AOC ra mắt màn hình di động 15,6", FHD, tương phản cao, kết nối trực tiếp qua USB 3.0

bk9sw
16/5/2017 9:7Phản hồi: 55
AOC ra mắt màn hình di động 15,6", FHD, tương phản cao, kết nối trực tiếp qua USB 3.0
I1659FWUX là chiếc màn hình di động vừa được AOC giới thiệu, đáp ứng nhu cầu về một chiếc màn hình có thể mang theo được, phụ trợ cho máy tính. Chiếc màn hình này có kích thước 15,6", chất lượng hiển thị tốt và sẽ có mức giá bán khoảng $149.
Thực ra thì những chiếc màn hình di động kiểu như I1659FWUX không quá mới mẻ trên thị trường, một trong số những sản phẩm rất điển hình mà hẳn nhiều anh em biết là dòng ThinkVision của Lenovo hay EliteDisplay của HP. Tuy nhiên, những chiếc màn hình này thường được bán theo kênh doanh nghiệp và chúng ta cũng ít có cơ hội được tiếp xúc, mua lẻ.

AOC I1659FWUX (3).png
Trở lại với chiếc màn hình này thì nó có kích thước 15,6", độ phân giải 1920 x 1080 px với tốc độ làm tươi 60 Hz, tương đương với những chiếc màn hình văn phòng. Điều đáng chú ý là AOC trang bị cho màn hình tấm nền IPS với lớp phủ chống chói, độ sáng đạt 220 cd/m2 và độ tương phản 700:1. Với những thông số này thì có thể kỳ vọng chất lượng hiển thị của I1659FWUX sẽ ở mức khá trở lên. Độ tương phản này đủ để chúng ta trải nghiệm nội dung đa phương tiện với chiều sâu hình ảnh tốt. Ngoài ra với tấm nền IPS và tỉ lệ CR>10 thì chiếc màn hình này cũng có góc quan sát rất rộng, đến 160 độ từ các phía mà vẫn giữ được tỉ lệ tương phản 10:1.

AOC I1659FWUX (2).png
Chiếc màn hình này cũng được trang bị phần chân chống điều chỉnh linh hoạt nên bạn có thể đặt ngang hoặc đứng màn hình. Thiết kế của màn hình vẫn truyền thống, viền dày nhưng thiết kế này vẫn khá hợp lý bởi I1659FWUX là màn hình di động, viền dày sẽ giúp bảo vệ phần màn hình bên trong tốt hơn so với thiết kế không viền. Trọng lượng của màn hình là 1,2 kg, độ dày 35,5 mm.

AOC I1659FWUX (4).png
Một ưu điểm nữa trên màn hình I1659FWUX là nó kết nối tín hiệu và lấy nguồn trực tiếp từ cổng USB 3.0 nên chúng ta sẽ không cần đến adapter ngoài. Mức tiêu thụ điện của màn hình theo AOC cho biết là 0,5 W khi nghỉ và 8 W khi hoạt động, một cổng USB 3.0 thông thường cho đầu ra tối đa 4,5 W nên màn hình sẽ dùng 2 cổng USB 3.0, một để lấy tín hiệu và một để lấy thêm điện. Màn hình tương thích với Mac OS và Windows và để sử dụng thì chúng ta cần cài thêm driver cùng phần mềm DisplayLink.

