[Mac] Vanilla: Ẩn bớt biểu tượng, giúp menu bar gọn gàng hơn

26/7/2017 13:25Phản hồi: 42
[Mac] Vanilla: Ẩn bớt biểu tượng, giúp menu bar gọn gàng hơn
Nếu bạn dùng quá nhiều ứng dụng, biểu tượng trên thanh menu như Dropbox, Skype, và những icon như Bluetooth hay Airplay, sẽ tăng rất nhiều và chiếm không gian trên menu bar, nhìn rất bừa bộn và rối mắt. Vanilla là một ứng dụng nhỏ nhẹ ( ~6MB ) của lập trình viên Mathew Palmer có thể giúp bạn giải quyết vấn đề này. Vanilla cho phép chúng ta ẩn bớt các icon, bằng cách đưa nó vào một khu vực thu gọn, tương tự như trên Windows.
Sau khi cài đặt thành công, cách sử dụng rất đơn giản, icon nào anh em muốn ẩn nó đi cho gọn thì hãy làm thao tác: Giữ nút Command, kéo icon đó qua bên trái dấu chấm ( Sau khi chạy app thì sẽ có một dấu chấm hiển thị trên thanh công cụ.

Rất đơn giản và gọn nhẹ, mình tự hỏi tại sao một tính năng đơn giản thế này mà Apple lại không đưa vào macOS để người dùng dễ chịu hơn thay vì nhìn cả đống icon rối mù trên thanh menu. Ở bản pro thì chúng ta có thêm tính năng tự động ẩn icon sau 5 giây thay vì bấm thủ công, tuy nhiên anh em không cần thiết phải mua nếu muốn sở hữu bản pro, bấm vào chữ "Let's make a deal" ở dưới cùng giao diện cài đặt để làm theo hướng dẫn nhận bản quyền pro ( Share link tải app, 4 lượt tải bạn sẽ nhận một bản quyền pro ).
[Có thể bạn chưa biết] Nếu muốn một icon nào đó biến mất hẳn trên thanh menu, hãy thao tác tương tự: giữ Command và kéo icon đó ra khỏi thanh cho tới khi hiện chữ "X" thì thả chuột, icon sẽ được xoá ngay
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

[Có thể bạn chưa biết] Nếu muốn một icon nào đó biến mất hẳn trên thanh menu, hãy thao tác tương tự: giữ Command và kéo icon đó ra khỏi thanh cho tới khi hiện chữ "X" thì thả chuột, icon sẽ được xoá ngay[/QUOTE]
Có cái được cái không.
Narutotxd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Béo Khùm Có cái được cái không.[/QUOTE]
Hay voãi, thanks bạn nhóe, thế mà không biết
@Narutotxd Hay voãi, thanks bạn nhóe, thế mà không biết[/QUOTE]
Đại đa số là được 😁
lucngoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cũng có khoảng 15 cái icon nhưng nhìn riết quen nên không cần ẩn.
Red Man
TÍCH CỰC
7 năm
Chỗ trống thì còn tùm lum mà ẩn đi làm gì ko biết. Tính tiện lợi bị xếp sau sự gọn gàng rồi.
Nguyễn MV
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có app Bartender cũng chức năng tương tự và có bản cờráck
😁 windows lại từ thời xưa rồi
unwrittlaw
TÍCH CỰC
7 năm
Không cần thiết, mất thêm một thao tác bấm
Có đổi được các icon mặc định k nhỉ
Muốn hiển thị nhiều hơn chứ ko muốn gọn 🆒
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 

Ảnh chụp Màn hình 2017-07-27 lúc 16.51.14.png
@crazysexycool1981 15inch nên ko quan tâm là phải rồi anh ha ha. Mấy máy 13 chật lắm 😁
@Lê Phú Khương Máy A 13" mà, chính xác là Pro Retina 2015 13", nếu thu gọn lại trông viền trên chỉ 1 màu đen trống trải quá, A muốn thấy thông tin và các biểu tượng để khi cần có thế nhấp con trỏ trực tiếp vô, nếu gọn thì phải mất thêm thao tác nhấn vô dấu "<" rồi lại mất thao tác định hướng mắt xem thứ mình cần nằm ở chỗ nào :D
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 
duaIshoсk
ĐẠI BÀNG
7 năm
@crazysexycool1981 Bác giống mình. Cho hiện tất.
zomano
TÍCH CỰC
7 năm
mình lại ứ thích gọn
Hiendatfan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thấy mấy bác trên cứ bảo thích hiện nhiều cho thích, chỗ còn thừa nhiều sao phải ẩn...thôi đi các bác, fan thì kiểu gì cũng nói dc, nếu làm tốt thì phải đặt sự lựa chọn vào tay người dùng, cho người dùng có quyền ẩn hay ko tùy thuộc vào sở thích của họ, bác thớt ở đây là muốn cho người dùng có sự tự do chọn hiện/ẩn/xóa. Mình ko dùng mac nhưng thấy tính năng nho nhỏ này mà sao apple ko đưa vào thì đó là 1 thiếu sót.
Mình đa số là tắt đi vì chả cần dùng đến icon trên đó 😁
Mac nên học tập iOS vì không hiển thị icon thông báo nào =))

