Intel sẽ bắt đầu bán CPU Coffee Lake sản xuất tại Trung Quốc từ 15/12, vẫn đảm bảo chất lượng

agp8x
19/11/2017 15:9Phản hồi: 63
Intel sẽ bắt đầu bán CPU Coffee Lake sản xuất tại Trung Quốc từ 15/12, vẫn đảm bảo chất lượng
Intel vừa qua đã xác nhận sẽ sử dụng thêm nhà máy ở Trung Quốc để tăng sản lượng CPU Coffee Lake, đáp ứng sức cầu lớn của thị trường mùa cuối năm. Nhà máy mới nằm trong chương trình "Copy Exactly!" của Intel, với dây chuyền được sao chép nguyên bản nên chất lượng sản phẩm vẫn sẽ được đảm bảo.

Nhà máy chính lắp ráp và kiểm định CPU Coffee Lake (hay còn biết đến với tên Core i thế hệ thứ 8) đặt ở Malaysia hiện vẫn chưa thể đáp ứng được nhu cầu của người dùng. Đặc biệt là 2 dòng 8600K và 8700K, vốn rất được quan tâm bởi khả năng ép xung, vẫn tương đối hiếm hàng. Chính vì vậy mà việc bổ sung thêm một nhà máy nữa tại Chengdu, Trung Quốc là điều tất yếu.

Nếu bạn lo ngại việc chuyển sản xuất sang Trung Quốc sẽ ảnh hưởng đến chất lượng thì câu trả lời là không. Tất cả các nhà máy sản xuất và kiểm định CPU của Intel đều nằm trong chương trình "Copy Exactly!". Điều này đồng nghĩa với việc muốn đạt được tiêu chuẩn, các nhà máy này đều phải sử dụng cùng một phương pháp sản xuất và kiểm định giống nhau. Và dĩ nhiên, chất lượng sản phẩm cũng được đảm bảo dù sản xuất ở bất kỳ nơi nào trên thế giới.

Các CPU Coffee Lake được sản xuất ở Trung Quốc sẽ bắt đầu đến tay người dùng từ 15/12 tới.

Theo Techpowerup
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

intel trở lại.

p/s thấy nhiều review đánh giá cao con 8600K về giá và hiệu năng...
dukichlang
TÍCH CỰC
6 năm
@00986 mình nhầm Ghz
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
@dukichlang Cho chiêm ngưỡng bộ dàn
dukichlang
TÍCH CỰC
6 năm
@zutowa i5 8600k.png
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
@dukichlang Chơi game chắc đã. Bác xài gpu j
Bùi Lâm
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có thêm lý do để chuyển qua AMD hehehe
Bùi Lâm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hải6791 Xài rồi bạn ơi. Lúc trước xài laptop chạy con Phenom X4, mua năm 2011, chạy phà phà. Xài cũng 3 năm bị chết chip VGA nên tiêu luôn cái lap hahaha.
Bùi Lâm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngockhanh1988 Ý bạn là sao? mình không hiểu bạn cmt gì cả!?
@Bùi Lâm AMD cũng sx ở Trung Qốc luôn 😁
Bùi Lâm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@@nh Phú AMD mà có sx ở china thì...cũng xài luôn chứ sao hehehe. Thằng nào tốt hơn thì xài thằng đó thôi. Tui cũng cả bộ xiaomi đây. Mà tui có chê hàng china đâu ta!?
nvmnghia
ĐẠI BÀNG
6 năm
thế trước khi có Copy Exactly ý là chỉ có một dây chuyền duy nhất sx một loại cpu, cho dù intel có cả chục fab trên thế giới à?
@nvmnghia Tất cả các nhà máy sản xuất và kiểm định CPU của Intel đều nằm trong chương trình "Copy Exactly!"

