187.000 app sẽ ngừng hoạt động nếu iOS 11 dừng hỗ trợ ứng dụng 32-bit

Duy Luân
15/3/2017 22:13Phản hồi: 119
187.000 app sẽ ngừng hoạt động nếu iOS 11 dừng hỗ trợ ứng dụng 32-bit
Hồi đầu năm nay chúng ta nghe nói iOS 11 sẽ không còn hỗ trợ app 32-bit nữa và chỉ có app 64-bit mới được phép chạy lên mà thôi, thông báo sẽ hiện ra như hình trên. Vậy bao nhiêu app sẽ bị ảnh hưởng? Theo số liệu từ công ty nghiên cứu Sensor Tower, khoảng 8% ứng dụng iOS hiện nay chưa được nâng cấp để hỗ trợ hoàn toàn cho 64-bit, tương đương với khoảng 187.000 app. Đây là những game, app đã rất cũ bởi vì từ tháng 2 năm 2015 Apple đã bắt buộc app mới upload lên phải hỗ trợ 64-bit nên khi chúng bị "khai tử" thì cũng không ảnh hưởng nhiều tới người dùng. Nhiều khi nhà phát triển cũng chẳng buồn nâng cấp chúng vì họ đã ra mắt bản mới hơn của app rồi. Trong số những ứng dụng sắp bị ngừng hỗ trợ, có tới 20% là game, 10% là app giáo dục, còn lại là đủ các thể loại ứng dụng khác.

iOS được cho là sẽ ra mắt vào tháng 6 năm nay tại hội nghị nhà phát triển WWDC 2017 và nếu chiếu theo truyền thống thì sẽ phát hành chính thức trong tháng 9, cùng thời gian ra mắt iPhone mới.

