Mạng 5G đã có logo: cứng cáp, mạnh mẽ hơn LTE

Didu
9/2/2017 4:18Phản hồi: 130
Mạng 5G đã có logo: cứng cáp, mạnh mẽ hơn LTE
Mạng 5G vẫn đang rất sơ khai nhưng 3GPP, tổ chức quản lý tiêu chuẩn mạng viễn thông đã công bố logo chính thức cho công nghệ mạng mới nhất này. So với logo LTE, logo mới có thay đổi về màu sắc và hình khối, nhưng về cơ bản thì vẫn theo thiết kế của logo 4G LTE hiện nay. 3GPP cũng nhấn mạnh đây chỉ là logo tham chiếu cho người dùng, các nhà mạng và hãng sản xuất chứ không phải là chứng chỉ mạng.

Logo của mạng 5G có thiết kế chữ đen và hình sóng màu xanh lá, tương tự chuẩn LTE-A Pro, chuẩn được coi là bước đệm để lên 5G. Biểu tượng sóng mạnh mẽ hơn so với biểu tượng LTE trước đây nhằm thể hiện sức mạnh và tốc độ của công nghệ mới. Tổ chức này cũng nhấn mạnh đây chỉ là logo đơn thuần chứ không bao hàm các tiêu chuẩn hay chứng chỉ nào về 5G cả. Dự kiến thì giai đoạn triển khai đầu tiên của 5G sẽ diễn ra vào cuối 2018.

Nguồn: Android Central
130 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

playmarble
TÍCH CỰC
7 năm
ở Việt Nam đang phải xài tốc độ mạng 2g mà nước người ta đã rục rịch 5g rồi.
@shrelax84 Tđ này phải chia cho 8 để đổi bit sang Byte nhé 😆))
@MysticForce Tốc độ này hơn gấp đôi wifi cáp quang VNPT gói 250K tháng đang xài ở nhà.
@aloha199x Hết 5.5GB thì nó thành 3G. Tới ngày 1 đầu tháng lại cho tiếp 5.5GB. Sim này của Viettel bác lên nhattao để mua. Mua ở đường Hồng Bàng nhà mặt tiền. Bảo hành cho bác 12 tháng luôn.
@playmarble bác có biết giá xài 4g bên usa là nhiêu ko mà nói
ở đây nếu thuê bao 4g thì chỉ có 1 gói là 40USD/tháng( tương đương 850k vnd/tháng)( bao gồm GỌI KHÔNG GIỚI HẠN, NHẮN TIN KHÔNG GIỚI HẠN và 4G KHÔNG GIỚI HẠN(xài 1 tháng 100TB cũng đạt tốc độ 4G toàn bộ upload và download))
cho nên 1 tháng xài có 3USD(70k vnd) mà còn đòi gì nữa =))
buihai
CAO CẤP
7 năm
Đang dùng 4G Viettel đã thấy nhanh quá chóng mặt phải tắt đi chuyển về 3G không biết lúc 5G sẽ thế nào đây, chắc ngất 😃
Nano Eagle
ĐẠI BÀNG
7 năm
@buihai vừa đổi sim 4G viteo thấy không hơn 3G tí nào, tốc độ 300kps, hết tốc độ cao thì còn 20kps. so sánh 4G thiên đường với 4G của bọn giẫy chết khác gì so sánh cái công nông đầu ngang với cái Phantom Series II EWB.
mtv175
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Nano Eagle Theo mình thấy là tùy thuộc vào cường độ sóng và máy của bạn nữa. Đâu phải chuẩn LTE nào cũng giống nhau đâu. Cat 3 hay cat 4 thì đúng là không thấy nhiều khác biệt thật
buihai
CAO CẤP
7 năm
@Nano Eagle Ko biết bạn dùng máy nào chứ mình dùng iPhone thì thấy nhanh hơn tương đối. 3G bấm vào link còn phải khựng với load tí còn LTE thì gần như load ra ngay (đk ngoài trời sóng khỏe thôi), còn vào nhà thì ôi thôi lại về 3G 😃 Nếu mà có LTE thì sóng cũng yếu.

