Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay tai nghe hoàn toàn không dây JBL Free: nhẹ nhàng, đeo chắc, pin 4+20h, giá chỉ 150 đô

ND Minh Đức
1/11/2017 11:36Phản hồi: 92
Trên tay tai nghe hoàn toàn không dây JBL Free: nhẹ nhàng, đeo chắc, pin 4+20h, giá chỉ 150 đô
Không chỉ có trọng lượng nhẹ, cảm giác đeo nhẹ nhàng, vừa tai, kết nối tốt mà đặc biệt hơn cả chính là mức giá của JBL Free: chỉ 150 đô la cho một chiếc tai nghe hoàn toàn không dây có thời lượng pin lên tới 4 + 20 tiếng nhờ vào hộp đựng kiêm dock sạc đi kèm. Mặc dù vẫn còn một vài điểm chưa ngon về mặt hoàn thiện cũng như sự chấp nhận đánh đổi phần nào chất lượng âm thanh, nhưng kỳ thực Free vẫn là chiếc tai nghe “giá mềm” trong thế giới những chiếc tai nghe hoàn toàn không dây.

Thông số kỹ thuật cơ bản của JBL Free:
  • Kết nối Bluetooth 4.2
  • Pin Li-Po 85mAh, 3.7V
  • Thời lượng pin ước tính 4 tiếng
  • Thời lượng pin dock sạc: 1.500 mAh
  • Thời gian sạc 2 tiếng
  • Cân nặng 99 gram
  • Driver 5.8mm
  • Tần số đáp ứng 10 Hz - 22kHz
JBL Free có thiết kế điển hình của một chiếc tai nghe hoàn toàn không dây. Kích thước không phải là nhỏ nhưng cũng không quá to, cảm giác đeo vào tai khá vừa vặn và nhẹ nhàng với trọng lượng chỉ 99 gram. Mình thử đeo tai nghe nhạc và vận động hơi mạnh một xíu thì vẫn nằm cố định trên tai, không bị lỏng hoặc rơi ra ngoài.

Đi kèm với tai nghe là một bộ những miếng cao su bọc vào mỗi bên tai nghe nhằm tăng tính ma sát, đồng thời cũng giúp tai nghe được bảo vệ tốt hơn trong tình huống rơi rớt va chạm. JBL Free đạt chuẩn chống nước IPX54, nghĩa là chống mưa nhẹ, chống nước bắn nhẹ vào và tất nhiên là kháng được mồ hôi nên hoàn toàn có thể dùng để luyện tập được.

Điểm làm mình ấn tượng ở JBL Free chính là kết nối giữa 2 bên tai khá tốt, nhạy và kết nối với nhau nhanh, chỉ mất khoảng 1-2 giây sau khi lấy tai ra khỏi dock là có thể bắt đầu nghe nhạc. Ngoài ra, kết nối giữa bộ tai nghe và điện thoại, máy tính cũng tốt, không bị tình trạng mất kết nối hoặc nhiều sóng trong quá trình nghe nhạc, gọi điện.

Trên bề mặt của tai nghe là một nút bấm kích thước lớn với vòng đèn báo bên ngoài. Thao tác bấm phím dễ dàng, không cần dùng lực nhiều và mình thích điểm này bởi khi đeo trên tai, nếu bấm mạnh quá sẽ cấn vào trong tai hơi khó chiu (còn giải pháp touch thì có vẻ sẽ tốn tiền hơn, đồng thời dễ gây nhầm lẫn khi sử dụng). Thông qua các thao tác bấm ở mỗi bên tai, chúng ta sẽ có thể nghe nhận cuộc gọi, chuyển bài hát hay thậm chí là gọi trợ lý ảo trên điện thoại.

JBL Free được cho là có thời lượng pin 4 tiếng, nhưng đặc biệt là có thể mở rộng ra thêm 20 tiếng nữa nhờ vào bộ dock sạc kiêm hộp đựng cho tai nghe. Chiếc hộp này được thiết kế tròn, dùng vật liệu nhựa với hình dáng khá giống như hộp phấn trang điểm của chị em phụ nữ. Phần nắp được làm bằng nhựa trong suốt màu đen, khi đặt tai vào bên trong sẽ phát đèn nếu vẫn còn hoạt động, nhìn khá ngầu. Cả bộ tai nghe sẽ được sạc qua cổng microUSB trên dock.

Mình thử dùng JBL Free khoảng 3 tiếng, có nghe nhạc lẫn nhận cuộc gọi. Về khả năng nghe nhận cuộc gọi là JBL Free vẫn đảm bảo khá tốt, mic thu âm giọng nói của mình khá ổn và đầu dây bên kia cũng được nghe rõ ràng, độ trễ là khá thấp. Về khả năng phát nhạc, JBL Free cho âm thanh dừng lại ở mức trung bình khá. Độ chi tiết ở mức khá, các dải âm được phân bố theo kiểu hơi nhấn vào bass một chút, nghe sẽ hơi tối, bùng và chưa tạo được nhiều không gian. Mid và treble được thể hiện ở mức khá.

