Swatch sẽ tự làm hệ điều hành cho đồng hồ thông minh của mình, an toàn và tốn rất ít điện

Duy Luân
16/3/2017 22:30Phản hồi: 24
Swatch sẽ tự làm hệ điều hành cho đồng hồ thông minh của mình, an toàn và tốn rất ít điện
CEO Nick Hayek của Swatch cho biết công ty ông đang hợp tác với Trung tâm điện tử Thụy Sĩ phát triển một hệ điều hành riêng dành cho smartwatch chứ không dùng Android Wear hay các nền tảng có sẵn. Theo hãng, phần mềm này sẽ bảo vệ tính riêng tư và dữ liệu của bạn, đồng thời tiêu thụ ít điện hơn so với những nền tảng khác. Trước đây có tin đồn rằng smartwatch của Swatch sẽ ra mắt vào cuối năm 2018.

Riêng Nick Hayek được biết đến như là một người bị ám ảnh bởi các thiết bị tiêu thụ ít điện và từng nói ông muốn chiếc smartwatch của mình phải có thời gian dùng pin ít nhất 6 tháng. Hồi đầu tháng này Swatch cũng làm ra "con chip Bluetooth nhỏ nhất" với "mức độ tiêu thụ điện ít nhất", nhiều khả năng sẽ dùng cho đồng hồ của công ty và là thế mạnh có thể dùng để cạnh tranh với Apple Watch và nhiều đồng hồ Android Wear trên thị trường.

Nguồn: Bloomberg
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

RIM
CAO CẤP
7 năm
Rồi chăng lại có một cuộc chiến OS cho đồng hồ thông minh và các thiết bị wearable!?
iSoft
TÍCH CỰC
7 năm
tuyệt, Swatch mà làm nghiêm túc dự án này thì sẽ là một thiết bị đáng để mong đợi. Thời đi học từng mê mẩn em Skin của Swatch rồi
Swatch làm thì ổn rồi, có khi lại cung cấp máy cho các hãng khác làm dựa trên nó để rồi phát triển thành một nền tảng có thế lực ...
Câu hỏi đặt ra là họ có đủ tiềm lực khoa học để làm hay khoing ???
hoasen
CAO CẤP
7 năm
đồng hồ Swatch thì sẽ trẻ đẹp, thích
bánh gừng
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giờ là đang nói, đợi làm xem sao ? Công nghệ anh nào cũng nói mình nhất, nhưng thực tế thì không phải lúc nào cũng vậy
novavn
CAO CẤP
7 năm
Trùm đồng hồ Swatch đã nhúng tay vào thì đợt tới đồng hồ thông minh sẽ rất sôi động đây :p.
Garmin có màn hình hiển thị always on pin 10 ngày đến 1 tháng còn chưa thằng nào qua mặt được mà bác này đã hét như đúng rồi :]]]]
goldenf
ĐẠI BÀNG
7 năm
@badboy_2912 Garmin dùng màn hình eink thì dùng pin lâu có gì là lạ, người ta đang nghiên cứu công nghệ mới giúp ít tốn pin, hai chuyện này không liên quan với nhau lắm.
@goldenf Tất cả các thiết bị bây giờ tốn pin nhất vẫn là màn hình, công nghệ nhét trong cái case điện thoại to đùng còn ko ăn thua nói chi nhét trong cái case watch bé tí.
Hệ điều hành cho wearable devices có tiết kiệm cỡ nào thì cũng thêm đc 1-2 ngày thôi ăn thua gì.
Chỉ cần 6 ngày thôi, không cần đến 6 tháng đâu, mà hiển thị tiếng Việt đừng lỗi nha 😃
Đến giờ em vẫn chưa thấy có lí do mua smartwatch 😁
Cứ làm đơn giản, cổ điển tí
Kết nối nhiều os khác nhau được,pin 1 tuần là ngon
Chiếc đồng hồ đầu tiên mình mua là Swatch, pin bé bằng đúng chữ O trong logo Nokia ở mấy cái Lumia mà chạy 5 năm mới phải thay.
ông trùm đồng hồ thế giới đã ra tay thì có vẻ vui rồi đây ! à , tiện thể cho mấy bạn ko biết swatch là gì : thằng này là tập đoàn đồng hồ lớn nhất thế giới ( công ti mẹ của omega , longiness , rado , tissot , breguet , mido , hamilton , harry winston , glashutto original , swatch , flick flack , eta ..vv..vv) , lí do nó ra đời là vì ngày xưa bị thằng nhật bản nó đạp cho te tua ( seiko and citizen) , phá sản hàng loạt các công ti đồng hồ vào thập niên 1970 , lúc đó 2 liên minh đồng hồ lớn nhất thuỵ sĩ là ASUAG và SSIH đã liên mình với nhau để vực dậy và chống lại mấy anh nhật bằng cách bán chiếc đồng hồ thời trang giá rẻ có tên là swatch như ảnh tiêu đề .

swatch rất sợ đồng hồ thuỵ sĩ sẽ bị soán ngôi như khủng hoảng thạch anh thập niên 70 , nên có lẽ lần này họ sẽ đi trước đón đầu.
Nếu bạn còn lăn tăn xem Swatch có đủ tiềm lực ko thì nên tham khảo lại Swatch group, dưới đây là 1 vài thương hiệu đồng hồ của SWatch group , tạm có thể hiểu nó là trùm cuối trong giới đồng hồ
haind.lmp111
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có 1 phát e Swatch SISTEM 51 như hình mẫu đính kèm :3 rất hài lòng về kiểu dáng + chất lượng máy
@haind.lmp111 Người anh em đây rùi
Mình cũng đang sở hữu một em System51 đen y như cái hình
Tết rùi vừa làm thêm cái System51 Irony vàng hồng
toanmht
ĐẠI BÀNG
7 năm
@barminhtri Mình cũng đang sử dụng 1 em system51 màu xanh nhưng ko biết đ.c có gặp hiện tượng sai số của đồng hồ này quá lớn ko?
@toanmht Có bạn ạh, với e vỏ nhựa thì sai số lớn
So với quảng cáo +-5s thì hơi quá, mình nghĩ phải +-15-20s, ngang với mấy máy cơ giá rẻ của Seiko hoặc Orient

Còn em Irony thì rất chính xác đấy, ko hề sai lệch mấy. Có thể bộ máy System 51 dành cho Irony ra đời sau nên chính xác hơn
toanmht
ĐẠI BÀNG
7 năm
@barminhtri MÌnh cũng có em Seiko NK807 chạy rất chính xác và chuẩn.

ĐÚng là đang thất vọng với e system51.
Swatch mà làm đồng hồ thông minh thì chắc chắn mình sẽ mua nhiều

Đã dùng Swatch và rất thích sự bền bỉ, đơn giản của em nó. Đồng hồ nhựa duy nhất mình thích đeo
Nhiều bạn vẫn nghĩ Swatch chỉ có đồng hồ nhựa rẻ tiền 😃
thanh_nhan02
ĐẠI BÀNG
7 năm
1 thằng chuyên làm đồng hồ thì liệu có thể làm đc một cái smart công nghệ đáng mong đợi như các ông lớn chuyên về công nghệ ko ???
hệ dh riêng cho đồng hồ rùi sao ? các ứng dụng đâu hỗ trợ, cũng chả đồng bộ dc vs điện thoại =)) =)) ngay cả trên dtdd như window phone mà còn chết lên chết xuống...mà nói gì :3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019