Chó sở dĩ có thể đồng cảm với chủ vì chúng đánh hơi được cảm xúc của chúng ta

MinhTriND
30/10/2017 11:28Phản hồi: 81
Chó sở dĩ có thể đồng cảm với chủ vì chúng đánh hơi được cảm xúc của chúng ta
Những người từng nuôi chó thường sẽ có cảm giác con vật cưng đầy lông lá của họ dường như có thể thấu hiểu được mình, mình buồn nó cũng buồn, vui thì nó cũng vui. Thật ra mối quan hệ về cảm xúc giữa chó và chủ của chúng có sự đồng bộ với nhau bởi loài vật 4 chân này có thể đánh hơi được cảm xúc của bạn, khiến cho cảm xúc của chúng cũng rơi vào trạng thái tương tự.

Biagio D'Aniello đến từ Đại học Naples "Federico II" (Ý) cho rằng khoa học từ lâu đã chỉ ra rằng chó có khả năng nhìn và nghe thấy những dấu hiệu cảm xúc của con người. Tuy vậy, đầy là lần đầu tiên nghiên cứu được tiến hành nhằm kiểm chứng việc thu nhận tín hiệu khứu giác từ người ở chó. "Vai trò của hệ thống khứu giác đã bị đánh giá thấp, có thể do loài người chúng ta tập trung quá nhiều vào thị giác. Cảm nhận về mùi của chó vượt trôi hơn rất nhiều so với chúng ta", D'Aniello cho biết.

Để kiểm tra khả năng đánh hơi cảm xúc của con người ở chó, D'Aniello và các cộng sự của ông lần lượt tiến hành các thử nghiệm. Đầu tiên, các tình nguyện viên được cho xem các đoạn phim với nội dung có thể khiến họ sợ hãi, vui vẻ hoặc bình thường (trung lập); sau đó bắt đầu lấy mẫu mồ hôi của họ. Tiếp theo, các nhà nghiên cứu đưa những mẫu mùi lấy được ở thí nghiệm trước cho chó ngửi và bắt đầu theo dõi hành vi cũng như nhịp tim của chúng. Khi tiếp xúc với mùi mồ hôi lấy từ nhóm người sợ hãi, nhiều dấu hiệu stress được phát hiện ở chó hơn là lúc cho chúng ngửi mùi của nhóm xem phim vui vẻ hoặc bình thường. Nhịp tim của chó lúc bấy giờ cũng cao hơn và chúng bắt đầu đi tìm kiếm sự an toàn từ chủ, đồng thời ít tiếp xúc với người lạ hơn.

Hình ảnh chú chó khóc ngoài bia mộ chủ khiến nhiều người không khỏi xúc động. Ảnh: Youtube

"Chúng ta biết rằng chó thu thập thông tin về các đối tác xã hội thông qua nhiều kênh cảm quan khác nhau để quyết định đưa ra phản ứng cho phù hợp với tình huống. Tuy nhiên, việc tìm hiểu quá trình đó cũng như mổ xẻ cơ chế bên trong không phải điều dễ dàng", Márta Gácsi thuộc Đại học Eötvös Loránd ở Budapest (Hungary), cho biết.

Nghiên cứu của D'Aniello cho thấy con người có thể vô tình "đánh rơi" cảm xúc của mình cho những chú chó thông qua việc giải phóng mùi cơ thể. Trong khi đó, một nghiên cứu có liên quan đến vấn đề này cho thấy chó có thể đánh hơi và đáp trả thông qua những biểu cảm trên khuôn mặt chúng. Tiến sĩ Juliane Kaminski tại Đại học Portsmouth (Anh) và các đồng nghiệp của bà phát hiện khả năng biểu cảm trên khuôn mặt của chó có thể dễ dàng nhận thấy khi chúng bị có người đang nhìn vào chúng.

