Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[REVIEW] AMD Ryzen 3 1200 + 1050ti : Cấu hình siêu kinh tế cho PUBG

titan6
12/9/2017 4:48Phản hồi: 3
[REVIEW] AMD Ryzen 3 1200 + 1050ti : Cấu hình siêu kinh tế cho PUBG
Game PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS hay còn được biết với tên PUBG hiện vừa ăn mừng số lượng bán ra thứ 100 ngàn bản, thật sự chúng ta không thể bỏ qua độ hot của tựa game này, với cách chơi hoàn toàn mới thổi vào làng game.

PUBG tuy không nhiều hiệu ứng nhưng để chạy mượt được game này bạn cần phải có 1 cấu hình tương đối ổn, ở đây mình sẽ chọn cấu hình CPU Ryzen 3 1200 đến từ AMD và card đồ họa 1050ti từ ASUS với 8GB RAM DDR4 mình kỳ vọng sẽ chơi tốt game này ở mức fps trung bình trên 60fps

AMD Ryzen 3 1200 đang có giá bán là 2.700.000đ, CPU 4 nhân thực mang lại hiệu năng khá mạnh mẽ, đặc biệt là với những tác vụ cần xử lý nhiều, game PUBG không chỉ cần mức đồ họa cao mà cả phần CPU cũng tiêu tốn khá nhiều tài nguyên.

Tiếp đến mình chọn 1050ti từ ASUS là bản Asus Nvidia GTX 1050Ti Expedition 4GB có giá 4.200.000 đúng ra thì mình lấy RX570 hoặc RX560 nhưng hơi khó kiếm do dân “trâu cày” thu mua hết rồi nên mình chuyển sang bản này giá cũng khá rẻ.

I - Ráp máy :

Main lần này mình dùng là ASUS B350 PRIME PLUS, main khá ổn với giá tiền của sản phẩm.[/LEFT]

Toàn bộ cấu hình: Tổng 14,330,000
  • AMD Ryzen 3 1300X 3.4GHz (3.7 GHz Turbo) Socket AM4 3,390,000
  • ASUS B350 PRIME PLUS SOCKET AM4 2,670,000
  • Infinity FOX- Super Elegant ATX Mid Tower Case 270,000
  • Andyson M5+ 450W 100% Japan Cap - Single Rail - 80 Plus Bronze PSU 850,000
  • SSD WD Green 120 GB SATA 2.5 Inch 1,350,000
  • Asus Nvidia GTX 1050Ti Expedition 4GB ( 128 Bit ) DDR5 4,200,000
  • Gskill NT 8GB ( 2x4GB ) Bus 2133 Cas 15 - DDR4 1,600,00

Việc lắp ráp tiến hành cũng khá nhanh, hệ thống thì nhắm tới tăng tốc độ nên dùng ổ SSD chứ không dùng HDD,nếu bạn muốn tăng dung lượng lưu trữ có thể chuyển từ SSD thành HDD, với số tiền này mua HDD bạn có thể đổi sang 1 ổ HDD 1TB là khá đủ cho nhu cầu thông thường, hoặc bạn có thể bỏ hẳn ra thêm tầm 1.000.000 để sỡ hữu thêm 1 HDD để tối ưu cả về tốc độ và dung lượng.

II - Hiệu năng :

3Dmark : test nhanh qua vài chương trình bench cho mọi nười thấy điểm số có cái so sánh trên giấy tờ.

Điểm tổng : 6396
Điểm đồ họa : 7571

III - Hiệu năng game :

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS :
Đây là game mình hướng tới khi xây dựng hệ thống này, vốn là 1 fan của BF1 nên đây sẽ là game đầu tiên mình test, tuy vậy game này lại có 1 nhược điểm là đòi khỏi khả năng CPU khá nhiều, ở game này mình dùng mức setting là very low, tuy vẫn có thể chạy ở mức setting cao hơn nhưng để tăng hiệu quả khi chơi cũng như cải thiện tầm nhìn thì mình sẽ chọn very low, đây cũng là mức rất nhiều dùng khi chơi game này.

Quảng cáo

Hình ảnh in-game

Trung bình bạn sẽ được mức fps 88 gần 90 hình mỗi giây bảo đảm cho bạn khả năng chơi game xuyên sốt ổn định, với mức sử dụng CPU chỉ khoản 50% cho toàn hệ thống thì bạn vẫn còn thừa CPU để xử lý thêm các tác vụ khác như stream game hay nghe nhạc từ zing hay youtube, điều này lại khó thực hiện với các hệ thống khác không phải Ryzen.