Mình cứ đổi sim cho có thôi còn hiện tại vẫn đang để 3G chứ có để LTE đâu 😃 Thỉnh thoảng đi cafe chém gió thì bật lên demo tí cho bạn bè Vina Mobi sợ tí =)
superx2016
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Nano Eagle 4G đầu tháng 3 mới chính thức phát sóng trên toàn quốc, giờ đang thử nghiệm nên tốc độ chưa ổn định. còn 4G ở Mã lai, hay Singapore mình sang tốc độ cũng chỉ tương đương tốc độ Viettel đang thử nghiệm thôi.
aloha199x
TÍCH CỰC
7 năm
@superx2016 Cá nhân thấy 3g nc ta tương đối nhanh rồi, hi vọng lên 4g thì phổ cập 3g giá rẻ hơn chút nữa ví dụ gói 70k k giới hạn tốc độ là đẹp 😆
em có 1 ước ao, em có 1 khát khao. 3g chạy nhanh như lúc không đăng ký gói cước nào mà trừ tiền trực tiếp.
vietnamtea
TÍCH CỰC
7 năm
@thangngocit dùng hết MB tốc độ cao rồi chậm kêu gì, mua thêm dung lượng mà xài.
Five star
kái này các cháu tự túc sang nc ngoài tìm hiểu
trong nc xxxx, và NNko lo dc
R.I.P
vietprowap
TÍCH CỰC
7 năm
Mạng LTE Viettel test chỉ được 40-60Mbps, thua xa tốc độ lý thuyết nhỉ 😁
@vietprowap Viettel mới mở băng thông 75Mbps thôi nên bạn mới sài tốc độ đó. đến 10/3 khai trương mới mở hết.
@vietprowap Trên thực tế với mạng 4G nếu tốc độ đo được ngang bằng 3G thì cảm nhận của người dùng vẫn là nhanh hơn rất nhiều do tốc độ đáp ứng của mạng tốt hơn 3G
luonghp2003
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vietprowap Đấy là băng thông được cấp phép 10Mhz thôi bác ạ, chứ băng thông được cấp 20Mhz sẽ đạt được như này ạ.
@gauto988 Thử kéo hết ga khi xuống dốc sẽ hiểu ngay thôi.
Stevenytu
TÍCH CỰC
7 năm
nhanh thì nhanh, bấm đã tay dung lượng bay lẹ chứ sao 😁, ham hố gì, thấy giờ đủ xài, nâng độ phủ và độ ổn định là được rồi :D
Giang.Vũ
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Stevenytu Đúng rồi đó, mỗi lần quê là không được miếng G nào hết, tăng độ phủ sóng là mừng rồi. Không cần nhiều G đâu.
daivigold
TÍCH CỰC
7 năm
@Stevenytu Sai bác ơi, bác tưởng tượng: Cái điện thoại là cái xe, dữ liệu bác xài là xăng, còn 3G hay 4G là con đường rộng hay hẹp.
Vì vậy bác tải 1 bộ phim 3 hay 4G cũng tốn dữ liệu như nhau. như bác đi 10 km đường cũng tốn từng ấy xăng nhưng đường rộng thì bác đi được nhanh hơn thôi. đôi khi còn tiết kiệm hơn ấy chứ :D
qloved
CAO CẤP
7 năm
@daivigold Tải nhanh quá thì có thể tốn hơn là đúng rồi còn gì, VD web nhiều ảnh, 4g load nhanh quá nên xong trong tích tắc trong khi như 3g còn chưa xong hết, bạn đổi ý chuyển trang khác vì trang vừa rồi không hay, xét trên góc độ hiệu quả sử dụng thì 4g tốn hơn do tải nhiều dữ liệu không mong muốn hơn. Tương tự với xem video, video dở không muốn xem nữa nhưng 4g load xong rồi còn 3g mới được nửa bộ, nghĩa là so với 3g 4g đã load lố gấp đôi rồi. Đó là chưa kể 4g load nhanh, thời gian chờ đợi giảm bạn sẽ xem nhiều hơn dẫn đến mức sử dụng data 4g nhiều hơn. Got it
daivigold
TÍCH CỰC
7 năm
@qloved Nói vậy thì mạng chậm load từng chữ đọc cho tiết kiệm. Hehhe vừa nhanh vừa ít dữ liệu thì thua rồi. Đi ăn phở không lẽ kêu người ta làm trước nữa tô. Ăn ngon thì làm thêm
qloved
CAO CẤP
7 năm
@daivigold việc so sánh tải dữ liệu internet với ăn phở là hơi khập khiễng rồi bạn à. Nếu như tô phở không có khái niệm mua nửa tô thì internet lại có khả năng làm chuyện đó, bạn có thể tải về nửa trang web, nửa video stream... hay bất kì 1 phần nào của các dữ liệu đó bởi vì bản chất của truyền tải dữ liệu trên internet là truyền tải theo các gói tin, bạn không thể truyền 1 lần toàn bộ dữ liệu được mà sẽ bị chẻ nhỏ ra để truyền dần.
Tương tự với lập luận trên. Mạng chậm đôi khi tránh cho ta phải tải tất cả dữ liệu không mong muốn trong trường hợp bạn không muốn dùng toàn bộ dịch vụ (chỉ ăn nửa tô phở là ngán rồi). Trong trường hợp hoàn hảo bạn muốn xem hết/dùng hết toàn bộ dịch vụ thì 2g-3g-4g-...-(n)g sẽ tiêu tốn 1 lượng dữ liệu tương đương nhau. Chỉ tương đương thôi vì còn nhiều vấn đề liên quan mà ở trong 1 topic sẽ khó nói hết.