Để đưa ra kết luận này, các chuyên gia đã cho những con chó trải qua 4 tình huống khác nhau, bao gồm tiếp xúc với một người đang nhìn chằm chằm vào chúng, quay mặt đi hướng khác, cho ăn và không cho ăn. Nhóm nghiên cứu lúc này sẽ tiến hành phân tích tần suất vận động cơ mặt của chó trong 4 kịch bản khác nhau. Họ nhận thấy những biểu hiện trên mặt của chó khác biệt nhiều nhất khi có ai đó nhìn vào nó. Nói cách khác, những con chó khi đang đòi hỏi gì đó từ chủ sẽ có gương mặt siêu dễ thương. "Phát hiện này cung cấp thêm bằng chứng cho thấy chó rất nhạy cảm với sự chú ý của con người", Kaminski nhận định.

Các nhà khoa học nhận thấy khi biết mình đang được theo dõi, chó thường nhướng lông màu của chúng lên theo một cách đặc biệt, điều khiến cho mắt của chúng trông "buồn buồn", từ đó tạo ra phản ứng đồng cảm đối với con người. Hiện vẫn chưa rõ vai trò của hành vi này (nếu có) ở chó trong quá trình loài vật này được thuần hoá. Có ý kiến cho rằng khả năng cảm nhận cảm xúc của người ở chó là sản phẩm thu được sau hàng ngàn năm chúng ta sống gần gũi với loài vật này.

Theo: NewScientist, Ảnh: Allwallpaper.in
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn cái mặt chó công nhận thấy chó thật 😁. Nhưng hiện tại mình không thích chó nữa rồi, thích Lynx: https://www.google.com/search?q=Lynx&client=firefox-b-ab&dcr=0&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ved=0ahUKEwj1_-q_sZzXAhVDVZQKHW9RC88Q_AUICigB&biw=1874&bih=1116
@killed Mình cũng thích mèo, nhưng đánh giá chó cao hơn mèo, vì mèo rất khó hiểu, khó chiều, trong khi chó tuyệt đối trung thành và rất dễ gần người, kể cả vừa mới mang về nhà. Mèo thì ít nhất phải 1 tuần mới quen, nhiều lúc bực mình nghĩ tao mang mày về chăm sóc chứ có thịt đâu mà mày cứ chạy :|
J_Tuan
CAO CẤP
6 năm
@nhoc_maruko9x Chó dễ gần người nên mới dễ bị câu trộm đó bác :p