Cám ơn Azaudio cho mượn tai nghe trên tay

Thêm nhiều hình ảnh về tai nghe JBL Free
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xấu vãi hà
wtf9999
CAO CẤP
6 năm
Quá to, cỡ Rowkin thì ổn hơn. Hay bằng cái tai mono Govate g10 thì nhỏ gọn hơn , đeo kiểu này khá mệt.Từng đeo con bự cỡ này và thấy khá to lúc lên tai.
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
nói từ từ thôi thím, giọng còn run nhẹ nghe chán quá
Cái hộp như hộp phấn thế
Thời lượng 4+20 tiếng, 20 là khi có dock sạc, nhưng khi tai nằm trong dock thì mình có dùng được đâu mà tính vào thời lượng chứ. Đoạn này đọc mà vẫn chưa hiểu lắm.
@ppc_hhvn Con 750 bt không phải không dây độc lập hoàn toàn bác ơi. Nó có cái vòng to bự mà. E nghe nhạc cũng ko nghe liên tục 4h thì lúc tháo ra cho tai nghỉ thì sạc lại tiện mà. (Btw: e cũng đang dùng 750)
khuglog
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ppc_hhvn Thì là không tính nên người ta mới ghi là 4+20h cho mọi người hiểu (có mình bạn là chưa hiểu lắm), chứ người ta có ghi là 24h đâu!
@ppc_hhvn cho hỏi bạn dùng MDR-EX750BT có chế độ rung báo cuộc gọi đến không, mình đang cần chức năng đó thanks
@mikeshinoya Không rung, chỉ có chuông thôi bác.
zoozsi
ĐẠI BÀNG
6 năm
cặp tai nghe mà nặng gần 100gr lận?! o_O
@zoozsi Nó tính cả hộp đựng đó bạn.
Tenminus
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xem mẫu là chính 😆
Đeo nghe nhạc khi chạy thì tầm 3tr đổ lại nên mua tai nào các bác?
@ppc_hhvn Cái này là hàng xài rồi @@
@westlifeplaywar Họ ghi vậy, nhưng như mới nguyên, hình như chưa sử dụng.
@ppc_hhvn mình còn nghi là dựng lun bác à. Có điều nhớ ko lầm có shop bán có 1tr9 thôi.
@westlifeplaywar Shop này bán hàng lâu năm trên otofun, đủ uy tín để mọi người tin tưởng.
Trên otofun, bán hàng dựng, thì xác định luôn là dẹp tiệm.
ga7981
ĐẠI BÀNG
6 năm
Review sợ người ta nghe hay sao mà căt tùm lum vậy?
không dây, gọn nhẹ, thoải mái, chạy ngoài đường nón bảo hiểm 3/4 suốt ngày

chọn tai nghe nào mấy huynh ơi
@bayba_x Bác chọn mấy tai dạng có vòng cổ (neckband) thì củ tai sẽ nhỏ gọn hơn, phù hợp với lúc đội 3/4 nhé. Còn ko thích dạng neckband thì bác có thể tham khảo thử jbl t100bt e thấy cũng khá gọn
đẹp đơn giản
có kết nối dc với dt nokia cũ như 8800 , 6700 ko ? Mình k có smarth phone 😔
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
@Dark-Angel Thế mấy máy nokia có Bluetooth ko mà hỏi thế. Với lại smarth phone là cái gì thế
@hiepps Có bluetooth nhưng k biết có pair đc ko ? cái j tôi k biết thì tôi hỏi , bạn k cần cạnh khóe ...
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
@Dark-Angel Tưởng khoe 88
@Dark-Angel về lý thuyết là được, nhưng bạn cứ ra hàng bảo nó thử, ko tốn mấy công
@sskkb Cảm ơn bạn , mình cũng vừa ra thử . Tìm thì thấy nhưng k kết nối đc , có lẽ máy mình cũ quá
mackenty
ĐẠI BÀNG
6 năm
Làm videos như....xem éo hiểu luôn
HHHIEP
TÍCH CỰC
6 năm
Xấu quá. Giống hệt tai nghe Hoco ES10 cùi bắp. Giá lại còn đắt nữa chứ "chỉ 150 đô la cho một chiếc tai nghe hoàn toàn không dây".
150 đô la em mua được 2 chiếc tai nghe vừa đẹp vừa hay.
elninoit
ĐẠI BÀNG
6 năm
@HHHIEP loại gì thế bác, cho em xin link phát, đang thèm một con để nghe!
dankimson
ĐẠI BÀNG
6 năm
Từ khi có em này thì ebird đều là muỗi cả..JBl E55BT E9703BBF-D484-4A1A-A0CA-42B4C6388924.jpeg
@dankimson Lúc cần di chuyển ko lẽ cứ khư khư cái này sao bác?
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
tai nghe bỏ chậu bông chi
@zutowa Chế đó tưởng thế là sáng tạo, retro các kiểu, ai ngờ... nhìn phát gúm
prochang
TÍCH CỰC
6 năm
@zutowa Cho cái chậu vào nhìn xấu xấu bẩn bẩn. Ông này review có khi hk họ kiện cho vì làm xấu hình ảnh sản phẩm của họ.
Vào xem vì hình mẫu 😁
tuongminh90
ĐẠI BÀNG
6 năm
ai cho biết mẫu là ai đi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119