Đánh giá Anker Nebula: Một trong những máy chiếu di động ngon nhất

Nam Air
27/9/2017 5:39Phản hồi: 98
Đánh giá Anker Nebula: Một trong những máy chiếu di động ngon nhất
Anker - cái tên vừ quen vừa lạ, quen vì anh em ta đã quá rành cáp, cục sạc dự phòng, lạ vì hôm nay sản phẩm mình giới thiệu là máy chiếu, một sản phẩm đòi hỏi nhiều công nghệ chứ không đơn giản như pin, như cáp. Và Anker một lần nữa thuyết phục mình, cái máy chiếu này rất ngon, đến mức là khi nghe thấy cái giá 600$ mình đã thốt lên "quá rẻ" !

Mình vừa kiểm tra lại giá trên Amazon thì thấy họ bán 449$, giá này tốt quá.

Video review của mình

Vì sao mình cho là nó đáng giá?
- Máy chiếu thì quan trọng nhất là chất lượng hình ảnh, và máy này chiếu ra rất ngon, sắc nét, màu sắc tốt, độ tương phản 5000:1 tuy không cao nhưng vẫn quá ổn, độ phân giải 1280 x 800 tuy không phải là cao, nhưng bạn nhớ đây là máy chiếu di động, và độ phân giải này cũng thuộc loại cao trong phân khúc rồi.

Máy khá nhỏ gọn, trên có tay xách bằng da, đi kèm máy là remote, máy nặng 2.2kg nhưng được phân bổ trọng lượng khá tốt, khiến cầm nó có cảm giác nhẹ hơn trọng lượng thực

Bạn bật nắp che lens thì máy sẽ tự mở, đóng nắp thì máy tắt, thời gian khởi động khoảng 1 phút, theo mình là khá nhanh

Dưới bụng máy là lỗ 6mm để gắn lên tripod nếu cần, cá nhân mình thấy cái lỗ này làm hơi ngu, vì nó u lên như vậy nên máy không được bám chắc vào tripod, đây là một điểm trừ

Quảng cáo

Cái nắp che lens cũng không có khóa, theo mình là một điểm trừ nữa, có lần mình bỏ vào xe đem đi chơi, tới nơi thì thấy lens đã bị vô tình mở ra, và máy cạn pin từ khi nào không biết luôn.

Đó là 2 điểm trừ dễ thấy nhất (đối với mình) khi bỏ 2 điểm đó ra thì cái máy còn lại quá ngon. Tấm hình chụp trên là mình chiếu phim lên tường chứ không phải lên màn chiếu, màu sắc, độ nét khi xem phim là quá ổn. Máy sẽ cho hình ảnh đẹp nhất ở tầm 80-90 inch, nhưng khi cần bạn chiếu ra thành 150 inch vẫn ok.

Do máy chạy Android nên bạn có thể có Netflix, Youtube, Amazon Prime, vv và vv, thích cài FPT Play cũng được, cài Film+ cũng không ai nói gì, miễn là có app cho Android thì sẽ cài được.

Quảng cáo

Hai cái loa tích hợp 10W JBL của máy khá "to mồm" - tức là tiếng nó phát ra cũng dư sức cho bạn xem phim dã chiến. Khi cần nghe âm thanh tốt hơn thì bạn nên dùng jack audio out 3.5mm

Trong quá trình sử dụng đôi khi mình bị vấn đề là: các app cho Android nó có lớp overlay chỉ dẫn, cần phải dùng chuột để tắt, mà máy chỉ có 1 cổng USB lúc đó mình đã cắm ổ để xem phim, thế là việc sử dụng bị hơi bực mình. Giá mà máy có 2 cổng USB thì ngon hơn nhiều.

Bộ nhớ trong 12GB nghe thì cũng lớn, nhưng so với dung lượng phim HD bây giờ thì chẳng làm được gì, nên phần nhớ này chủ yếu là để cài App.

Tay cầm thiết kế tốt, nhưng các nút bấm trên máy thì hơi nặng, khó bấm, tuy vậy mình cũng không phiền gì, vì remote xài rất ok

Trình chiếu ban ngày, khi đèn sáng vẫn rất ổn, đủ để bạn thuyết trình, demo sản phẩm

Trình chiếu ban đêm thì chắc chắn là sẽ tốt hơn rồi, máy chiếu slide tĩnh cũng ngon như chiếu động

Một điểm trừ, theo mình là lớn nhất, đó là máy chạy Android nhưng chỉ chạy Kitkat, và không có Play Store, nghĩa là muốn cài phần mềm gì thì phải tự kiếm APK để cài. Trải nghiệm này là thứ khiến mình đôi khi thấy bực

Điều bực mình thứ 2 là cái Video player đi kèm theo máy không hỗ trợ âm thanh DTS, nghĩa là nếu bạn chép file MKV vào, máy sẽ chiếu hình được chứ không chiếu tiếng được, quá chuối. Muốn nghe tiếng thì phải cài các app khác như VLC vv và vv.

Tất nhiên vì đây là máy chiếu, và lại là máy chiếu di động, nó có cổng HDMI in, nên không thể đòi nó cái gì cũng làm được hết, và nếu cần thì mình có thể cắm đầu phát HD, hoặc PS4, hoặc Apple TV vào và thích làm gì thì làm.

Vì sao nãy giờ mình chê nó khá nhiều, nhưng vẫn cho rằng nó là máy chiếu tốt?
Là vì rất khó giải thích được cho bạn cảm giác bật máy lên, kết nối Youtube, Netflix HD, và xem phim chỉ trong 1-2 phút.

Là vì rất khó để bạn hiểu được cảm giác sướng khi gia đình đi chơi xa, và sẵn máy chiếu để có thể chiếu phim dã chiến cho vợ, cho con xem, mà máy lại chiếu ra rất đẹp nữa.

Nếu không thích dây nhợ thì cứ Airplay hoặc DLNA, quá tiện!

Thiết kế nhỏ gọn, giá ổn, sử dụng dễ dàng, pin vừa đủ xài, loa vừa đủ to, hình ảnh vừa đủ sáng và sắc nét, chỉ cần nhiêu đó là khiến nó trở nên tốt trong phân khúc máy chiếu di động rồi.

Nhược điểm:
- Lỗ tripod khá dở
- Nắp che lens không có nút khóa
- Android Kitkat đồ cổ, không có Playstore
- Video player mặc định không giải mã được âm thanh DTS
- Chỉ có 1 cổng USB
- Bluetooth không kết nối chuột được, nối với loa thì vô dụng vì lag âm thanh

Ưu điểm:
- Pin vừa đủ xài
- Hình ảnh đẹp, sáng, sắc nét, màu sắc ngon
- Có Airplay, DLNA, Wifi screenshare, có HDMI, có cổng 3.5, có cổng USB 3.0
- Máy hoạt động êm, khá mát
- Xài rất sướng, ngầu lắm
- Xài rất rất sướng!

Tất nhiên mua cái máy này về sẽ không lập tức khiến cuộc đời của bạn thay đổi, mình nghĩ nó sẽ không khiến bạn hạnh phúc hơn đâu, nhưng sướng hơn thì chắc là có.

Nếu bạn mong muốn mua nó về để làm home theather trình chiếu phim thiệt ngon, thiệt xịn thì mình nghĩ bạn nên tìm sản phẩm khác.

Nhưng nếu bạn cần một máy chiếu cơ động, nhỏ gọn, chiếu đâu cũng được, hình ảnh vừa đủ đẹp để xài thì cái này đáp ứng tốt, như mình nói lúc nãy, rất khó để diễn tả cảm giác sướng khi bạn đi chơi xa, hoặc đi cắm trại, và bạn bật máy lên, chiếu phim, hoặc thậm chí cắm máy vào chơi game, phê lắm!

THÔNG TIN MÁY CHIẾU NEBULA MARS
Chiếu không dây - Wireless / HDMI / USB / Bluetooth
Công nghệ chiếu: DLP
Độ sáng: 3,000-lumen brightness
Độ tương phản 5,000:1 contrast ratio
Độ phân giải: 1280 x 800
Pin: Quảng cáo dùng được 3 giờ, mình dùng tầm 2.5h
Giá hiện tại trên Amazon: 445$ (Cập nhật - đã lên lại giá 599$)
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thấy mỗi logo jbl chả thấy anker đâu??
@vietnew2128 Cùng ý như bro
sangvahoang
ĐẠI BÀNG
7 năm
Check lại giá chưa a? Vẫn 599 mà
lom_comsg
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Airblade14 cũng tại bài viết của bác nói ngon quá cho nên thằng amazon tranh thủ lên lại liền đó chứ 😃
p/s: cơ mà bác nói pin ngon nhưng chiều đc mấy tiếng vại?
@lom_comsg Dùng dc 2.5h thực tế đó bác. Đủ cho 1 bộ phim. 😁

