Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cách chỉnh sửa hậu kỳ bức ảnh sáng rõ và trong trẻo hơn bằng Camera Raw hoặc Lightroom

sGear
17/8/2017 5:2Phản hồi: 68
Cách chỉnh sửa hậu kỳ bức ảnh sáng rõ và trong trẻo hơn bằng Camera Raw hoặc Lightroom
Các bạn khi chụp ảnh về thì dù cho có chụp kỹ và setup cẩn thận như thế nào thì bức ảnh cũng không thể nào đạt được chất lượng hoàn hảo nếu như chưa qua hậu kỳ chỉnh sửa. Quá trình hậu kỳ thật ra không có gì phức tạp nếu bạn chịu khó vọc vạch và hiểu được chức năng của từng thanh công cụ. Ở bài chia sẻ này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách làm thế nào để biến một bức ảnh thiếu sáng ảm đạm trở thành một bức ảnh sáng rõ hơn bằng phần mềm hậu kỳ Camera Raw hoặcLightroom vì các thanh công cụ có chức năng và cách sắp xếp tương đối giống nhau nên các bạn cũng có thể theo đó mà làm được.

Các bạn nên xem video hướng dẫn để dễ hình dung từng bước.

Mình sẽ gởi kèm các ảnh chụp màn hình chỉnh sửa ở bên dưới để các bạn tiện tham khảo hơn, đồng thời cũng có đính kèm theo file gốc để các bạn có thể tải về để thực hành theo. Các bạn có thể tải ảnh mẫu về: ở đây

Cụ thể mình chỉ thao tác ở 4 Tab cơ bản: Basic, HSL, Effect và Camera Calibration là tạm đủ, kỹ hơn thì mình sẽ đề cập ở những bài về sau.

Ở tab Basic sẽ cho chúng ta can thiệp về White Balance (nhiệt độ màu) của bức ảnh, can thiệp về sáng tối và màu sắc của tổng thể bức ảnh

Ở tab HSL/Grayscale sẽ cho can thiệp về màu sắc trên từng kênh màu riêng biệt, nếu các bạn chỉnh ảnh chân dung thì nên đặc biệt quan tâm đến thẻ này vì nó cho chúng ta can thiệp về màu da của mẫu ở kênh màu Orange và Red để làm da mẫu sáng, trắng hơn.

Ở tab Effects mình chủ yếu làm cho ảnh tối góc một chút để có cái nhìn tập trung vào mẫu hơn

Còn ở tab Camera Calibration nếu bạn chụp file Raw thì nên vào đây để chọn lại Profile màu phù hợp theo máy, sau đó ở bước hậu kỳ cuối cùng thì vào đây can thiệp thêm một chút để tăng cường màu sắc tổng thể của bức ảnh lên

Quảng cáo

Sau khi cảm thấy ưng ý thì các bạn có thể chọn "Save Image" để xuất ảnh với những tùy chọn khi xuất, còn nếu muốn hậu kỳ thêm nữa bằng Photoshop thì chọn "Open Image"

Chỉ với 4 bước cơ bản và đơn giản như trên thì bạn đã có một bức ảnh ổn hơn rất nhiều so với ban đầu. Vậy tại sao chúng ta không luyện tập hậu kỳ và chỉnh sửa ảnh để có bức ảnh trông hoàn hảo hơn nhỉ? 😁

Trước:

Quảng cáo

Sau:

68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

;)
Công nhận mẫu xinh và ngon, nhan sắc đậm đà nữa chứ.cái mày chúng tôi gọi là chất như quả đất
h truong
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình thấy điều quan trọng nhất là mẫu đẹp, thứ hai là kỹ thuật người chụp còn thứ ba là thiết bị chụp, 3 cái đó ngon thì khỏi cần phải chỉnh.
@h truong Trong điều kiện ánh sáng phức tạp thì kiểu j cũng phải chỉnh lại thôi.
ides
CAO CẤP
7 năm
@h truong Bác ở hành tinh nào đến ạ? Bác chưa biết 2 chữ phần mềm ạ?
tuan.tuan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chỉnh sửa hay chưa đều đẹp, mẫu đẹp, nhìn là muốn nuốt chửng khỏi cần nhai ^^
lom-com
TÍCH CỰC
7 năm
@tuan.tuan em thì lại khoái nhai,hàng ngon vậy nhai từ từ mới phê,nuốt cái ực như trư bác giới thì còn gì ngon nữa bác:rolleyes:😁
@tuan.tuan ấy chết, phải nhai chứ bác,mà còn phải từ từ nhai nữa là đằng khác.mẫu thế mà bác nuốt cái ực như trư bác giới ăn nhân sâm quả thì.......phí quá.
cloud2106
ĐẠI BÀNG
7 năm
Quan trọng là mẫu phải thật đẹp mới có tinh thần để chỉnh 😆)
schalke04
TÍCH CỰC
7 năm
đẹp hơn bao nhiêu, có điều không có máy ảnh, điện thoại thì chỉ dùng mấy app đơn giản
Mẫu Đẹp Thì Chỉnh Tí Cái Là Đẹp 😁 Chứ Dạng SỨT MÔI LỒI RỐN thì sửa vào NIỀM TIN à!??!?! :D
VÍ DỤ:
Bác Sửa Cho Em Này Đẹp Lên Cái Nào!?!? :D
@Cuong Nb DKM cái thể loại thanh niên lấy hình người khác ra làm trò, không tôn trọng ngta.
Topyêu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Cuong Nb Não còn khó chữa hơn 😔
Đi coi xe nhìn qua là toàn mấy em sv làm pr... Cũng tội... Đứng cả ngày cũng ko dc bao nhiêu... !
@Bão Sài Gòn PG hàng bt được từ 200 đến 500 tuỳ công việc, dáng đẹp mặc sexy đi cao gót liên tục cũng k có giá thấp đâu
@Bão Sài Gòn Đúng là đứng cả ngày không được bao nhiêu nhưng ban đêm chỉ cần ngồi giá khác và nằm thì giá càng khác đấy bác.đừng đùa với mấy em pg. Thu nhập kiếm ngoài luồng có khi còn hơn khối anh đấy.
@Bão Sài Gòn Bác thương ẻm thế mà chẳng bế về nuôi.
@habu@
TÍCH CỰC
7 năm
@Bão Sài Gòn PG ko phải PR
bumbum0803
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Bão Sài Gòn Vậy giúp mấy em đó đi
Em mẫu xinh quá
tonytwodolla
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thanks ...^^
Bạn mẫu đẹp và bàn tay cũng đẹp quá
hungzero
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chào các bác, mình có tải Camera raw 9. Về cài vào thấy nó chạy xong mà ko thấy đâu hết, mở pts lên vẫn bản 7. Vậy bác nào cho em biết lý do với hoặc giúp em nâng cấp pts cs6 camera raw lên 9. Dc ko.. Thank
sGear
TÍCH CỰC
7 năm
@hungzero Camera Raw bạn chỉ có thể mở thông qua ứng dụng Bride như mình đã thực hiện ở phần đầu bài hướng dẫn, ngoài ra thì còn có thể mở trực tiếp trên PTS dưới hình thức 1 Plugin ở tab "Filter"
tam09
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hungzero Với CS6 bạn tải cameraraw 9.1.1 là bản tương thích
Mấy cái chỉnh sửa này thì cũng không cần phải dùng Lightroom trên PC, dùng app Lightroom trên mobile cũng có thể làm được 😁
Yêu cầu hạ ngay xung nhịp CPU xuống 99% để quạt Laptop của U đỡ phải kêu như máy cày

buiphuloc
TÍCH CỰC
7 năm
@Trungakira3 nhầm trang à. chọn luôn power saver là máy mát liền ( hơi yếu tí) ko thì để balanced cũng dc
Quan trọng là mẫu đẹp nhé, xấu thì chỉnh ko hơn đc gì 😁
@sontinh1911 Mẫu đẹp mới cân lại chứ mẫu xấu làm gì có hứng mà sửa. Hê hê!
Ảo tung chảo
hoatongoc
TÍCH CỰC
7 năm
Góp vui 😁
liepsatgia
ĐẠI BÀNG
7 năm
ảo diệu vl

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp