ThinkPad 25 sẽ là chiếc laptop được thiết kế theo phong cách hoài cổ

agp8x
23/9/2017 9:56Phản hồi: 133
ThinkPad 25 sẽ là chiếc laptop được thiết kế theo phong cách hoài cổ
Phong cách hoài cổ (retro) đang trở lại một cách mạnh mẽ, từ xe máy, máy ảnh và giờ đây lấn sân đến cả laptop. Mới đây Lenovo đã lên kế hoạch giới thiệu chiếc máy tính ThinkPad 25 với thiết kế "nguyên bản ngày xưa" để kỷ niệm 25 năm tồn tại của dòng máy doanh nhân nổi tiếng Think Pad.

Lenovo ThinkPad 25 được thiết kế dựa trên dòng T470 với màn hình IPS FullHD 14 inch. Tuy nhiên nó được "hoài cổ hoá" với TrackPoint, phím Enter màu xanh dương và logo ThinkPad đầy màu sắc. Mặc dù vẻ ngoài hoài cổ, bên trong chiếc máy này là những linh kiện hiện đại với bộ xử lý Core i7, 16 GB RAM, 512 GB SSD, GPU GTX 940MX và hỗ trợ cả LTE. Những kết nối phổ biến cũng có mặt với Thunderbolt 3, USB, đầu đọc thẻ nhớ, HDMI và Ethernet. Ngoài ra chúng ta cũng có đầu đọc dấu vân tay và webcam hỗ trợ Windows Hello, cho phép bạn có thể đăng nhập vào Windows bằng dấu vân tay và khuôn mặt.

ThinkPad là một trong những dòng máy tính xách tay nổi tiếng nhất hiện nay, được phát triển bởi IBM vào năm 1992. Vào năm 2005 thì thương hiệu này được Lenovo mua lại và tiếp tục phát triển cho đến ngày nay.

Hiện tại chúng ta vẫn chưa biết ngày ra mắt chính thức của ThinkPad 25. Khả năng lớn là nó sẽ được công bố vào tháng 10, đúng kỷ niệm 25 năm của dòng máy ThinkPad.