Mèo nó sống tự do và ít phụ thuộc vào con ng như chó
dutu9009
ĐẠI BÀNG
6 năm
@killed Chó thì gần gũi, mèo thì kiêu sa :v
Bài này quen quen, hình như đọc cách đây ít ngày ở facebook mà không nhớ là đọc ở trang nào nữa. Ý là nội dung tương tự chứ không phải bảo tinh tế copy paste lại.
plamduy
TÍCH CỰC
6 năm
@alakazam1994 Cái này kiểu như là nghiên cứu khoa học. Nhiều bài báo KH nói lâu rồi mà, mình thì mình đọc cách đây khoảng 1 - 1,5năm j đấy 😁
Con người còn đánh hơi được cảm xúc huống chi con chó có cái mũi vô đối.
Con người thì lại phản bội lòng trung thành của nó.
Ryu8
TÍCH CỰC
6 năm
@hypous Chắc ý của thớt nói những ng ăn thịt nó và đám trộm chó đấy 😃
Tra Hai Tru
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bud's Mình ở phố cũng nuôi chó cỏ thôi, trước nuôi mấy con chó ngoại thấy nó còn ngu hơn chó ta của mình, nhà mình hiện đang nuôi 4 con chó, ban đầu chỉ có 1 con cái, con này có bầu đẻ ra con chó đực, rồi con chó đực con đó nhảy với mẹ nó đẻ ra 2 đứa nữa, khôn lắm, khách lại nhà ai cũng quý nó hết, đợt trước đem chó con cho ông bác ở quê, tưởng đâu ổng thương, ai ngờ ổng ăn thịt, từ đó đến giờ không về gặp mặt ổng, hầu như cắt đứt liên lạc. Nhiều khi có công việc tốt nhưng lại xa nhà mình đều từ chối, vì không muốn xa bọn nó, bọn nó chắc còn vài năm để sống nữa thôi, đi làm có tiền khi về lại nhà mà chúng chết hết thì buồn lắm. Thằng nào mà trộm chó nhà tôi, bảo đảm tôi sẽ xích cổ nó lại, móc vào xe máy, rồi ga kéo nó đi.
spy179
TÍCH CỰC
6 năm
@Tra Hai Tru lúc trước chó nhà mình nuôi (lai phú quốc) nó sinh ra thêm 6 con cún con, nhiều người tới xin, mình phải hỏi họ có thật sự muốn nuôi thì mới cho, sau đợt đó khi nghe tin mấy con chó con bị trộm bắt thì mình buồn lắm. Rồi con chó mẹ sinh lần 2, ra 6 con cún, mình giữ lại 2 con, cho 3 mẹ con nó vui. 4 con kia đem cho sau khi đã xét lý lịch người nhận nuôi. Mình nghe người ta nói, 2 con cún này khi lớn sẽ cắn cả con mẹ. Mình thấy điều đó đúng khi tụi nó giành ăn (hiển nhiên), còn khi bình thường thì tình mẹ con tụi nó vẫn tốt, chị em tụi nó thì ganh ghét nhau (như con người ý)
Tra Hai Tru
ĐẠI BÀNG
6 năm
@spy179 chó nhà mình thì hoà đồng lắm, ăn chung với nhau 1 tô cơm vẫn không cắn, nhiều khi còn nhường cho nhau ăn, chỉ có trường hợp con chó mẹ và con chó cái út đang bất hoà, con chó út hồi nhỏ nó rất dễ nóng giận, nó ghét nhất con chó nào sủa lớn tiếng lắm, nhiều khi khách lại nhà 3 con chó kia chạy ra sủa lớn tiếng khi nó đang ngủ là nó đứng dậy cắn, nhưng giờ lớn hết rồi, có lần nó cắn mẹ nó, mẹ nó cũng cắn lại nó, rồi qua ngày sau con chó con lại giỡn với mẹ nó mẹ nó bỏ đi, con chó mẹ có tính thù dai, nó cắn lộn với con nào thì từ mặt con đó luôn, mình cũng bó tay không biết cách nào hoà giải được.
:3 Tự nhiên nhắc tới chó làm thèm 1 dĩa giả cầy ghê. Chó quả là một loài vật tuyệt vời từ ngoài vào trong.
ducminh2017
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hypous thích gây sự chú ý à
@ducminh2017 bài viết từ 2 năm trước rồi còn Quote, thích gây sự chú ý à
nghia3d
CAO CẤP
6 năm
Anh éo phải là chó nên ko thể hiểu e 🆒🆒🆒🆒
futurex125
TÍCH CỰC
6 năm
@nghia3d từ nay, mỗi khi không đồng cảm với ghệ sẽ bị nó chửi khéo: anh không bằng con chó!
