Lỗi của Siri cho phép dễ dàng tắt mở 3G ngay cả khi máy khóa, ảnh hưởng đến Find my iPhone

27/5/2017 9:52Phản hồi: 136
Lỗi của Siri cho phép dễ dàng tắt mở 3G ngay cả khi máy khóa, ảnh hưởng đến Find my iPhone
Một thành viên trên diễn đàn Reddit vừa phát hiện một lỗi nhỏ liên quan đến Siri cho phép chúng ta có thể tắt mở 3G ( Cellular Data) ngay cả khi iPhone đang trong trạng thái locked mà không cần nhập password hay vân tay. Cụ thể như hình bên dưới có thể thấy, nếu chúng ta yêu cầu Siri với từ khoá "Disable Cellular Data" thì cô nàng sẽ bắt chúng ta unlock máy rồi mới chịu thực hiện thao tác theo yêu cầu, tuy nhiên, nếu thay đổi từ khoá khác đi một chút, là "Cellular Data" thì Siri sẽ đưa ra thẳng bảng điều khiển 3G để chúng ta có thể tắc mở mà không cần thông qua bước nhập mật khẩu

Nếu bạn tự hỏi điều này có gì quan trọng không thì câu trả lời là có. Hiện tại iOS có một cái chưa hay là nếu chúng ta bị kẻ xấu trộm máy thì kẻ trộm có thể bật chế độ Airplane Mode hoặc đơn giản là tắt máy đi ngay tại màn hình khoá, điều này làm cho tính năng Find my iPhone không hoạt động được và chúng ta không thể biết "giờ này iPhone đang nơi đâu". Bây giờ lại có thêm thông tin về lỗi này của Siri, rõ ràng Apple cần phải làm chặt chẽ hơn ở khâu bảo mật ngoài màn hình khoá ( nhiều lần màn hình khoá của Apple bị phát hiện là có mẹo để vượt qua khâu nhập mật khẩu), hy vọng ở iOS 11 sắp ra mắt tại WWDC 2017 sẽ khắc phục được những khiếm khuyết này
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