Theo The Verge
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

burgboy
CAO CẤP
7 năm
Thinkpad vẫn là dòng MTXT huyền thoại.
nhìn phím con này là biết bấm sướng xD
@tobe2405 nhìn nó nổi lên kìa trời ơi ^^
bermuda2811
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đúng rồi làm bàn phím này đi, từ t430 trở đi là ko buồn dùng nữa >"<
cutifight
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bermuda2811 Đúng vậy bạn, từ hồi về Lenovo là đã chán rồi, sau đó đổi bàn phím nữa càng chán, thế là bỏ luôn không mua con nào IBM nữa, hy vọng cái bàn phím này ra có thể làm lại 1 con để làm việc, phải nói từ lúc biết laptop và dùng qua rất nhiều hãng đúng là bàn phím IBM kiểu cổ này gõ sướng và chuẩn nhất.
androidhn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cutifight Có lẽ bác đánh giá theo chủ quan rồi. Em dùng 4 đời bàn phím gốc rồi chuyển sang Chiclet (từ X240) đều thấy ổn, mỗi loại có cái hay riêng. Em ko chê bàn phím kiểu cũ (do đến với Thinkpad từ ấn tượng về bàn phím này), nhưng bàn phím mới không hề chán như bác nói, các thống kê đều hơi nghiêng về Chiclet
So sánh bàn phím cũ và mới của Thinkpad
bermuda2811
ĐẠI BÀNG
7 năm
@androidhn Mình thì trên trải nghiệm thôi, cảm giác chiklet rõ ràng nhưng hành trình phím hơi xa, cảm giác cố với. Mình code nên vị trí nút Home, End, Del rất quan trọng, gõ mãi bàn phím mới ko quen nổi >"<, Mình dùng 4 tháng t430s rồi lại quay lại
androidhn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bermuda2811 Tưởng dân kĩ thuật thích nghi nhanh 😁. Bác nói rất chuẩn là sử dụng phím Del, Home & End trên bàn phím cũ chính xác hơn nhiều so với Chiclet, nhưng dùng với thái độ 'phải thích nghi' thì cũng ko mất nhiều thời gian để quen đâu bác (kinh nghiệm cá nhân).
hoatuduong
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ngon trong 1 ngoại hình già khụ
công nhận cái bóng của Thinkpad lớn thiệt. Lenovo mua đc giá quá hời.
Giờ vẫn khó tìm cái máy nào có thiết kế mãi không chán như này
sontungtt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuhiep Chuẩn Bác !
nibiru
TÍCH CỰC
7 năm
@cuhiep lâu lắm mới thấy bác @cuhiep nói câu đồng ý cả 2 tay 😆
nói thêm là cùng 1 cấu hình, thinkpad còn đắt hơn cả Macbook nhé. Trước mơ mua Thinkpad mà chỉ đủ tiền mua Macbook T..T. Ko ngờ nó đắt thế.
măc dù sống chung với Mac đc 4 năm r, nhưng nhìn thinkpad bạn dùng vẫn thik ngoại tình =))).
thích cái: chắc chắn, bền bỉ, hiệu suất, dễ dàng nâng cấp, dễ sửa chữa và tùy biến của thinkpad, và tính phổ dụng của windows.
so sánh thinkpad với macbook thực ra hơi khập khiễng, đối tượng, mục đích, tính cách hoàn toàn khác nhau nên thôi thì cứ thik đâu dùng đấy thôi 😁
DucTT47
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nibiru Khập khiễng thật bác à. Một anh cao to đen hôi so vs em tiểu thư đài các.
longtth
ĐẠI BÀNG
7 năm
@DucTT47 cái đấy phải bảo là chất men lì chứ sao bác lại bảo thinkpad của em cao to đen hôi :'( *) đen thôi chứ đâu có to mí hôi :'(
demol3
ĐẠI BÀNG
7 năm
đổi về layout bàn phím cũ làm excel khó lắm :-<
iamcuong
TÍCH CỰC
7 năm
@demol3 Khó gì bạn nhỉ? Mình đang dùng T420, exel cũng nhiều. Layout mới có hỗ trợ gì hơn à?
dat225
TÍCH CỰC
7 năm
@demol3 luyên thuyên. Có gì mà khó, còn sướng là khác.
yêu rồi 😁 Em đang dùng con x230 tablet đổi mơi thôi.
phai chi có 15.6"
voikonlonton
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dùng mãi ko quen đc cái phím fn của thánh 😆
chjcken12
TÍCH CỰC
7 năm
@voikonlonton mình toàn vào bios đổi vị trí fn và ctrl 😁
Có con X220 ở nhà lướt web với cho con học t.Anh, chậm ì ạch nhưng không muốn đổi vì quá ưng cái bàn phím cổ điển mà các X sau dùng chicklet hết cả. Nếu Lenovo ra 25 thì chắc là đổi phát.
andycole
TÍCH CỰC
7 năm
@sskkb x220 của bác thế nào chứ của em up len 8GB Ram với SSD chạy như máy đời mới 😁 :D
@andycole Mình dùng tat cả đều RAM 8G, SSD Samsung, chạy nhanh hơn đời mới chắc luôn. Mấy dòng máy phổ thông xách dép cho nó. Khởi động wwindows 10 mà hết có 2 -3s thôi.
sontungtt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tienthanh103 Chính con ba no xác.
@sskkb Công nhận X220 dùng phê, mình dùng từ 2012 đến giờ chưa phải bảo hành, sửa chữa lần nào, đặc biệt là cái bàn phím gõ sướng.
Má sợ nhất phím Fn mấy dòng này, toàn nhầm Ctrl. Giờ laptop toàn chơi phím điều hướng 1/2 size nhấn toàn bị nhầm. Trong khi đối tượng văn phòng dùng phím này hơi bị nhiều và đã vậy còn cắt giảm 1 loạt phím chức năng Page up/down ở cạnh phải
skyfront
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kobebryant mình dùng t420, có thể tráo hai phím đó bằng cách chỉnh trong bios
lochuynh2307
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kobebryant Nếu bạn đánh máy ko nhìn bàn phím, thì sẽ thuận tay hơn, vì phím Ctrl nó nằm dính ngay khi đưa ngón út tay trái xuống.
Từng dùng dòng thinkpad một thời gian ngắn và có ấn tượng tốt
Máy chạy ổn định, thiết kế nhìn cơ bắp bền bỉ, loa ngoài nghe đã và phím bấm đã tay (trừ cái phím Fn)
ngqnamanh
TÍCH CỰC
7 năm
@batmanletruc Lul vào bios đổi đc mà. Mà có gì đâu là khó khăn
tjendung
TÍCH CỰC
7 năm
@batmanletruc Cái này đổi được trong bios nên ko vấn đề gì
meoden1102
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhìn phím enter và mấy cái phím chức năng màu xanh xúc động ghê. Cả tuổi thơ gắng bó với mấy em ThinkPad... Nhớ mấy lúc xem phim AV... Ka ka ka
Thinkpad xài lâu ko xuống màu, vẻ đẹp huyền bí, con r500 va t500 của tui xài tới giờ chưa hư, bền kinh khủng, đẹp vẫn như mới, ước gì nó hư để mua laptop khác, con hp elitebook thì xuống màu thấy rõ, đụng vào giật tê tay, hư nguồn nên giờ vứt xó
Cây ổi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Bác Sĩ Gây Mê máy gì thế bác chỉ hỏng mỗi cái nguồn bán rẻ lại em đang cần để làm cái máy dự phòng
Phím này liền cả nút nguồn bấm.hỏng em nó thay phải tiền triệu luôn
Cononel
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tranhuan_k8d2000 1 thanh niên chưa bao giờ lôi thử cái bàn phím thinkpad ra phát biểu
.:Ruby:.
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhìn thô quá, chắc mấy bạn “dân kỹ thuật” sẽ thích
@.:Ruby:. Thinkpad vốn là dòng thực dụng cho dân kĩ thuật hoặc các doanh nhân thích mà b, ko phải kiểu thời trang, sành điệu
@O.R.A.N.G.E em lại thích kiểu như thinkpad. nhìn đen tuyền mê hoặc kinh khủng. ko biết con này nhiêu nhỉ? cấu hình này chắc cũng ko hề thơm.
bsd insight
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trông thiết kế cũ không thoán chút nào nhẻ
Máy tiếp theo sẽ là thinkpad.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119