Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dò mã phụ tùng xe Yamaha bằng ứng dụng trên ios, mua và đặt hàng nhanh chóng hơn

17/3/2017 17:4Phản hồi: 49
Dò mã phụ tùng xe Yamaha bằng ứng dụng trên ios, mua và đặt hàng nhanh chóng hơn
Hôm nay ngồi uống café ngắm xe thì mình phát hiện hai miếng logo Yamaha ở đầu và đuôi xe đã xuống màu, keo không còn dính nữa. Miếng nhựa ốp hông đuôi xe bên trái thì bị trầy xước và nứt, nghĩ chắc do va quẹt trên đường mà không để ý. Mình lười đi dặm tút nên sẵn làm một bài chia sẻ về cách dò mã phụ tùng xe Yamaha bằng ứng dụng điện thoại luôn. 😁

do-phu-tung-yamaha-bang-app (1).jpg
Logo Yamaha bị xuống màu

do-phu-tung-yamaha-bang-app (2).jpg
Keo hết ăn

do-phu-tung-yamaha-bang-app (3).jpg
Logo ở đuôi cũng vậy

do-phu-tung-yamaha-bang-app (4).jpg
Ốp nhựa đuôi bị trầy sâu

do-phu-tung-yamaha-bang-app (5).jpg
Nứt luôn rồi

Mình sử dụng phần mềm Yamaha Parts Catalogue VNM trên IOS (Android cũng có) để dò mã phụ tùng trước khi ra hãng. Việc dò trước sẽ giúp việc đặt và mua hàng rất nhanh và thuận tiện, đặc biệt là khi ta cần đặt nhiều phụ tùng nhỏ, phức tạp để độ chế. Mời các bạn theo dõi các bước dưới đây.

Link IOS: https://itunes.apple.com/vn/app/yamaha-parts-catalogue-vnm/id1062437367?l=vi&mt=8
Link Android: https://play.google.com/store/apps/details?id=vn.com.yamahaMotor.partsCatalogue

do-phu-tung-yamaha-bang-app (6).jpg
Các bạn vào trong App store và gõ "yamaha part", chọn phiên bản tiếng việt.

do-phu-tung-yamaha-bang-app (7).jpg
Sau khi đã tải về

do-phu-tung-yamaha-bang-app (8).jpg
Chọn dung tích động cơ xe của bạn, Fz150i là 150cc nên mình chọn 126-200.

Quảng cáo

do-phu-tung-yamaha-bang-app (9).jpg
Đây rồi!

do-phu-tung-yamaha-bang-app (10).jpg
Chọn năm sản xuất

do-phu-tung-yamaha-bang-app (11).jpg
Đúng Fz150i rồi

do-phu-tung-yamaha-bang-app (12).jpg
Lúc này phần mềm sẽ hiển thị hình ảnh chi tiết các phụ tùng của xe.

do-phu-tung-yamaha-bang-app (13).jpg
Ốp mình cần là số 14 hình 19.

Quảng cáo

do-phu-tung-yamaha-bang-app (14).jpg
Sau đó các bạn bấm vào thẻ Danh sách và kéo đến số 14 rồi bấm "Đã chọn", sau đó chọn "Thêm mã vào danh sách".

do-phu-tung-yamaha-bang-app (15).jpg
Đã lưu

do-phu-tung-yamaha-bang-app (16).jpg
Lại tiếp tục tìm phần logo yamaha nào, lần này ở trang 37.

do-phu-tung-yamaha-bang-app (17).jpg
Số 19 nè

do-phu-tung-yamaha-bang-app (18).jpg
Thực hiện thao tác tương tự.

do-phu-tung-yamaha-bang-app (19).jpg
Các bạn có thể kiểm tra xem mình có chọn đúng không bằng cách vào lại thẻ hình ảnh, lúc này số 19 được tô màu xanh lá là đúng rồi.

do-phu-tung-yamaha-bang-app (20).jpg
Giờ ta bấm vào thẻ danh sách đã chọn rồi bấm "Lưu".

do-phu-tung-yamaha-bang-app (21).jpg
Phần mềm sẽ yêu cầu bạn đặt tên cho danh sách vừa lưu.