BattleField 1 : Game đồ họa khá đẹp, cũng là một trong những game sử dụng, game này thì mình dùng mức setting high.

High setting :
Với mức 85fps cho setting high thì bạn sẽ không còn phải lo gì trong những trận chiến nảy lửa trong Battlefield 1, ngay như vòng mình test thì với khá nhiều chi tiết cùng khói lửa, hệ thống vẫn chạy ổn và mức fps không dao động nhiều giữa các mức trung bình, thấp nhất và cao nhất.

Tom Clancy's The Division :

Trong mớ game test thì mình chỉ thích mỗi game này, nhất là phần chơi mạng, mình test game với độ phân giải FULL HD cùng setting High

Game nhẹ nhàng đi qua ở mức 60fps, chơi gaem mượt, nếu bạn muốn vẫn có thể nâng mức setting để chơi đẹp hơn..

CS:GO : Game bắn súng đến từ anh Gabe, với những game bắn súng như này mình ưu tiên mức fps nên mình để toàn bộ setting High và setting full HD mặc dù game đã ra khá lâu.

Với mức fps trung bình gần 144 các bạn có thể hạ mức setting xuống 1 chút để hệ thống có thể chạy tốt mức fps 144 dùng cả màn hình 144Hz để tận hưởng hiệu năng tốt nhất khi chơi game fps

DotA 2 : Game MOBA không thể thiếu của mọi nhà mọi người, mình không test liên minh vì game đó quá nhẹ không tương xứng với card nên mình chỉ test bằng Dota2 với mức setting max và dộ phân giải Full HD.

Mức FPS trung bình đạt đến 115fps và min cũng 77 chứ không thấp nên bạn có thể yên tâm lựa chọn sản phẩm cho yêu cầu game Dota 2 của mình.

Overwatch: Ở game này mình dùng mức setting high cùng với độ phân giải full HD

Mức setting này thì bạn cũng không phải lo lắng khi chiến game với cấu hình này, mức khung hình bình thường bạn nhận được trong game lên đến 106fps dù có xuống thấp nhất cũng chỉ 58fps

The Witcher 3: Wild Hunt : Game đồ họa đẹp và cốt truyện khá hay. ở game này mình dùng setting High như những game khác và độ phân giải là full HD

Game tuy ra đã lâu nhưng hiệu ứng hình ảnh đẹp nên khá nặng, hệ thống chỉ đạt đến mức fps 45 cho mức trung bình, bạn muốn chơi game này thì nện hạ xuống medium thì fps lên được tầm 5x.

DOOM : game khá nổi tiếng, cả AMD và nvidia dùng để demo cho thế hệ card mới của mình, game này mình vẫn mức setting Ultra tại độ phân giải full HD.

Game khá mượt dù setting cao, fps trung bình đạt 71fps bạn có thể yên tâm chiến đấu xuyên suốt các màn game.

IV: Kết luận :

Tuy với giá thành chỉ 14 triệu hơn nhưng hiệu năng của máy là khá cao với sự kết hợp giữa dòng chip mới nhất của AMD là Ryzen hiện đang chiếm lĩnh thị trường từng bước và card màn hình 1050ti. Mức đầu tư hợp lý với hiệu năng mang lại. CPU AMD Ryzen 3 1200 tuy chỉ là CPU thấp nhất của dòng Ryzen nhưng hiệu năng của sản phẩm ấn tượng với khả năng chạy tốt các xử lý tính toán từ các game giúp card đồ họa hoạt động trơn tru không xảy ra tình trạng thắt cổ chai trên hệ thống, ngoài ra với việc sử dụng nền tảng Ryzen từ AMD bạn hoàn toàn có khả năng nâng cấp về sau khá nhiều. Với việc AMD sẽ sử dụng lại socket AM4 trong vòng 4 năm sắp tới giúp bạn có thể thoải mái nâng cấp hoặc thay thế CPU cho các nhu cầu cao hơn.
Nguồn: PC Heo
3 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Screen43
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lap mình khá ngon mà chỉ tiếc xài chung mạng cả trọ nên lag kinh khủng đánh liên minh cũng ko được dù xem youtube 2k cũng ko giật 😔
Longshy
TÍCH CỰC
6 năm
@Screen43 Vì khi xem video nó sẽ load trước , còn game là phải load liên tục nên mới có tình trạng giật lag , bạn nên mua cục dcom 4g về sài
mình dùng cấu hình gần như vậy. ryzen 3 1200 a320m hdv ram avexir 8g, vga 1050ti, cài đầy đủ driver ( không còn biểu tượng thiếu driver), chơi game ổn nhưng suốt ngày bị màn hình xanh. ad cho hỏi cách khắc phục với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019