Firefox Quantum đã chính thức: nhanh hơn, ít ăn RAM hơn Chrome, mời bạn tải về

Duy Luân
14/11/2017 22:48Phản hồi: 224
Firefox Quantum đã chính thức: nhanh hơn, ít ăn RAM hơn Chrome, mời bạn tải về
Sau một thời gian thử nghiệm, Firefox Quantum (chính là Firefox 57) đã có bản chính thức cho mọi người download. Đây là một trong những đợt làm mới lớn nhất của Firefox từ trước đến nay và nó thay đổi nhiều điểm về giao diện để trở nên hiện đại hơn, nhanh hơn, các menu cũng được tinh chỉnh cho dễ truy cập hơn và một số hiệu ứng hình ảnh được bổ sung cho đẹp hơn. Bạn có thể điều chỉnh lại nhiều nút nhấn sao cho phù hợp với sở thích của mình. Mozilla nói thêm rằng mức độ sử dụng RAM của Firefox Quantum ít hơn Chrome đến 30% nên những anh em nào có RAM ít sẽ thích. Hiện Firefox Quantum đã cho người dùng Mac và Windows tải về, mời anh em trải nghiệm.

Cũng trong dịp này, Mozilla cho hay họ đã bỏ Yahoo và chuyển về sử dụng Google làm trình tìm kiếm mặc định cho người dùng Firefox ở một số quốc gia (tất nhiên bạn vẫn có thể đổi công cụ tìm kiếm mặc định nếu muốn). Năm 2014, Mozilla chia tay Google để sang chơi với Yahoo cho người dùng ở Mỹ, tuy nhiên hãng vẫn không cảm thấy trải nghiệm của người dùng là tốt nhất nên trong bản Firefox Quantum họ đã khắc phục điều đó.

Được biết hợp đồng ký năm 2014 kéo dài tới 5 năm, tuy nhiên trong đó có điều khoản cho phép Mozilla dừng hợp đồng nếu Yahoo bị mua lại (và họ đã bị mua bởi Verizon) hoặc Verizon sẽ trả cho Mozilla 375 triệu USD mỗi năm. Rõ là Mozilla đã chọn cách đầu tiên rồi. Và nếu bạn chưa biết thì doanh thu từ việc thiết lập trình tìm kiếm mặc định chính là nguồn thu lớn nhất để Mozilla duy trì hoạt động với số tiền khoảng 300 triệu USD mỗi năm (không biết hợp đồng mới với Google được bao nhiêu tiền, có lẽ cũng xấp xỉ con số này).