Screen Shot 2017-07-27 at 17.10.30.png
npdong1994
TÍCH CỰC
7 năm
Tiếc gì 4$ cho 1 ứng dụng quá hay như này
dongnh7
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dùng Win10 riết thấy giao diện MacOS nó cùi mia thế nào ý các bác ạ
Còn bảo mật thì mới đọc bài thấy con virus cùi mía gì đó tồn tại trên MacOS 3-4 năm nay rồi mới bị phát hiện, chắc còn tá con chưa bị phát hiện
maynebuoi
TÍCH CỰC
7 năm
@dongnh7 Bảo mật ấy à? MS đi trước Apple những 10 năm đấy - niềm tự hào to lớn của các WinFan. Không cần phải đọc báo cũng biết là Win CHẮC CHẮN CÒN (chứ không phải là chắc còn) TÁ TÁ (chứ không chỉ là tá không đâu) con virus chưa bị phát hiện và cứ vài năm là lại có con to bự cỡ như Bỗng Dưng Muốn Khóc khi đã được phát hiện thì đã gây họa toàn cầu rồi, mà mấy con virus này lại khai thác đúng lỗi mà bản Win nào cũng có, kể cả Win10 thần thánh của ông bạn. Còn nói đến giao diện thì tớ đây cũng "mới đọc bài thấy" bản update mới của Win10 sẽ giao diện nó "cùi mía thế nào ý" khá giống Mac luôn.

Bệnh của mấy thằng quanh năm suốt tháng và cả đời chỉ biết xài Win là bệnh chán thế giới thật nên có trí tưởng tượng rất phong phú về những thế giới không thuộc về mình. MUA MAC XÀI VÀ BỚT X--À--M L---Ồ---N ĐI ÔNG ƠI.
kidgoku147
ĐẠI BÀNG
7 năm
@maynebuoi vâng thế giới thật chỉ có 5% người thôi kakaka còn 95% còn lại là thế giới ảo . mác thí tôi công nhận bảo mật nhất tg rồi , vì có ai thèm khai thác cái chỉ có 5%
cái giao diện win nhìn rất góc cạnh mạnh mẽ thừa hưởng blur từ win 7 ,vista chứ ko phải cong cong bóng bóng như mac nhé đùng đánh đồng thế chứ .
npdong1994
TÍCH CỰC
7 năm
@kidgoku147 Haha, nếu 1 ngày được dùng Mac thì bạn sẽ "suy nghĩ" lại đấy =]]]z
Mac ít người dùng nhưng mà chủ yếu là người giàu, hoặc người có ý thức, tôn trọng bản quyền họ dùng, ví dụ cái ứng dụng 4$ này, mình sẵn sàng mua ngay khi đọc nửa bài viết này, thấy link, click mua luôn. Nó quá hay và cũng là nhu cầu của mình. Đọc đến đây bạn nghĩ lại xem bao nhiêu năm bạn dùng windows lậu, windows craxh rồi?
lightness
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kidgoku147 Hình như sắp tới Windows cùng làm mờ mờ ảo ảo hay còn gọi là blur giống Mac thì phải :rolleyes: À cái tab trong folder giống Mac hình như Winfan chờ hơi lâu rồi nhỉ 😁
cài Windows xong, 3 việc đầu tiên mình làm là:
- Chỉnh định dạnh ngày tháng
- Hiện đuôi file
- Show toàn bộ icon dưới taskbar =))
Mr. d@ng
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vqt907 Mục số 3 giống mình, nhóm nhiếc gì bấm mất thời gian vãi 😁
@vqt907 Giống mình vãi
vu_vantien
TÍCH CỰC
7 năm
Cắm ra màn ngoài fullHD nên ko quan tâm 😁
Bạn nào giúp mình khắc phục lổi này trong outlook
IMG_3394.JPG IMG_3393.JPG
Nó bắt nhập pass hoài
@fanclubcongnghe Bác có bật bảo mật 2 lớp đúng không? 😁
@finalmagic Hỏng biết nữa bạn ơi
Nick mới lập gmail của mình cũng bị nói chung là khởi động máy lại là bị đòi nhập pas
Của mình đây
ducito
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bartender cũng ngon lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119