Piaggio giới thiệu robot chở hàng Gita: mang theo 20/90 kg tự chạy theo chủ nhân, tự giao hàng

ND Minh Đức
5/2/2017 8:49Phản hồi: 64
Piaggio giới thiệu robot chở hàng Gita: mang theo 20/90 kg tự chạy theo chủ nhân, tự giao hàng
Cỗ máy tròn tròn, nhiều màu dễ thương mà bạn thấy trong hình trên chính là Gita - con robot chở hành lý đi theo bạn tới bất cứ đâu. Được phát triển bởi Fast Forward, một nhánh của tập đoàn Piaggio, Gita có thiết kế dạng tròn dẹp như một chiếc bánh xe tay ga đường kính 56 cm với 2 dải cao su chạy dọc 2 cạnh bên, song với dải đèn LED nằm trên phần thân bằng sợi carbon và tất nhiên là các camera để liên tục theo dõi vị trí của chủ nhân để theo sau.

Ở mặt trên của Gita là một nắp đậy, mở ra một ngăn chứa đồ bên trong với khả năng chở được tới 18 kg. Mấy anh bên Engadget có xài thử Gita và cho biết rằng hộc đồ bên trong dựng vừa laptop 14 inch, bỏ sách vở, tài liệu và cả máy ảnh vào luôn. Nếu muốn chứa được nhiều đồ hơn, Piaggio cung cấp cho người dùng một phiên bản khác của Gita gọi là Kilo với kích thước lớn gấp đôi, chứa được tới 90kg hành lý.

Vậy làm thế nào Gita và Kilo biết đường đi theo chủ nhân? Khi dùng, chủ nhân sẽ đeo một sợi đai kết nối với robot qua wifi, trên đó có tích hợp camera để giúp robot xác định được người dùng đang đi đâu, từ đó lẽo đẽo chạy theo sau ngay cả trong nhà lẫn ngoài trời. Nguyên mẫu hiện tại của sợi dây đeo khá cồng kềnh với một bộ làm mát chế tạo bằng in 3D lộ thiên, nhưng hãng cho biết sẽ làm gọn gàng và đẹp mắt hơn trong những phiên bản tới.

Tùy vào lúc đang chạy hay đi bộ mà Gita sẽ cố giữ khoảng cách nhất định sau người dùng, tuy nhiên khi đứng hẳn lại thì nó từ từ chạy lại cạnh họ. Ngoài ra Gita còn có chế độ tự tự hoàn toàn với khả năng tự lập bản đồ khu vực, xác định hành trình và tự đi lại. Chức năng này có thể biến nó trở thành một con robot giao hàng, tự chạy tới người nhận và mở hộc đồ ra, tất nhiên là chỉ có thể thực hiện khi không bị ai đó bắt cóc trên đường đi Bên cạnh đó, khi bạn có nhiều con Gita, chúng sẽ tự xác định được anh em để nối đuôi nhau chạy theo bạn.

Mấy anh bên Engadget có hỏi các kỹ sư của Piaggio về giá cũng như thời điểm chính thức bán ra thị trường của Gita nhưng thông tin vẫn chưa được công bố. Đồng thời họ cũng chưa tiết lộ thêm về những khả năng khác của Gita, đặc biệt là nói chuyện với người dùng, tuy nhiên kế hoạch là có thể trang bị nó tại các khuôn viên trường học, bệnh viện và cửa hàng để hỗ trợ người dùng,…

Thêm nhiều hình ảnh của Robot Gita
robot_gita_piaggio_Tinhte_1.jpg robot_gita_piaggio_Tinhte_2.jpg robot_gita_piaggio_Tinhte_3.jpg robot_gita_piaggio_Tinhte_7.jpg robot_gita_piaggio_Tinhte_11.jpg robot_gita_piaggio_Tinhte_12.jpg robot_gita_piaggio_Tinhte_15.jpg robot_gita_piaggio_Tinhte_14.jpg robot_gita_piaggio_Tinhte_13.jpg robot_gita_piaggio_Tinhte_10.jpg robot_gita_piaggio_Tinhte_9.jpg robot_gita_piaggio_Tinhte_8.jpg robot_gita_piaggio_Tinhte_6.jpg robot_gita_piaggio_Tinhte_5.jpg robot_gita_piaggio_Tinhte_4.jpg

