Thử chụp sản phẩm với tiêu cự 56mm trên iPhone 7 Plus

neoluong
14/2/2017 6:29Phản hồi: 91
Thử chụp sản phẩm với tiêu cự 56mm trên iPhone 7 Plus
Vì sao mình lại chọn iPhone 7 Plus mà lại không phải là một chiếc điện thoại nào khác. Đơn giản là vì máy có hỗ trợ thêm camera góc 56mm, tiêu cự theo mình là lý tưởng để chụp sản phẩm. Tuy nhiên nếu đi du lịch chụp cảnh thì mình vẫn sẽ thích camera của LG G5, V20 hơn. Bên canh đó, có một anh bạn hỏi mình liệu iPhone 7 Plus có thể chụp hình sản phẩm được hay không. Trăm nghe không bằng một thấy, mình làm thử luôn để thử khả năng của iPhone tới đâu.

Trước đây mình cũng từng thử sử dụng Note 5 để chụp sản phẩm rồi nên mình sẽ đưa một ít cảm nhận so sánh nhanh.

Hình ảnh trong bài mình có sử dụng Lightroom để chỉnh lại. Phần lớn hình ảnh được mình chụp ở chế độ chân dung (mặc định kích hoạt ống kính tiêu cự 56mm) hoặc zoom 2x.

tinhte_chup_san_pham_bang_iphone_7_plus_1.jpg tinhte_chup_san_pham_bang_iphone_7_plus_2.jpg tinhte_chup_san_pham_bang_iphone_7_plus_3.jpg tinhte_chup_san_pham_bang_iphone_7_plus_4.jpg tinhte_chup_san_pham_bang_iphone_7_plus_5.jpg tinhte_chup_san_pham_bang_iphone_7_plus_6.jpg tinhte_chup_san_pham_bang_iphone_7_plus_7.jpg tinhte_chup_san_pham_bang_iphone_7_plus_8.jpg tinhte_chup_san_pham_bang_iphone_7_plus_9.jpg tinhte_chup_san_pham_bang_iphone_7_plus_10.jpg tinhte_chup_san_pham_bang_iphone_7_plus_11.jpg tinhte_chup_san_pham_bang_iphone_7_plus_13.jpg tinhte_chup_san_pham_bang_iphone_7_plus_14.jpg tinhte_chup_san_pham_bang_iphone_7_plus_15.jpg tinhte_chup_san_pham_bang_iphone_7_plus_16.jpg tinhte_chup_san_pham_bang_iphone_7_plus_17.jpg

Sau khi chụp thử với iPhone 7 Plus thì mình có một chút cảm nhận về hơn thua như sau:

iPhone 7 Plus
- Hỗ trợ tiêu cự 56mm rất ổn, đa số các hình trên mình đều dùng tiêu cự này.
- Chế độ Portrait giúp làm mờ hậu cảnh khá tốt, tuy nhiên với các hình ảnh phản chiếu trên bề mặt sản phẩm thì máy bó tay.

Note 5
- Hỗ trợ HDR rất tốt (tới S7 edge vẫn vậy) nên giữ được nhiều chi tiết hơn.
- Ống kính hỗ trợ khẩu độ lớn khiến cho các vùng chuyển mượt hơn khá nhiều.
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dimota
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cảm ơn Mod nha.
Mình cũng từng chụp sản phẩm bằng iP7+, cảm nhận là đòi hỏi ánh sáng rất tốt. Ảnh chụp để bán hàng online thì dư sức làm, còn chụp để làm nội dung giới thiệu sản phẩm thì chưa ngon lắm.

Các bạn xem hình sẽ thấy nhiều tấm bề mặt vật liệu, bề mặt da, hoặc các vùng hơi xa tâm một chút bị mất khá nhiều chi tiết, nên nếu bạn hơi kỹ tính thì phải dùng máy ảnh với cảm biến to hơn.