Phải chi máy này dùng dc USB C để sạc thì quá ngon
@lom_comsg Cỡ 2.5g đó bác
@Airblade14 Mình muốn mua máy chiếu này. Không biết ở VN có đơn vị nào pp?
Hãng Anker nên dịch bài này ra tiếng Anh để cải tiến bản Nebula II ạ, vì mấy cái bác chủ góp ý quá hay cho thiết kế đời II
Mới sắm em SoundCore mini, âm thanh ngon bass đập chắc, bắt đầu thích hãng này
Ad có máy chiếu rồi, thanh lý lại cái TV cho mềnh đê 😁
anhmk95
TÍCH CỰC
7 năm
JBL là sao bác thớt ?
Masterok
ĐẠI BÀNG
7 năm
@anhmk95 Chắc lắp loa JBL, hoặc được chỉnh vv và vv
Nhiêu
Không có Playstore thì cài vô. Trước TV mình không có mình cũng cài vô nè...
Mà không biết nó chiếu được mấy tiếng hen?
Độ phân giải này xem phim ko hợp nhỉ
Nghe có vẻ ngon đó, không biết khi nào VN có bán
Pin đc bao lâu thì kô thấy nói... 😔
sao_zero
ĐẠI BÀNG
7 năm
@justbenice bác không coi video à? 2g30
@sao_zero Ừm. Dùng đt nên đọc chứ kô coi video. Thanks bác.
peed
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tinh tế quá lạm dụng từ “ngon”
@peed Bạn nói ngon đấy, ah ý mình là đúng đấy 😁
risky99
CAO CẤP
7 năm
@peed ngon với sướng, đi đâu cũng thấy, vui vẻ nữa chứ
tinhdt09vn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giá tốt quá , kiếm tiền mua 1 em mới được
mokakdha
TÍCH CỰC
7 năm
Ngày chiếu 3 tiếng, mấy năm hết tuổi thọ đèn, có thay đc k, đang quan tám, bro giải thích giúp
@mokakdha Có, bác mua bóng đèn dây tóc thay vào nhé, tầm 250 W cho sáng bác ạ 😁
tethien
CAO CẤP
7 năm
@mokakdha Máy chiếu LED mà. Tuổi thọ đèn tầm 30.000h. Thoải mái đi bạn.
koutouyo
TÍCH CỰC
7 năm
@tethien Có tài liệu nào xác nhận không cho mình tham khảo, vì mình cũng đang quan tâm. Cám ơn nhe 😃
tethien
CAO CẤP
7 năm
@koutouyo Máy chiếu LED nào chả vậy hả bạn ?
Đèn LED bền lắm.
Gọn, nhỏ ,tiện cho di động.. nhưng hình ảnh không ngon.. với số tiền đó kiếm con sony HW 30 ES hoặc 40 ES cũ xem phim phê hơn nhiều lần
tethien
CAO CẤP
7 năm
@suachuamaychieu.com.vn HW40ES đem dùng gia đình ?
HW40ES có mang đi được không ?
So vậy mà cũng so.

Hơn nữa mấy con máy chiếu mà người ta thải ra thì đèn chiếu cũng sắp hư rồi. Tiền đèn gấp mấy tiền máy.
@tethien giá đó là máy cũ đèn mới 100% đó bạn.còn mỗi loại có công năng khác nhau không phải mình post rõ ràng rồi sao...nhiều bạn comment mua về để xem phim nên mình mới comment như vậy..đừng nghĩ đồ thải không bằng đồ mới nha bạn!...nếu mua về dùng để xem phim thì con trên tuổi gì so với 2 con mà mình giới thiệu
tethien
CAO CẤP
7 năm
@suachuamaychieu.com.vn Nếu đèn mới mà giá đó thì OK. Chứ đèn cũ thì quá tội.
Nhưng dù là xem phim thì chắc cũng phải có phòng chiếu riêng chứ mấy con Sony đó quá to & quá sáng.
Để trong phòng khách hay phòng ngủ đều không tiện.
buondoi123
ĐẠI BÀNG
7 năm
Do phan giai 1280x800 ma chieu 80-90inch chac rỗ lắm hả bác
@buondoi123 Bác ngồi cách 50m, ko thì cách hẳn 500m, 5km thì sẽ hết rỗ 😁 :D
buondoi123
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em moi mua duoc cai nay 100usd, chat luong em nghi chac tuong duong
@buondoi123 Bạn có nhầm không, sao mà được tới 100000 (một trăm ngàn)
buondoi123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Airblade14 Day bac
khoavnd13496
ĐẠI BÀNG
7 năm
@buondoi123 Ở đâu bán mà 100usd v bác @@
buondoi123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@khoavnd13496 Em mua cua mot nguoi usa bac, ho mua xong cai ho ko dung ban lai 100usd
kimcuong139
ĐẠI BÀNG
7 năm
3000 lumen thì quá ổn. Ở VN có chỗ nào bán chưa để mình mua 1 cái cho cty
tethien
CAO CẤP
7 năm
@kimcuong139 500 ANSI lumen thôi bạn ơi.
Đừng ham. Chiếu gia đình thôi.
Dùng Cty phải khoảng 2000 ANSI lumens trở lên.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019