blueweasley
ĐẠI BÀNG
7 năm
Với một người không sợ mất máy như mình thì vụ tắt mở 3g này đúng hay 😆
Cơ mà giờ mình dùng workflow nên cũng không cần gọi Siri làm việc này.
hvt2.0
TÍCH CỰC
7 năm
@blueweasley Share đi bạn. Mình chưa dùng hết workflow đc 😔
blueweasley
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hvt2.0 Bạn chạy workflow này nhé https://workflow.is/workflows/8400a930085e4256a2910c063424408d
@blueweasley Siri chỉ dùng được khi có mạng, mà đang kết nối wifi lại bật 3G thì có vẻ hơi thừa, bác hướng dẫn em dùng workflow bật 3G với ạ, em chưa biết dùng workflow.
lac714
CAO CẤP
7 năm
ai hỏi tại sao ios không có bật tắt nhanh 3G tại control center thì hiểu rồi nhé.
firestork
TÍCH CỰC
7 năm
@lac714 rút Sim ra có ảnh hưởng đến find my phone không bạn =))
hvt2.0
TÍCH CỰC
7 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Như lày là sao bác. Với lại có web nào share work ko bác. Chứ mấy cái trong app có sẵn ko dùng tới 😁
@Duong_Act đang Xài S8, muốn tắt máy cũng cần phải mở được máy bằng vân tay cơ, chôm xong muốn tắt ngay cũng ko dc
@lac714 =)) iOS ko có vì chậm tiến bộ thôi chứ chả phải bảo mật gì cả, lên iOS 11 cũng phải bám theo anh em rồi nè
Mới thử xong, i chóc, Apple nên sửa ngay lỗi này 😃
Dong999pro
TÍCH CỰC
7 năm
iOS 10.3.1. Đã thử và như mod nói 😁
z[H.U.Y]Zz
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nghe nghiêm trọng đấy.
@z[H.U.Y]Zz Nó gỡ sim ra thì có nghiêm trọng không? 😁:D
Và nhớ không lầm thì siri phải có giọng của chủ máy mới chạy mà :eek::eek:
@finalmagic nhất giữ nguồn là chạy mà
@finalmagic Bật hạn chế lên, nó trôm được cũng khỏi dùng, vì không thay đổi được tài khoản, không tắt được 3G, GPS và không tắt được nhiều thứ khác
hiepps
TÍCH CỰC
7 năm
@finalmagic Ko có vụ đấy đâu, Siri ai gọi nó chả thưa. Như con moto x có chip xử lý giọng nói riêng, luôn nghe cả khi màn tắt và chỉ nhận giọng của chủ. Tốt nhất giữ máy cẩn thận chứ nó lấy iPhone nó chọc sim ra thì find my phone vào mắt.
seikara
TÍCH CỰC
7 năm
Android cũng có tắt mở 3G wifi ở "control center" mà khi khóa máy nó vẫn không cho tắt vậy, nói chung việc control center của iphone không có bật tắt nhanh chả liên quan gì, hoặc chỉ liên quan 1 cách vớ vẩn
vit_conGMC
TÍCH CỰC
7 năm
đưa máy cho người khác rồi gọi siri ra thử xem đc không?
@Daviddv9prada Thực ra thì nói tiếng anh gà quá thì khó nhận diện chứ nói chuẩn thì nó vẫn nhận ầm ầm dù kg là chủ máy. Vấn đề nhận diện giọng nói chính chủ chắc phải tốn thêm thời gian để nâng cấp.
n014latoi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thongphan1989 bạn đang bị nhầm nhé, tính năng "hey siri" (kích hoạt siri bằng giọng nói) chỉ có chủ máy mới gọi được
nhé, giọng người khác nó ko nhận đâu, còn khi đã kích hoạt đc rồi thì ai nói siri nó cũng nhận. ngoài việc kích hoạt siri bằng cách gọi "hey siri" thì còn cách khác để kích hoạt là giữ phím home.
còn vụ kích hoạt đc hey siri mà ko phải giọng chủ máy thì chắc chỉ có hacker mới làm đc
@n014latoi Hôm trước mình đã có tranh cãi với một bạn trên này về vụ đó rồi. Bạn kg tin thì cứ lấy máy ng khác mà thử. Mình gửi cho bạn cái link để tham khảo chứ mình test nhiều rồi chắc cũng kg cần đi cãi về vụ này nữa.
"After training, I tested to see if Siri would recognise only the owner and ignore other people. In my experience, it made no difference — Siri continued to respond to other people (with varying accents, men and women) as usual. Maybe it will stop some false positives from arising but it can’t be relied on."
https://9to5mac.com/2015/09/11/os-9-siri-voice-recognition-training-hey-siri/
@n014latoi Bớt chém gió đi ông thần.
jimmy_mei
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cần gì cellular data, cứ đọc data là nó ra luôn rồi, mới test xong.
Nhiều bố chả ước bật tắt 3G nhanh còn gì.
Giờ có lại là lỗ hổng 😁
@Duong_Act Bật tắt nhanh nhưng là khi đã mở máy. Còn đấy khi khoá máy vẫn tắt bật được 3G và chụp ảnh được thấy hơi phiền nếu người khác cầm máy. Có thể tắt hẳn camera nhưng như thế mình vào cũng ko sử dụng được luôn ---> chuối cả nải 😔(
Iphone chỉ ngu 1 chổ là dùng 4g mobi chay nhanh qua khu 3g hoặc ngược lại là nó treo đơ đơ ko vào mạng được . Ko biết mọi người có bị như mình không. Phải vào tắt mở mới dùng lại bt quá nhiều bước phiền lắm
@traisaigon Mình thỉnh thoảng cũng bị vậy. Cơ mà đổ tại thằng nhà mạng chứ sao tại cái đt dc. Mạng mẽo gì giờ chưa mở 4G lên nữa, viettel nó làm ầm ầm rồi 😔.
@thongphan1989 Bực cái là chỉnh lại tắt mở hơi bị nhiều bước. Ý mình nói là vậy .
finely
TÍCH CỰC
7 năm
@traisaigon Mạng VN bị như vậy thì có. =.= đúng bực cả mình
10.3.2 nó bắt mở khoá Mới tắt được nhé
dr.tan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ArcTran Ô mai chuối! Của em còn gọi điện bằng giọng nói nữa bác ạ. Hay nó chỉ nhận giọng của mình thôi nhỉ?
hieumm
ĐẠI BÀNG
7 năm
Máy locked màn hình vẫn bật/tắt airplane mode được mà?
mikamehi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bỏ vào lồng Faraday thì cũng mất hết sóng.
Bảo mật kém quá
tam8101399
TÍCH CỰC
7 năm
Xác nhận có lỗi. Nhưng thuật toán nó có nhiều lúc khác, như hình đây nó ko có hiện settings lêno_O

dr.tan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em đã thử và còn gọi điện được cho người có trong danh bạ nữa, chết toi các bác ạ. hay là một tính năng???
10.3.2 Đã thử và cảm thấy hơi thốn =))
android tắt bật bình thường
@mannavod Bạn ko hiểu ý mình rồi. Con J7 mình chưa sài nên ko biết. Chứ Note4 và A3-6 của mình ko bị. Nói chung Sam nó có nhiều dòng nên mỗi máy nó khác nhau.
Phuc81
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mannavod Bạn có thể làm lại cho mình xem bật và tắt 3G từ Screen off được không?
@Phuc81 Trong video là mình ping đến google để kiểm tra mạng.
Link đây bạn:
Trộm nó gỡ mịa sim luôn ấy chứ. Cần quái gì tắt 3G cho nhọc 😁 Nhưng dù sao thì lỗi thì vẫn phải fix...ko phải vì thằng trộm mà vì người dùng, điều Apple luôn hướng đến!
@Ga2018 Đặt sim của pin để nó khỏi phá icloud thôi, chứ cái find my phone này có ăn thua gì đâu! Mất là mất, hi vọng tìm lại làm gì! Qtr nhất là nếu k phá được icloud thì nó chì có thể bán xác, và nếu nó chit có thể bán xác thì nó chả cần bật tắt Cellular làm gì, tháo sim ra và tháo máy thôi!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019