Một chuyện các bạn cũng cân nhắc là dùng DT chụp hình sản phẩm có thể mất gấp 2-3 thời gian so với dùng máy ảnh

Còn để chữa cháy thì mình nghĩ cam trên 7plus là rất tuyệt
Đã dùng qua ip7 plus và note 7.Vẫn thích ip 7 từ nước màu cho đến kểt nối chuyển tải hình ảnh qua máy tính để xem.Có vẻ như dòng ss chỉ đẹp trên phone thì phải? thích nhất chụp xoá phông. giờ ko dùng nữa chỉ dùng ip5 lock nhật.
@ngaythu6-lamuor tại cái màn của nó đẩy rực quá nên khi bác lấy nảh ra khỏi máy xem trên laptop thì màu bị drop xuống nên bác sẽ thất vọng kha khá đấy 😃 Ip thì tông chính của nó là màu ấm, chụp dưới ánh sáng vàng nhạt, hay màu nắng thì ảnh sẽ rất ấn tượng, ss thì theo tông màu lạnh😃
Công nhật con 7 lớn chụp hình tốt, phóng to ít bị nhiễu với bể hình.
chụp thế này e chụp 6s vẫn ra thôi.
lethinh282
TÍCH CỰC
7 năm
Mình xài nexus 5x chụp HDR hơi bị bá đạo.
Đi tiên phong về cam kép tele nên vẫn còn nhiều hạn chế. Chắc tập 2 sẽ khắc phục đc 1 số hạn chế nhất định
nhìn hình nó ko thỏa mãn. vẫn còn nhiều thứ để cải thiện
@nguyenfenice Bij ám vàng hay sao ấy nhỉ
@nguyentrunghieu82 Ah, cửa hàng dùng ánh sáng vàng, vs e set màu phim mà😃
DSCF3546.JPG DSCF3551.JPG
unlimited
TÍCH CỰC
7 năm
Quan trọng nhất là phải biết căn bản và biết chụp, chứ cho mình chụp thì chắc không ai mua IP7
Chụp ngon hơn mấy con DSLR, fan cuồng hãng ape cho hay 😃
IMG_0485.JPG IMG_0364.JPG IMG_0292.JPG

Tôi thấy chất lượng cam 7+ tuyệt vời, riêng trên điện thoại chưa có hãng nào chạm tới được 😃
KK8128
ĐẠI BÀNG
7 năm
@laptopgiatot888 Phai hok3
ntnguyen4
TÍCH CỰC
7 năm
@laptopgiatot888 Zoom lên ảnh còn bệt lắm, chưa được như nexus hay pixel đâu =.=
Red Man
TÍCH CỰC
7 năm
@laptopgiatot888 Đây là suy nghĩ chung của các bác xài iPhone. Sự thật thì các hãng khác (LG, Sam, HTC 10, Pixel) toàn vượt quá ko à, chứ đâu thèm ngang level đó :p
tam4404
ĐẠI BÀNG
7 năm
@laptopgiatot888 ọe
marklost
TÍCH CỰC
7 năm
oasis kết mỗi em này 😁
Tôi có dslr đây mà tôi vẫn thích chụp chân dung cầm ip7+ cho nhanh gọn

Mỗi cái một việc OK

Chứng tỏ cái gì vậy?
@laptopgiatot888 Chứng tỏ iphone tiện lợi hơn DSLR 😃 sai à bạn 😔
vietsnam
TÍCH CỰC
7 năm
Xóa phông lem nhem như pts học trò, vậy mà nói còn hơn DSLR, bó cả tay chân ...Ời !
vietsnam
TÍCH CỰC
7 năm
@gachiennuocmam Mình cũng ít vào, thấy sao nói vậy thôi. Mà sao bạn thích dùng những từ để hạ người khác vậy, để chứng tỏ mình thông minh hơn à? Mình chỉ biết có rất nhiều người thích thể hiện bằng bàn phím. Thế thôi .
tri5800xpm
TÍCH CỰC
7 năm
@vietsnam Thằng nào nói hơn DSLR là nó gây war thôi bác ơi. Hoặc nó đang nghĩ DSLR là cái đt nào khác =))))
trungonljne
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vietsnam bác có đọc dòng :" Thay mặt fan cuồng " k ? bác thành lừa cho lão kia dắt r =))))))))))))))))
vietsnam
TÍCH CỰC
7 năm
@trungonljne Ai lừa thì chưa biết đâu bác à ....hờ hờ. Ý của mình không chỉ có vậy.
ngoanlh
TÍCH CỰC
7 năm
7+ của mềnh đây này
neoluong
TÍCH CỰC
7 năm
Hình này ngon quá bạn, kiểm soát DOF quá tốt <3

Đù! Hình bạn chụp quá đã
phuongdh5s
ĐẠI BÀNG
7 năm
chụp tạm thì được, hình vẫn chưa được trong cho lắm
gop vui không biết đẹp hay không nhưng phải nói là tuyệt vời.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019