[Game vui] - Phân biệt hình ảnh chụp bằng máy nào?

Du0ngHuynh
2/8/2017 6:22Phản hồi: 116
[Game vui] - Phân biệt hình ảnh chụp bằng máy nào?
Sau một số bài viết và trải nghiệm với một số điện thoại và máy ảnh khác nhau, mình có nhận thấy có khá nhiều nhứng tranh luận đến từ các bạn. Một trong những chủ đề nóng nhất trong những tranh cãi hay lời khen chê này đến từ việc nhận xét về chất lượng hình ảnh từ những thiết bị khác nhau và sự so sánh giữa các thiết bị đó. Vì thế mà lần này, mình thử tổ chức game vui này để mọi người cùng tham gia cho vui. Mong muốn của mình rất rõ ràng:

- Thử nghiệm khả năng phân biệt thiết bị dựa trên ảnh chụp của đám đông.
- Tìm ra những quan tâm cơ bản khi chụp ảnh của đa số người dùng.

Mình gợi ý trước cho các bạn là hình ảnh được chụp bằng CANON EOS M6, NOKIA N8, NOKIA 6, HTC U11, SAMSUNG S8, SAMSUNG S8+, SONY A7M2, OPPO F3, GOPRO HERO4 BLACKIPHONE 6S, tất cả đều là hình gốc, không thông qua chỉnh sửa, chỉ resize lại cho hợp với bài.

Thể lệ game chơi như sau:

Bước 1:
Mọi người sẽ được xem 10 tấm ảnh do mình chụp bằng các thiết bị nêu trên. Tất nhiên, những ảnh này đã được mình xóa hết thông tin chụp và được xáo trộn sau đó xếp thứ tự từ #1 đến #10.

Bước 2:
Bằng nghiệp vụ chuyên môn và khả năng nhận biết hình ảnh của mình, xin mời các bạn comment lại tên thiết bị đã chụp các ảnh theo thứ tự từ #1 đến #10. (Ví dụ: Bạn biết hình #1 chụp bằng sony, hình #2 chụp bằng canon, hình #3 chụp bằng nikon ... thì các bạn comment theo cú pháp " sony -> canon -> nikon ...)

Bước 3:
Các bạn share link bài viết trên tường FB ở chế độ công khai để nhiều người có thể biết và cùng tham gia game.

Game bắt đầu từ lúc bài được đăng đến 23:59 ngày Chúa nhật ngày 06/08/2017.
Mình dành 3 phần quà là 3 chiếc ví Sen 3 cho 3 người trả lời đúng và nhanh nhất.

Thông qua game này, mình cũng muốn đặt ra một khảo sát xem tiêu chí, sự quan tâm của bạn khi chụp ảnh ra sao. Mong các bạn cùng chọn câu trả lời khảo sát bên phía trên.

Còn bây giờ thì, xem hình ảnh và comment trả lời để nhận quà thôi!

Quảng cáo

#1 - Thác Dalanta - Đà Lạt.

#2 - Buổi sáng của mỗi người - Đà Lạt.

#3 - Đồng cừu - Bà Rịa.

#4 - Vịnh - Phan Rang.

Quảng cáo

#5 - Biển sớm - Vũng Tàu. #5.gif

#6 - Hoa nắng - Daklak.

#7 - Quán ăn gia đình - Singapore.

#8 - Like Father like Son - Lagi, Bình Thuận.

#9 - Nhịp sống - Quận 8, Sài Gòn.

#10 - Bắt Nhum - Bình Hưng, Phan Rang.

Cuối cùng, xin chúc các bạn luôn vui với việc chụp ảnh của mình, luôn tìm thấy được nguồn cảm hứng và sử dụng tốt nhất những thiết bị mà mình đang có để tạo ra những bức ảnh ưng ý nhất.
Cảm ơn các bạn đã tham gia game.

KẾT QUẢ:

Sau vài ngày thi thố diễn ra, mình đã có danh sách các bạn trả lời đúng với câu hỏi của mình. Như một số bạn comment thì trò chơi này thật sự khó, nhưng điều quan trong của game này không vì mục đích chính là chơi game hay phần quà như một số bạn đã nhận ra. Mình thông báo câu trả lời đúng cho game, theo thứ tự như sau:
  • Canon EOS M6
  • HTC U11
  • IP6S
  • OPPO F3
  • NOKIA 6
  • SAMSUNG S8+
  • SONY A7II
  • NOKIA N8
  • SAMSUNG S8
  • GOPRO4 BLACK

Phía dưới đây là danh sách 3 bạn trả lời đúng và nhanh nhất.