Tham khảo Dezeen
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay, rất hay.Mà nếu ở 1 đất nước nào đó thì chủ nhân sẽ bị đánh lạc hướng và Gita sẽ bị bắt mất trong 1 nốt nhạc 😁 :D :D
boyvtkg
ĐẠI BÀNG
7 năm
@phongba046 Nước Đông Lào à? :D
Ở SG thì xích cọng dây lòi tói 80kg còn bị mất huông chi con này
Ko có tay cầm để kéo nhỉ thay vali và ghế để ngồi nữa
kss1234
ĐẠI BÀNG
7 năm
nó có tự tránh đc shit chó k?
DPEdward
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kss1234 em phải đăng nhập để like cho bác •))
@kss1234 không biết đi ở đường VN có tránh đc ổ trâu/ ổ gà ko nhỉ ? gặp mấy chỗ đg đào đường lắp cống ngầm chắc êm đi xuống dưới bên kia luôn quá
@ticktack Thì mình đi phía trên, em nó bơi phía dưới nhé😁
Thiết kế đẹp chỉ sử dụng ở nơi nào mặt phẳng , không gồ ghề , ý thức người dân cao , ít tò mò , nếu ở VN tôi sẽ chọn 1 cái vali còn hơn chọn con máy này 😁
sắm ẻm đi giao khăn đa năng, full face hết bài hí hí hí hí
Mua con này xong phải chế 1 quả bom bên trong nữa. Lúc nào thất lạc là ấn nút.
@vietdevelop Có thể mất luôn quả bom không chừng...
Ko khả thi ở VN
Hết pin thì xác định vác cả hàng cả rô bốt nhé :v
itvanan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Ngọc Đăng RBY 😁:D:D
@Ngọc Đăng RBY Nhờ bác nói mà Piaggio sắp gắn thêm cọng dây để người dùng kéo khi hết pin😁
Riết máy làm hết. Người chả cần làm gì. Và thế là thất nghiệp dài dài...
xtmg1
CAO CẤP
7 năm
@Lực Trịnh Chỉ cần bạn làm thật giỏi 1 nghề nào đó (nghề nào sử dụng trí óc thì càng tốt) thì sẽ không bao giờ sợ thất nghiệp hay nghèo đói
Vấn đề pin và quản đường chưa thấy nhắc tới, cả khả năng chống nước.
Nếu sản phẩm này kết nối trực tiếp với chủ nhân thì hay hơn.
Rủi "sơi dây kết nối" hết pin thì sao nhỉ? Gita sẽ quay về vị trí ban đầu hay dừng lại rồi réo ầm lên.
Nhìn dễ thương nhỉ. Mà về vn gặp ổ voi thì tiêu.không khả thi ở vn lắm
Pin ntn nhỉ
Ở VN : Tự đổi chủ 😆
Sản phảm chỉ dùng được ở đất nước phát triển!Còn các nước đang và chậm phát triển thì…rất nhanh mất hút!😆
Từ comment ở trên tới comment của tôi . nói thiệt 1 câu , các bạn nói thẳng ra đừng nói giảm nói tránh nhé. Như tôi nè :
Cái máy này mà sử dụng ở VN là mất 100% vì nhiều trộm quá...
@N.E.M Vâng ạ, ở nhà thì em vẫn bám váy bố mẹ thôi, em không túm tóc người lớn đc. Còn ra công việc thì em cũng lăn lộn khắp
nơi, 1 năm đi công trình không ít. Khi người ta hỏi về Vn thì e vẫn nói Vn có cái này hay, cái này không hay, chứ em chưa bao giờ tự sỉ vả vào dân tộc mình cả. 2 tháng nữa là e lại đc hít thở cái không khí náo nhiệt và ngột ngạt của Hà Nội rồi. Đấy, đi
nhiều cũng lú quá, Hà nội mà cubgx phải nhớ.
N.E.M
CAO CẤP
7 năm
@boyngocxita4 http://news.zing.vn/trom-cap-o-ha-noi-tin-tuc.html
http://congan.com.vn/tag/trộm cắp.html
thức tỉnh giùm cái đi, hít lá đu đủ ít thôi, cái này không phải tự sỉ vả, xem lại comment của mình có cái nào sỉ vả không, chỉ có bác tự nhiên xửng cồ nhảy vào nói linh tinh, và cái nào đúng thì phải nhận là đúng chứ cứ dấu dấu che đậy để giữ thể diện thì cũng chả tiến bộ đc, làm sai mà cứ mở miệng bảo mình làm đúng thì người ta cười cho
@N.E.M Bác có thể đọc lại bài quote
của e, e quote bài của đặng vi phú, nói dân bắc rồi bắc kì thế lọ thế chai, chứ ko có quote cái bài của bác. E đang nói về cái vấn đề chính là thanh niên kia nói dân bắc trộm cắp, e chỉ dẫn ra cái hành động của e là treo cái đt trên tai khi đi đường Hn
để so sánh với trong tp HCM, chứ có che đậy cái gì. Đã nói rõ là vẫn nói có cái gì hay và không hay rồi. Còn hút đu đủ thì vui thì hút thôi, mà theo em thấy thì dân ta hút đu đủ vẫn ít mà, dân tây nó vẫn hút lá đu đủ đều.
Topyêu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@boyngocxita4 Bạn đã report chưa, mình report rồi
Gà con 2017
ĐẠI BÀNG
7 năm
thêm cái clip cho dể hình dung
@Gà con 2017 thank bác, kéo xuống cái bài toàn ảnh là ảnh chán hẳn
hayhayfe
ĐẠI BÀNG
7 năm
vừa nhìn cái hình là đã suy nghĩ " ở vn có mà mất nguyên con robot " 😆 kéo xuống mới biết ai cũng nghĩ như mình
anhkind007
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không hiểu cái "20/90" trong tiêu đề nghĩa là gì nữa??? Cái 90 là 90kg rồi, cái 20 là gì? Đặt tiêu đề tối nghĩa thế không biết ...
@anhkind007 theo mình hiểu có hai phiên bản 20kg và 90kg
anhkind007
ĐẠI BÀNG
7 năm
Leo cầu thang bộ thì chắc chết dở ...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119