do-phu-tung-yamaha-bang-app (22).jpg
Ok, giờ khi bạn đến hãng mua phụ tùng, chỉ cần chọn mục "thực đơn" ở góc phải màn hình.

do-phu-tung-yamaha-bang-app (23).jpg
Bấm vào danh sách đã lưu.

do-phu-tung-yamaha-bang-app (24).jpg
Chọn danh sách mà bạn vừa lưu và đưa điện thoại cho nhân viên Yamaha, họ sẽ kiểm tra mã và báo giá cho bạn.

do-phu-tung-yamaha-bang-app (25).jpg
Mình hay đặt và mua phụ tùng tại Yamaha Town 261 Nguyễn Văn Trỗi, Phú Nhuận, chỗ này là kho hàng nên mua phụ tùng rất nhanh chóng và tiện lợi.

do-phu-tung-yamaha-bang-app (26).jpg
Đậu xe cho đúng nha các bạn, không là ...

do-phu-tung-yamaha-bang-app (27).jpg
Nghía qua Sport Shop.

do-phu-tung-yamaha-bang-app (28).jpg
Qua thêm 1 lớp cửa kính là tới nơi.

do-phu-tung-yamaha-bang-app (29).jpg
Chị này dễ thương lắm, cười hoài luôn :D

do-phu-tung-yamaha-bang-app (30).jpg
Logo màu vàng không có sẵn nên sau hai ngày mình được Yamaha gọi báo lên nhận hàng, còn ốp hông thì chờ hơi lâu hơn một tí, nhưng thường không quá hai tuần đâu.

do-phu-tung-yamaha-bang-app (31).jpg
So sánh mới và cũ

do-phu-tung-yamaha-bang-app (32).jpg
Gắn vào nào

do-phu-tung-yamaha-bang-app (33).jpg
Và xe đã đẹp trai trở lại rồi :D
Cập nhật: ốp đã về sau 5 ngày, do bộ phận này ít hư hỏng nên hãng không nhập sẵn hàng về (nhân viên Yamaha nói với mình như vậy)

DSC00875.jpg DSC00876.jpg
Ốp sườn (xám xanh ánh kim)

Bao bọc cẩn thận

Mình sẽ sơn lại hết xe nên chưa gắn xe.