@bobo19966
Screen Shot 2017-08-07 at 12.53.47 PM.png

@itachi Tân@RevoLead
Screen Shot 2017-08-08 at 7.52.40 PM.png

Sẽ có anh @Kính Cận 0_0 liên lạc với các bạn để thông báo về việc nhận quà, các bạn xem thêm ở hộp thư diễn đàn nhé.
Hy vọng có cơ hội được gặp các bạn trả lời đúng để được nghe về cách mà các bạn nhận diện, phân biệt được hình ảnh trong cái game khó khăn này.
Một lần nữa, xin cảm ơn!
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá khó tấm nào cũng đẹp em là em xem ảnh thôi
hotpeople
ĐẠI BÀNG
7 năm
10 ảnh quá khó 😃
Gif
TÍCH CỰC
7 năm
Biết bằng niềm tin á 😁
Nhiều người còn chưa cầm đến mấy cái máy trong bài chứ ở đó mà phân biệt.
Cái này còn khó hơn trúng Vietlott
@qk7 căn bản tại nhiều thanh niên chém gió về cái chất ảnh quá nên làm cái gameshow này thâm thật
@kut3prince9x nói thật chớ chụp ngày nắng đẹp, thì điện thoại với crop len kit còn chẳng phân biệt nổi, thế mà bác chủ bắt phân biệt giữa crop với fullframe nữa nghe mệt :v đợt này bọn "phân" cuồng sam, táo đến ca nông, sony im hết
teik
TÍCH CỰC
7 năm
vãi cụ N8 cũng tham gia chơi với các cháu nhỏ luôn 😁
Thời đại fb instagram
Bạn quan tâm đến điều gì nhiều nhất khi chụp ảnh?
phần lớn quan tâm
-ẢNH ĐƯỢC BAO NHIÊU LIKE
vanbien86
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho 1 ảnh , xóa hết Exif hỏi chụp bằng thiết bị gì, hãng gì còn khó nữa là 10 ảnh, giải thưởng ko tương xứng với câu hỏi, ai giải này em nghĩ phải được mấy chục tỷ như Vietlot kkk
Đi đánh đề ngó dễ ăn hơn
mc5 fan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ý tác giả là mấy bài review đt thường có những comment "con này chụp tối quá", "hình nhoè" rồi "không bằng s8, ip" đồ này nọ nên tác giả muốn thử xem họ tinh mắt đến đâu, có pb được máy nào với nào không
giải gì mà ngo bao nhiêu mà bắt share lên fb mới cho chơi thì nghỉ cho cmn khỏe..
HTC --> IPhone ---> Sony ---> LG---> Samsung ---> Canon---> Oppo---> Nokia --->nikon --->Samsung
Chắc b đang đùa.Bổ sung thêm là b chơi nhiều hàng hịn thế mà chụp trông tàng tàng quá 😆
Các bác cứ làm theo em:
IPHONE 6S -> SONY A7M2 -> SAMSUNG S8 -> CANON EOS M6 -> OPPO F3 -> HTC U11 -> SAMSUNG S8+ -> NOKIA 6 -> NOKIA N8 -> GOPRO HERO4 BLACK
Đoán Như Thế Này:
Nokia 6->Canon M6->Samsung Galaxy S8->Iphone 6S->Oppo F3->Samsung Galaxy S8+->Sony A7M2->Nokia N8->HTC U11->Gopro Hero 4 Black
Chụp chung 1 chổ thì còn đánh giá dc chứ, kiểu này chỉ là đoán mò thôi @@!
oppo-No6-U11-ip-s8-a7m2-m6-n8-gopro-s8+ 😁 Đoán vui thôi chứ bác chủ chơi ảnh từ M6 với A7m2 mà tàn tàn vầy cũng đến chịu. :D
#7 M6
tien dio
TÍCH CỰC
7 năm
Ko phải khó ở 10 ảnh mà là quá nhiều thiết bị cùng chủng loại. Điện thoại quá nhiều sao mà phân biệt. Phải 1 đt 1 cơ dụ lịch còn hoạ may. ^^
có mỗi tấm dưới nc thì loại đc vài thằng, còn đâu chịu
Khó ngang ngửa vietlott. Hahaaa
10 thiết bị chụp 10 chỗ khác nhau, số 10 chắc là của gopro hero 4
12 giờ
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Timkelvin S8/8+ cũng có thể chống nước nha.
@12 giờ Thì đó.2 con đó cung chông nước

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019