Nguồn: Mozilla
224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đang chạy bản linux và so sánh thử xem sao
Máy tính 16 GB Ram và xài SSD nên không quan trọng vụ Ram lắm 😆 chỉ có xài laptop thì lo thôi.
@hongducwb e mới 50 60 tabs đã thấy kinh, gặp bác thua.
mà bác làm j mà tận 1000 tab vậy hay test thôi
alex.hn
CAO CẤP
6 năm
@Topic nhảm Không hiểu ah- người ta đang nói về cái ý khoe RAM lắm ko thèm để ý thôi. Đây là ví dụ về việc RAM 16GB hết veo khi sử dụng browser thôi. Còn thích bàn thêm về version nào thì mắt sinh ra để trang trí chăng mà ko biết
@alex.hn Thấy phù hợp nhu cầu sử dụng là được rồi, còn chuyện 16GB to hay nhỏ đâu có quan trọng mà phải doạ người ta làm chi 😆
@hypous 😁
levu136
CAO CẤP
6 năm
Tốt thì tốt thật nhưng thói quen dùng chrome rồi, dữ liệu các thứ cũng đồng bộ hết lên chrome
TqTTpT
TÍCH CỰC
6 năm
@levu136 bạn cũng có thể tạo acc sync trên firefox và import mọi thứ trên chrome vào mà 😁
mình đang dùng thử thấy khá ổn
@TqTTpT nhưng vấn đề là chrome nó đồng bộ giữa các thiết bị theo thời gian thực.như em giờ có vài thiết bị ví dụ đang theo dõi cái gì ở nhà mà phải ra ngoài đường.cầm lap hay đt theo thì vào lun không cần tìm lại mất công. đánh giá chrome cao nhất ở điểm này
Atula Thanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@levu136 me too ram 8gb rối không lo
@levu136 chuẩn bác giống em dùng chrome đồng bộ hết các thiết bị ,phụ thuộc nên không đổi thì đúng hơn 😁:D:D
dn9116
TÍCH CỰC
6 năm
@levu136 ngoài chuyện đồng bộ ra thì thằng chrome extension cũng ngon hơn firefox. Vừa cài xong, thiếu mấy cái mình cần nên chắc chia tay quá 😔
Tiếc là firebug chưa hỗ trợ phiên bản trên 50 nên vẫn phải đành nằm lại vậy 😔
tiendatpkgl
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vietdevelop Các tính năng của Firebug hiện có trong Firefox Developer Tools rồi thím.
https://hacks.mozilla.org/2017/10/saying-goodbye-to-firebug/
@buonvimua mình lại thích cái mặc định của Firefox hơn, nhưng mà cũng ít dùng. Chủ yếu vẫn là Dev Tools của Chrome
CBDancer
TÍCH CỰC
6 năm
@vietdevelop tích hợp vào bản này luôn rồi không phải riêng add-on nữa bạn
namwest
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vietdevelop ctrl + shift + I
Giờ mình toàn dùng cái này chứ ko dùng firebug nữa 😃
prince8882
TÍCH CỰC
6 năm
Đang dùng cốc cốc vì hỗ trợ download nhanh không phải cài thêm IDM và torrent. Nếu firefox có hỗ trợ thì sẽ trải nghiệm.
prince8882
TÍCH CỰC
6 năm
@adobe666 adblock bác
prince8882
TÍCH CỰC
6 năm
@buihai EM chịu. Cái nhân IDM được Cốc cốc nhúng sẵn vào trình duyệt rồi nên không phải cài thêm. em thấy tiện đỡ cài lắm lằng nhằng.
tht4mat
ĐẠI BÀNG
6 năm
@SilverWolf501 đính chính IDM max là 32 threads nhé.. 😃
@tht4mat em bảo nó thường dùng 8 cơ mà lol nếu tăng quá 8 thì sẽ có 1 cảnh báo kiểu không nên xài quá 8 =))
để tải về. nếu ngon thì dung luôn
chạy êm nhưng mình dùng nó kèm theo công cụ duckduckgo.com + kaspersky VPN để đi tìm kiếm riêng tư vào buổi tối (if you know what i mean)