Tất cả những gì liên quan đến loài vật đáng yêu và trung thành này tôi đều yêu quí hết. Chó không chê chủ sang hay hèn mà chỉ biết "cúc cung tận tụy" đến chết mới thôi. Ai cô đơn hay buồn chán có 1 em sẽ thấy yêu đời ngay. Nuôi lâu rồi mới thấy nó như người bạn và như con của mình. Đi đâu về dù sớm hay muộn nó cũng chạy ra cửa đón vẫy đuôi mừng thấy hạnh phúc lắm. Lúc nó đau ốm cũng lo lắng như con đẻ mình vậy. Con chó Chihuahua nhà tui hết xẩy về mọi mặt nhưng có một nhược điểm là hay tè bậy mà thôi (bởi vì nhốt trên lầu không hè cho nên nó tưởng nguyên cái chỗ nó ở là cái toa lét chăng?😁) heheheheh
@pond1597 hai con chihuahua của tui là huấn luyện ra sân đi vệ sinh luôn. Có điều nó ở sạch lắm nên trời mưa là nó méo thèm ra sân mà làm ra hiên nhà luôn! :D. Mỗi lúc tui đi du lịch mấy ngày là nó ở nhà nhịn ăn làm người nhà tưởng bị bệnh, ai nhè tui về là nó lại quẫy tung cmn tăng! Nhắc đến là thấy buồn cười vl với nó, méo cần làm gì chỉ cần nhìn nó pha trò là hài vl. :D
Mình cũng rất yêu chó. Hihi
nhìn cái mẹt chúng nó dụi dụi vào mình đòi đi chơi thì đang buồn cũng phải cười 😁
Nên nghiên cứu thêm loài cừu
PTTP
TÍCH CỰC
6 năm
Cái này quá đúng vì mấy đứa bạn thân của chúng ta cũng đánh hơi được cảm xúc 😁
Một ngâm cú động trời của tui là người nuôi chó thì cho dù có tắm rửa hay xịt nước hoa nhiều thì đi đâu lũ chó cũng bu lại hít hit ngửi ngửi hết. Đơn giản vì mình ôm ắp nựng con cún của mình ở nhà cho nên có hơi....chó. Nếu bạn đã lỡ nựng em chó nào ở ngoài thì về nhà nó theo hít bạn giống như miếng ba tê hay thịt bò di động vậy. heheheheh
@pond1597 Nó nhạy mùi mà 😁 Hoặc như người nào mà thân thiết với bác, giả dụ người yêu hay vợ chẳng hạn, cũng sẽ dễ phát hiện mùi cơ thể của bác cho dù có xức nước hoa đi nữa :D
muadtdd02
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhà có 02 con chó, lúc mình điên nó tự khắc trốn trong xó bếp, mặc dù chưa chửi nó, nhà mình nuôi chó cỏ thôi
Thằng Hâm
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mong chó đánh hơi được mùi xàm loonf 😁
npl27596
TÍCH CỰC
6 năm
Mình đang nuôi 1 em husky như trong hình và 1 em poodle. Phải công nhận là nó rất khôn, người nhà mình đi ngang chuồng nó ko thèm dòm, trong khi mình vừa chạy xe tới cửa nhà nó đã sủa âm ĩ rồi. Lúc mình vui thì nó quẩy đuôi đòi đi chơi, lúc bực mình thì nó tự biết mà tránh xa, nói chung chó là loài tình cảm và thông minh. Thật ko hiểu sao nhiều người có thể ghét chó được
@npl27596 Người có người này người kia, chó cũng có chó này chó kia. 😆 Người ta ghét chó vì hàng trăm lý do như bệnh tật, hôi hám, ve bọ, phá phách ... bạn ơi
@hypous Ghét nó vì ve, hôi hám...thì nên ghét chủ của nó đúng hơn. Đã nuôi phải có trách nhiệm với nó chứ. Lợi ích nó mang lại thì nhiều và vô giá lắm. Hehehehe
Fex_SV
ĐẠI BÀNG
6 năm
Từ nhỏ nhà nuôi 1 chú chó sống được 13 năm. Bố Mẹ mình lo lắng nó như con ruột mỗi khi nó ốm. Lúc nó bị Ốm nặng nó bỏ nhà đi xa và chết cách nhà 1 Km ở gần Nghĩa Trang. 😔:(:( Đúng là người yêu không nhất thiết phải có chứ chó thì thế nào cũng phải có một con vì, sống tình cảm, trung thành tuyệt đối và không chê sang, hèn.🆒🆒🆒🆒

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019