Nguồn: Sensor Tower
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ví dụ: Vietcombank 😔(((((
@ky_kisken cái web của vcb tệ nhất hội ngân hàng 😃 atm cũng tuwogn tự
@sonlazio quả này ép chúng nó phair update luôn đi. app đó tỷ năm r không update, không tối ưu cho màn hình to. giao diện vẫn của ios6
@sonlazio =))))
ky_kisken
TÍCH CỰC
7 năm
@nnkjsc So với techcom,acb thì web của vcb cũng ngon chán mà.
athena16
TÍCH CỰC
7 năm
Iphone 5 ios 6 vở mồm rồi. 😔
@athena16 không xoá nhé -_- còn để bọn ip cũ dùng nữa
@sieu_nhan Thứ nhất là nó chỉ hiện thông báo app sẽ làm chậm iphone/ipad khi app chưa nâng cấp lên 64 bit chứ ko phải là ko chạy được
Thứ 2 là vẫn còn một lượng ng sử dụng app 32 bit để lưu dữ liệu gì đó, ko chạy được nghĩa là mất dữ liệu => ng dùng họ chửi cho => apple nó ko có ngu làm như v nhé
@minhtymeo Nói chung là ép một cách tinh tế người dùng đổi máy mới, iphone 7 đang ế 😁. Con ipad 4 đang dùng 7.1.2 ngon lành và không cài được cái gì nữa luôn, đành phải lên 10 và ...lag.
@minhtymeo bác không hiểu à, lên ios11 thì mới không chạy được, mà thiết bị 32 bit cos được lên ios 11 à -_-
cái này chỉ ảnh hưởng tới các thiết bị chip 64 bit và update lên ios11 thôi.
còn cái thông báo làm chậm thiết bị thfi xin lỗi có từ ios7 hay ios8 r nhé, bác cài mấy app cũ 32 bit đều hiện nhé. lên ios11 thì chính thức cho mày nghỉ chạy luôn. còn chửi ư, bác đọc lại bài viết dùm luôn, những app 32 bit conf xót lại đều là app 2 năm nay chưa được update rồi, vì từ ios8 là apple không cho app 32 bit mới được tải lên appstore rồi. còn nói về để chửi apple thì xin lỗi tỷ cái đáng chửi mà chúng ta vẫn phải cam chịu đó thôi :v xài hàng độc quyền khổ thế đó.
Mới đọc cứ tưởng 187k thiết bị, ai dè apps. Ko phải lo, vì chẳng dùng app gì mấy, chỉ gọi, nt, báo thức, lướt web. Đang dùng ip7+ 😁
@guardianknight Chức năng này máy 3 trieu làm cũng rất ok :D.
tnh.violet
ĐẠI BÀNG
7 năm
E cụng đang iphone 5 ios 6 sơ cua. Đúng là vẫn ngon 😆))
Đó là điều bình thường, quy luật đào thải thôi. Cái gì không tốt, không phù hợp sẽ bị out khỏi cuộc chơi
Hồi sau sẽ rõ 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
Thằng nào không update thì loại ra khỏi cuoc choi. Tranh app rác
Bình thường đối với em.
Ai chứ Apple là nó loại thẳng tay. Bao nhiêu ứng dụng nổi tiếng bên Android muốn qua ios nhưng có tính năng mà Apple chưa duyệt, nó loại tất bất kể ứng dụng có phổ biến tới đâu.
Loại bớt chứ giờ cũng k ham hố. Thằng nào tiếp tục cuộc chơi thì nó Update thôi. 😃
Vai, căng đấy hok phải bình thường đâu, ai chứ mình là không vui khi nghe tin này rồi. Cò hok tiến thì lấy gì cầm máy 64 bit
Linh EDRA
ĐẠI BÀNG
7 năm
chuyện cũ rích,
huy9988
CAO CẤP
7 năm
Chém gió ko biết bao nhiêu diễn đàn, chỉ trích ko biết bao nhiêu chuyên gia. Mà thú thật với các bác em vẫn chả hiểu 32bit với 64bit là cái quỉ gì 😁
@huy9988 Đơn giản thôi bạn 64 gấp đôi 32 😆
@huy9988 ví dụ dễ hiểu nhất để phân biệt lợi ích của 64-bit là vụ video gangnam style trên youtube đạt 2 tỷ 147 triệu lượt xem & ko thể tăng cao hơn vì youtube sử dụng bộ đếm view 32-bit có giới hạn 2 tỷ 147 triệu, sau khi update lên 64-bit thì bộ đếm view này gần như ko có giới hạn
bác build PC cũng v, máy 32-bit thì thường max 4GB ram, trong khi máy 64-bit thì bao nhiêu ram cũng được
Apple cứng vãi, chờ động thái từ GG. Chứ cái Play Store cứ như...à mà thôi.
dangkhoi17
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Khẩu trang xanh E thì vẫn hay gọi ch play là CHỢ ứng dụng còn app store là KHO ứng dụng =))) mỗi cái có ưu nhược riêng
@Khẩu trang xanh Play không dám đâu =))
nên như vậy. cơ mà mấy máy ko được lên ios cao thì làm sao nhỉ
@Cupertino App cho ip 5 là dev làm ở 32 bit đấy ông, dev nó làm 2 ver, 1 ver 32, 1 ver 64
Giờ thử lấy con cpu 32 bit mà chạy x64 vào xem có dc ko mà cứ cãi
Bác cần có sự phân biệt giữa phần cứng 64-bit & app 64-bit
Phần cứng 64-bit thì tương thích ngược app 32-bit nhưng phần cứng 32-bit thì còn khuya mới chạy dc 64-bit nhá
Nói như bác thì ng ta đi làm 64-bit làm gì trong khi rõ là nó xịn hơn 32-bit nhiều lần
Còn ko tin nữa thì bác cứ google xem trên đời này có ông nào chạy dc app 64 bit trên cpu 32 bit ko? E cúng cho con gà
@Cupertino hdh 64 bit không chạy cùng nền tảng phần cứng 32bit
@minhtymeo Bạn ah, mình toàn hỏi thôi chứ mình cãi gì mà bạn kêu mình cãi? mình chỉ kg rõ là dev làm 2 bản 32 và 64 cùng lúc, hay chỉ mỗi 64 thôi. dù sao cũng cảm ơn bạn đã trả lời.
@Cupertino 1. App 64 bit không chạy được trên hệ điều hành và CPU 32-bit.

2. Trong khi đó, Hệ điều hành + CPU 64-bit thì sẽ chạy được các app 32-bit và 64-bit (trên lý thuyết là vậy tuy nhiên có một số ứng dụng 32bit không thể chạy được trên hệ điều hành + CPU 64-bit).

3. Lợi ích của việc tăng lên 64-bit là nó có thể xử lí được nhiều phép tính, lưu trữ được dữ liệu nhiều hơn 32-bit. Quan trọng hơn là với 64 bit bạn có thể xem ngày/tháng/năm vượt qua được năm 2038. Trong khi đó với 32-bit bạn chỉ có thể xem max nhất là 2038 tương tự như sự kiệu Y2K của thế kỉ 20 vậy.

4. Apple chỉ xóa đi những ứng dụng 32-bit trên App Store và không đồng nghĩa hệ điều hành mới nhất của họ không thể chạy được app 32-bit.
Còn tuổi nào cho em :3
tughen70
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nếu cũ quá thì đào thải nó đi thôi. Ip 3-6 k được lên 11 thì lo gì. Cứ cùi cùi mà xài thôi.
Nhân tiện Apple sẽ xóa 1 số app của dev rồi lấy làm app của apple 😁 điển hình là cái giảm ánh sáng xanh.
@DoremonSSJ3 Cái app đó có bao giờ lên được App store đâu. Phải JB mới cái được mà!
V_P942
TÍCH CỰC
7 năm
ko lo lắm nếu thông báo đã dc phát đi từ lâu để các nhà cung cấp apps đưa chỉ thị xún cho các lập trình rồi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019