còn chrome thì mình xài chủ yếu
thanhdong22
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dương liệt xin bro share thêm vụ duckduckgo.com + kas VPN
many thanks
@dương liệt xin ít key word bác ê :3
@nospecial ko cần đâu bạn
vào cài đặt trong Firefox và chọn"ko bao giờ ghi nhớ lịch sử"
@playgirlhp mình liệt hơn 6 tháng rồi 😔
Nhớ cái thời Win XP ngứa tay xóa " Cáo Lửa " trên PC ở nhà thế là bị la" m xóa Cáo Lửa của tao đâu rôỳ, sao tao lướt web đây ... " .. :p
PentiumT
TÍCH CỰC
6 năm
Trước dùng bản beta trên win gặp lỗi với unikey nên gỡ đi. Ko biết bản này ok chưa ae?
Yasuko
TÍCH CỰC
6 năm
@PentiumT Chuyển sang dùng GoTiengViet đi bạn.
CpT
TÍCH CỰC
6 năm
@PentiumT Có cái extension AVIM vừa nhanh vừa nhẹ sao ko xài bạn? Cài bộ gõ chi cho mất công
protk2
TÍCH CỰC
6 năm
Hình như Add-on vẫn chưa ngon!
Mình dùng chrome vì nó đồng bộ mật khảu của mình với điện thoại. Chứ không cũng chuyển qua firefox dùng chính rồi
@hiepthong firefox có đồng bộ cho điện thoại mà bác ơi. dùng chorme trên ios gõ toàn bị nhảy chữ ghét vãi 🆒
@DuyKhanh_1994 đồng bộ cũng phải tạo thêm tài khoản
====> nản
truongan106
ĐẠI BÀNG
6 năm
@DuyKhanh_1994 Chỏme trên ios fix lỗi gõ tiếng việt trên thanh địa chỉ rồi bác ơi. Update mới mấy ngày nay
autk08
TÍCH CỰC
6 năm
Phần mềm giờ cần ngon, còn tài nguyên thì dùng hợp lý là được chớ không cần keo kiệt. Dù sao cũng thêm sự lựa chọn cho các máy đời cũ.
Không đồng bộ được từ Chrome qua thì cũng chán...
@Ga2018 Trên máy tính thì tất cả đều import lẫn nhau đc nhé
@Ga2018 e import nó báo finish mà ko có hiện bác ơi. Em đang dùng coccoc, mà cũng ko set đc tiếng việt đc. Như kiểu này bản bị lỗi sao đấy
rhwoarang
ĐẠI BÀNG
6 năm
@rhwoarang Mình import trên máy tính giữa FF với Chrome, ko xài CC nên ko biết 😆. Cứ import trên máy tính xong sync phát là điện thoại có luôn nhé.
dattienn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ga2018 Nếu bạn muốn đồng bộ các bookmarks giữa Chrome và Firefox mà không mất công import đi import lại nhiều lần thì có thể sử dụng một số dịch vụ như Raindrop.io (có extension cho Chrome và Firefox luôn)
huytungst
ĐẠI BÀNG
6 năm
Laptop mình kết nối mạng bình thường, EDGE hay Cốc cốc vào mạng vẫn ngon, còn Firefox thì 2 hôm nay không vào được web nào cả ngoại trừ gmail chỉ loát được giao diện lên rồi cũng không làm được gì trên đó. Nhờ anh em chỉ giúp nguyên nhân.
nhanh mượt.sài từ hôm qua đến h.
Tối hôm qua cài thử rồi, ít ăn ram hơn chrome một ít thôi được cái lướt web nhanh dã man luôn :v
tqt8688
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình vẫn dùng FF là chính . Bởi vì tính năng quản lý bookmark bằng cách kéo thả tab rất ngon. Chrome không có vụ này
@tqt8688 chrome có hết mà bạn
do bạn ko biết đó thôi
@tqt8688 Toàn dùng Firefox và Edge vì nó nhẹ. Chrome nặng kinh. Cái tội chơi xấu, lưu offline mọi thứ để ăn gian vụ tải web nhanh hơn. Chỉ tổ hại máy.
@exciterc hại đâu bạn?
mình xài vẫn như thường
cứ 2 tháng mới xóa 1 lần
@dương liệt Xoá chỗ nào vậy bác ? E dùng lâu rồi mà ko để ý dụ này
@dương liệt Nó lưu offline nhiều hơn Firefox và Edge dẫn tới đầy RAM và mất dung lượng ổ C. Việc lưu này giúp Chrome chạy nhanh hơn vì ko phải tải lại nhiều thứ online. Nhưng rõ là gây nặng máy. Đây là nguyên nhân Chrome nặng nhất trong các trình duyệt.
công nhận là siêu ngon nhưng về khả năng đồng bộ thì vẫn không qua đc chrome 😔( mọi thứ lịch sử, dấu trang đều đc đồng bộ tức thì
auhghtoitan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anh.duong.218 đăng nhập gmail vào thì đồng bộ tốt mà. mình dùng thấy ok. đéo dùng chrome nữa
@auhghtoitan giờ chrome trên điện thoại nó di chuyển thanh địa chỉ xuống dưới nó dễ dùng hơn với màn to còn firefox vẫn ở trên top bất tiện quá k biết move xuống dưới kiểu gì
@anh.duong.218 Chrome nó dính với android thôi nên khó bỏ. Chứ sync ff giờ cũng ngon rồi. Cứ vào nhập tài khoản là về mà
vnltue
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhanh thì có nhanh thiệt, nhưng nó ăn CPU và RAM cũng khá khủng bố (các bác để ý các tiến trình con của nó nhé, cộng tất cả lại thì nó xơi RAM cũng nhiều đó - Đang dùng version 32bit)!😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019