Lấy 1 ví dụ khác cho bạn hiểu đôi khi chậm hơn lại tốt hơn đó là bạn xem youtube, bạn đã xem nửa đầu video rồi, giờ bạn lại muốn xem tiếp nửa sau -> bạn sẽ kéo thanh trượt tua tới nửa video. khi bạn bắt đầu chạy video thì 2g tải được 2% - 3g tải được 10% - 4g tải được 20%. Theo bạn thì bên nào đã tiêu tốn data lãng phí nhiều hơn.
Nói vậy không có nghĩa là mình thích mạng chậm hơn, mà ở đây chỉ là phân tích 1 khía cạnh khác của vấn đề.
PS: nếu không quan tâm quá nhiều về chi phí thì cứ 4g mà xoã thôi
😃 chỉ ước thành phố có wifi của google free 😁
@DoremonSSJ3 wifi free chán lắm bác ạ, mỗi lần đi xe bus em đều out để bật lại 3G nếu còn nhiều pin
Vn bao giờ theo lộ trình để lên 5G?
@kira6866 khi 1/4 các nc trên thế giới thương mại hóa 5G
Karacter
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kira6866 Chắc lâu. Bên nước ngoài vẫn chưa hoàn thiện.
@kira6866 Lúc thế giới đang rục rịch chuẩn bị phổ biến 10G =))
@kira6866 chắc phải tầm 10 năm nữa
Viettel MIMAX 90, PHÚ NHUẬN, HCM
Nexus 6
bhuubao
CAO CẤP
7 năm
Toàn mấy thanh niên ngồi dưới giếng auto chê mạng VN chậm
@bhuubao thực tế là vậy mà, nó chậm thiệt chứ có ai nói oan nó đâu.
vnpegasus
ĐẠI BÀNG
7 năm
@feeling1301 Chậm là so với ai vậy bạn?
Kiểm chứng thực tế đâu?
Hay là bạn "cảm thấy" thế.
Và trên thực tế bạn không thể đòi hỏi nhà mạng đầu tư hàng chục nghìn tỷ đồng rồi phát cho bạn xài free thoải mái được
Hình như các bạn đang chê mạng chậm toàn theo kiểu tiền ít mà muốn hít hàng thơm không à
Muốn nhanh cứ bỏ tiền ra, đảm bảo sẽ như ý nhé!!!!
thiennam151
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vnpegasus Chuẩn bác, một bộ phận không nhỏ những thằng ngồi cmt trên Tinhte toàn xài wifi chùa rồi bảo mạng chậm 😆 4G VN còn nhanh hơn cả cái mạng wifi nó đang xài
okimdull
TÍCH CỰC
7 năm
@feeling1301 Mạng Việt Nam nếu dùng gói cước tốc độ cao thì cũng nhanh lắm đó bạn 😆
@feeling1301 Chậm là so với cái gì hả bạn? 1 cái xe đạp chạy 25km/h gọi là nhanh, 1 cái xe máy chạy 25km/h gọi là chậm.
Chứ xài gói cước rẻ tiền đòi nhanh như gói cước trừ tiền trực tiếp. Xài cáp đồng đòi nhanh như cáp quang à? Nếu tiền không thành vấn đề thì tốc độ ở ngay VN thôi cũng là rất nhanh, nếu ko nói là nhanh hơn các gói internet có dây cơ bản mà mọi người đang dùng.
Mới vừa chuyển lên 4G, test đọc tinhte thấy đã sơ khai 5G rồi.
Gì thì gì, 5G hay 6G mà lướt web cứ tốc nhanh thì cả làng ai cũng thích [​IMG]
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
teamqili
TÍCH CỰC
7 năm
LTE ở Nhật, cũng bth à, dc cái ổn định và độ phủ rộng...
dumbeo
ĐẠI BÀNG
7 năm
4g con chưa biết nó như nao, đã có 5g hâhhaha túc tười
Ngon. Nhưng con iPhone em dùng mới có 4G mà người ta đã lên 5G 😁
@Ga2018 Điều gì chứng tỏ avarta đó là của 1 người VN? Chưa nói là chính chủ. Lấy trên mạng thì sao? CMT có không? Kiểu như HCN bo tròn? Chưa kể, không thế chứng minh được rằng 2 người xài chung avarta ko phải 1. Họ có thể lập nhiều account. Thế người TQ, không phải thành viên tinhte thì cái avarta đó trở thành chính chủ à?
Chủ nhân thì ko lên tiếng, đến lượt con sen thằng ở lên tiếng à?
@1 like bố thí Thấy sự bất bình nhái trắng trợn ava của người khác thì lên tiếng thôi...Không lẽ cứ để cái xấu hoành hành??? Còn cu bao che cho hành vi nhái, ăn cắp,...của người khác thì cứ việc tiếp tục. CU cũng nên tìm hiểu xem ai là chủ nhân thật của ava đó, rồi đi dạy người khác nhé...
@Ga2018 Cái avatar này là của một tên heo mọi họ giàng a bóng gì đó, không biết nó mọi thật hay mọi vờ, nó không phải là thành viên của diễn đàn khoa học và công nghệ do đó nhại lại để chế nhạo i cuồng là điều đúng đắn, không có gì xấu hổ cả.
😃 mong 5G phổ biến để bỏ bớt đt cùi bắp đi 😃
taolao
TÍCH CỰC
7 năm
Các bác từ từ cho nhà em gom lúa cái đã, mới bán thóc đổi "ba gờ" lên "bốn gờ" chưa kịp cầm nóng tay mà đã ra "năm gờ" 😕

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019