Cảm ơn các bạn, chúc các bạn thành công.
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này hay nè :3
limann
TÍCH CỰC
4 năm
@gagalovegood Hay 1 mà dở tới 10, biết mã phụ tùng mà kiếm mua muốn khùng điên, nhất là xe trên 5 tuổi. Sao ko cho biết luôn 3S khu vực nào còn hàng ? Rồi tùy theo tâm của NV bán hàng nữa, nó lên cơn làm biếng là gõ gõ xong báo ko còn để mắc công kiếm, chịu chết với mấy đứa trời đánh này.
@limann Đã nói đến tâm nhân viên thì hên xui thôi bạn ơi. Như nhân viên chỗ mình hay mua phụ tùng nếu cái nào cần gấp không chờ đại lý nhập hàng được thì bạn ấy sẽ tra giúp mình Yamaha nào có hàng ( phải cùng hệ thống ví dụ Tân Thái Bình thì mới tra được ). Honda nó không có mã có khi chờ cả tuần ra lấy mới biết đặt sai hàng còn khốn nạn hơn.
TranNgThien
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ko có của hãng khác hả bác?
@TranNgThien Tiếc là chưa có bạn ơi
@TranNgThien nhìn tên app là biết của yamaha làm rồi!
YMH chỗ mình nó 3 đù bà cố luôn vậy, mình đưa mã cho nó nó hỏi Xe gì đời nào, mua cái Bugi thôi mà bọn nó đưa cái Bugi của No4, chân ngắn hơn Ex tí kiu ko sao đâu về gắn zô garanty mấy tiu ra đổi nó còn nói tại bình xăng con, tới mình đưa cái Bugi củ ra nó mới đi tìm mất 15p
@zikzik Bạn nên đến Town tại CMT8 hoặc chỗ trên bài sẽ ok hơn nhé tại hai chỗ này là tổng kho.
Cám ơn chủ thớt về thông tin!
Link android: https://play.google.com/store/apps/details?id=vn.com.yamahaMotor.partsCatalogue
Cái này không báo giá mình luôn nhỉ
App này hay chứ. Cho mình chọn trước mã hàng tránh nhầm lẫn. Còn có sơ đồ các phụ kiện nữa. Thank ad
Phần mềm nên thêm phần báo giá và liên kết với dữ liệu kho của cửa hàng để thông báo cho khách đặt hàng luôn, khi nào có sẵn hết thì đến lấy, khỏi phải chạy tới 2-3 lần.
Hay quá, hóng thêm của Honda.
thqt1b
TÍCH CỰC
7 năm
Mình đã dùng app này khá nhiều, cơ bản là tính năng khá thân thiện. Nhưng nếu yamaha tích hợp thêm tính năng " tham khảo giá gần đúng " cho mỗi list hàng, hay mỗi mục hàng, thì m nghĩ sẽ tiện hơn ( cho mình ). Mình nghĩ ko phải ai cũng sẵn 1 cục tiền, cứ đem list ra hãng -> báo giá -> bụp ngay dc đâu. Nếu biết trước món hàng cần mua có giá "KHOẢNG " b nhiu, sẽ dễ tính toán xem mua món nào trc.
ĐNAnh Kim
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thqt1b Coi mã phụ tùng xong lên trang web ymh chat với mấy ng trực trên đó là có giá chính xác luôn đó bạn
thqt1b
TÍCH CỰC
7 năm
@ĐNAnh Kim M cũng đã lh = cách này luôn rồi. M lên FB của YamaTown, hỏi lão ad, lão bảo có nv tư vấn. M chờ hơn 300 năm rồi mà chưa thấy mắm nào gọi cả. Vì đơn giản, ko lẽ mỗi cái tem xe cũng chaykm ra hỏi giá ? Cá biệt xe mình là hàng hiếm, chả khi nào sẵn phụ tùng ( ngoài lọc gió ).
cuteo79
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái này cho đặt hàng online thì ngon nhỉ...
cú ngõ la chon xong co ja lun, ko ngo fai chay lai cua hang mói co ja
ĐNAnh Kim
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chỗ ymh town này là 38 Trương Quốc Dung mà ta
ManU4ever
TÍCH CỰC
7 năm
Mình mua ốp thân hay lih kiện j mà k có sẵn thì chỉ 2-3 hôm là dc gọi tới lấy.k bjo fai chờ lâu.
Rất là tiện lợi, đúng là thời nay cái gì cũng check được tại nhà nhì 😁
app store của mình chỉ có bản tiếng Nhật mới lạ chứ =.=
cang1988
ĐẠI BÀNG
7 năm
@daihiep93 em cũng thế đây bác, mò có ra gì đâu
@cang1988 Hai bác thử đây xem sao nhé
Link IOS: https://itunes.apple.com/vn/app/yamaha-parts-catalogue-vnm/id1062437367?l=vi&mt=8
Link Android: https://play.google.com/store/apps/details?id=vn.com.yamahaMotor.partsCatalogue
cdang
TÍCH CỰC
7 năm
Có lẽ do FZ là xe nhập nên ốp hông phải chờ mà ko có sẵn, chứ các dòng xe phổ thông sản xuất tại VN đa phần cứ ra Yamaha Town CMT8 hay T.Q.Dung là có liền ah, khoái Yamaha nhất chỗ này...
mong đợi ở bản update :shopping cart ->order.csv ->yamaha town ->client
khách sẽ biết trc cái nào còn hàng ,giá ,lịch hẹn.. 😃
khanhkak
ĐẠI BÀNG
7 năm
các bác cho hỏi chân chống đứng của fz có lắp cho tfx được không nhỉ?
Xe e sirius chế hoà khí. Ốc gió bị gãy không vặn được nữa. Vào 3s nó hét giá 2 triệu. Kinh dị quá. Bác nào biết chỗ bán chế hoà khí uy tín chút không hay có chỗ nào thay con ốc khác không
nmduc149
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dong_tuyet93 Chế hòa khí (bình xăng con) CHÍNH HÃNG giá đó phải rùi bác 😃. Nó là cả 1 tinh hoa "công nghệ" đấy hehe...

Ya, đồ nhựa thì rất rẽ, còn đồ sắt thì rất đắt, kể cả con ốc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019