AOC I1659FWUX (1).png AOC I1659FWUX (6).png AOC I1659FWUX (5).png

Theo: AOC
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duongct
ĐẠI BÀNG
7 năm
Rất cần 1 chiếc thế này, nhưng macbook chỉ có 2 cổng usb 3.0 (macbook air) thì phải làm sao? không lẽ để nó chiếm hết 😔
@duongct Bác mua thêm bộ chia usb 1x4, 1x7 thoải mái dùng
duongct
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenbathanhtk4 chia ra vậy có đảm bảo được điện thế với cường độ dòng không bác? VD như gắn 2 cái màn như vậy vào 1 cái hub 1x4 thì chỉ tốn có 1 port usb trên máy tính thôi, vậy thấy không hay lắm nhỉ 😁
duongct
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Thien Quoc Như vậy thì nó mất đi tính "di động" của cái màn rồi, lúc nào cũng kè kè cái ổ điện theo
@duongct Bạn kiếm Bộ chia usb có nguồn ngoài là được. đảm bảo cấp đủ điện cho các thiết bị
goo.gl/mlW0Tc
màn hình ko mà 1.2kg 😔
đã vậy phải dùng 2 dây usb c để cấp nguồn
minhqp107
TÍCH CỰC
7 năm
Đọc đến 2 cổng usb là thấy xa xỉ quá. Có lựa chọn 1 úb (hoặc hdmi) và nguồn riêng có khi ổn hơn.
@minhqp107 HDMI k có truyền điện bạn ơi 😁 phải 2úub 3.0 mới đủ 8W mà
minhqp107
TÍCH CỰC
7 năm
@dungvippro1996 Mình có nói là thêm cấp nguồn riêng mà :D vì thường đã yêu cầu cái màn này thì chắc cũng phải ngồi chỗ nào có ổ điện chứ, laptop mà để cho nó hút thì cũng chả mấy hồi 😃
@minhqp107 Không biết đường cắm 1 cổng usb vô adapter cắm điện hả bạn?
minhqp107
TÍCH CỰC
7 năm
@Wolfrain Ờ há bác nói chí ní. Mỗi tội cách trình bày hơi khó nghe 😃
@minhqp107 kể ra truyền được như cổng usb-C thì hay nhưng tại mấy cổng usb A cũ cmnr
một cổng truyền tín hiệu 1 cổng cấp nguồn từ pin dự phòng thì hay :D
lủng củng
Kiếm máy laptop 2 trong 1 mang đi thấy hữu dụng hơn.
không mỏng như trên ảnh đâu anh em
15,6 inch mà chỉ fullhd, chắc chắn sẽ cực kì rỗ và xấu
HưngVNUA
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chắc m đang dùng mấy cn 1280 quen r,thấy màn fhd ko quen bảo rỗ
begaycom
ĐẠI BÀNG
7 năm
@14025025 Đã like rồi mà, ý bảo cũng đang "quất" một con 23inch mà full HD thấy vẫn nét rẹt. Ngoài net dùng con gì nội địa của AOC 27inch cũng vẫn full HD còn chưa thấy rỗ. Đang định gom lúa lên đời như con ngoài net đây.
@hoatongoc đã nhảm vậy mà còn Pro nữa chớ!
nghi_009
ĐẠI BÀNG
7 năm
@14025025 Thành phần này thì anh em cứ coi như nó không tồn tại đi bác.
nierec
TÍCH CỰC
7 năm
mình nghỉ màn hình tỷ lệ 2:3 sẽ hợp lý hơn khi dọc ngang đều tốt.
@nierec 3:2 k phù hợp với việc sử dụng màn hình mở rộng cho laptop
Cái của Asus vừa thiết kế đẹp hơn, mà lại chỉ dùng 1 công USB cho tất cả, sao cái này tệ hơn nhiều thế nhỉ.
qturang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tranguyenghia Cái asus có tên là gì vạy bác?
@qturang
MP169 nha bác. Cũng đang tìm 1 em xàu cho mac đây, vn ko có bán
@qturang
MP169 nha bác. Cũng đang tìm 1 em xàu cho mac đây, vn ko có bán
@Tranguyenghia có link mua cái màn hình này k bác ơi? tên màn này là gì v ?
@lehiepnam mua thì ở Việt Nam mình ko thấy nhiều nơi bán, bạn xem đánh giá của anh Sơn ở đây này:
https://tinhte.vn/threads/trai-nghiem-asus-mb169-man-hinh-di-dong-cho-tat-ca-cac-may-tinh-xach-tay.2636478/
mấy cái này bổ xung thêm cổng nguồn vs HDMI nữa càng tốt vì nhiều lúc ko dùng như máy tính mà chỉ muốn cắm vào máy ảnh đt xuất hình qua xem ảnh ,film cho đẹp hay chí ít là cắm ....đầu thu kỹ thuật số bắt truyền hình cap chẳng hạn =]]]]]
@palmtj27 có adapter chuyển HDMI và USB mà
Dùng 2 cổng usb để xài thì trên máy mình sạch cổng rồi. Dell latitude e7450 có 3 cổng. 1 cổng làm chuột. Hai cổng cho màn này thì bó tay rồi. Vãi lol quá. Đó là chưa kể tốc độ truyền hình ảnh usb 3.0 chưa chắc đáp ứng kịp các pha hành động trong phim hoặc game trên laptop 😁. Cái này chỉ có tác dụnh như một màn hình mở rộng làm các thao tác cơ bản thôi
@denmilu Adapter sạc dùng cổng USB với adapter sạc chuyên dụng cái nào dễ kiếm ngoài thị trường hơn bạn?
Được đấy?!!? 😁
KytoSai
TÍCH CỰC
7 năm
Con màn hình dùng qua cổng USB thì thấy Asus bữa có con đẹp hơn, tiếc là ở VN không thấy nhập còn xem giá trên amazon tầm 5tr5, chua phết, tiền ship về rồi không có bảo hành nữa, ớn quá nên hkông dám order.
không cơ động cho lắm
hơi dày nặng,lại còn chơi 2 usb 3.0 để cấp nguồn thì type C nó khó khăn thế cơ à
macbook 2016 1 cổng type C của nó thừa cấp nguồn cho con này thì chắc chỉ cần cắm 1 cổng thôi nhỉ 😁
huungpham
ĐẠI BÀNG
7 năm
thà mua con asus hoặc thôi mua con ipad dùng duet display cũng dc. chứ tốn 2 cổng quá sida.
hieutron
TÍCH CỰC
7 năm
Đang kiếm một em kiểu này để dùng với DeX station. Không biết là em đấy lấy nguồn vào bằng HDMI hay gì nhỉ?
up209d
TÍCH CỰC
7 năm
Dầy đến 35.5 mm gấp đôi con macbook mới mà ko có lấy đc một cục pin, ko cảm ứng ko bút gì cả. Nó tiện vs ai thì tiện chứ vs mình cho cũng không dùng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019