Trước khi có Copy Exactly thì mình nghĩ intel nó mới có 1- vài lab thôi 😃
nvmnghia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@gfsrhgfdgf1 vậy thì nó xây thêm vài fab như thế nữa thôi, có gì phải "copy exactly" ?
@nvmnghia À để quảng cáo cho dễ, thay vì nói đi nói lại là tất cả các fab đều đc xây dựng giống hệt nhau thì từ cái fab thứ 2 nó đưa ra cái tiêu chuẩn Copy Exactly cho tất cả các fab từ đó về sau thôi mà :V
Justee
ĐẠI BÀNG
6 năm
Intel giỏi.. ém hàng :3
eaglet_no1
TÍCH CỰC
6 năm
Latop của mình i5 sandy bridge )) mà dùng thấy sướng hơn mấy dòng sau này toàn tiết kiệm điện )))
@eaglet_no1 Bác làm e có nghị lực để chuyển từ Core 2 Duo sang Core i Gen 2nd " Sandy " thay vì đám i3 Skylake mắc như quỷ 😁 :p
amio1st
TÍCH CỰC
6 năm
@quynhmatroi Đang dùng Q9550 nên lên hẳn i8 ko ta :D.
eaglet_no1
TÍCH CỰC
6 năm
@mhieu90 máy nó dày chà bá với nặng nên toàn bỏ 1 chỗ thôi, thi thoảng đi đâu mình cắm điện ở đấy 😁:D:D
eaglet_no1
TÍCH CỰC
6 năm
@Fbiprohj dòng U chính là thay cho dòng M hồi xưa mà nhỉ, toàn cho laptop để mỏng nhẹ pin lâu 😁:D. bù lại hiệu năng
"Vẫn sẽ đảm bảo" có khác đảm bảo tuyệt đối không ta ?
Không sợ TQ copy công nghệ sao.
@Đu Máy Bay chấm com nhà máy của intel chứ có phải đưa hãng khác gia công đâu 😁
@Đu Máy Bay chấm com Copy hộ =)), thứ duy nhất TQ không làm được đến giờ là mấy con chip máy tính nên lúc xây dựng siêu máy tính cũng phải đặt hàng vài chục ngàn con xeon của intel đấy =)), chip chứ ko phải đồ chơi chỉ cần nhìn là làm được =))
cuongphoenix
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hồ Đăng Khoa Xưa rồi ông ơi, con Sunway TaihuLight đứng đầu top500 siêu máy tính dùng 100% đồ TQ rồi =))
@Đu Máy Bay chấm com khoản này khựa mà cop đc chỉ có khựa dùng thôi bạn .
@cuongphoenix Trời má nó ko dùng nền tảng X86 của intel mà nó dựa trên nền tảng chip máy tính của ARM và sử dụng mã nguồn dựa trên linux đó mấy man :v, ko phải TQ ko tự làm chip được nhưng những ứng dụng của siêu máy tính cho khoa học đều phải dùng những mã nguồn cơ bản đó mới chạy được
https://www.nextplatform.com/2016/06/20/look-inside-chinas-chart-topping-new-supercomputer/
đã hiểu vì sao TQ tiến bộ như vậy, nhưng phải chịu ô nhiễm.
@zozolozozove giờ nó cũng giảm nhiều so với trước rồi , Hà Nội độ bụi bẩn đo đc còn hơn gần gấp rưỡi bắc kinh kia kìa 😆
ko biết khi nào dòng cpu này mới có trên macbook pro
Gates
TÍCH CỰC
6 năm
@hoangphithanh Chỉ mơ thôi bạn. Đến 2017, Macbook pro bản mới nhất vẫn còn dùng chip thế hệ 2, năm 2011. Bạn tin nổi cách làm ăn kiểu đồ đá đó ko? Hút đến tận tuỷ.
@Gates thế hệ 7 mà bác kabylake mà. bác nhầm hay sao ý. apple dạo này hay update cấu hình dòng macbook pro lắm bác
@Gates Bác này chắc đang thời đồ đá à Cập nhật thông tin nhanh ghê nhỉ
LuisYuri
TÍCH CỰC
6 năm
dù coffee lake có mạnh hơn Ryzen đi chăng nữa mình vẫn sẽ ủng hộ AMD vì ngăn chặn Intel hút máu người dùng
Cao_Hải
ĐẠI BÀNG
6 năm
@LuisYuri Bác ko chờ là chuẩn, công nghệ thay đổi hàng năm, nếu chờ thì cứ chờ mãi thôi 😆
Nhưng build tầm này thì phải chịu giá RAM siêu cao, mình nhớ ngày này năm trước giá RAM 8Gb < 1tr, giờ lên hơn 2tr rồi. Hơn nữa, chip Ryzen thì phải đi với RAM bus cao thì mới khai thác hết tiềm năng => giá càng trên trời 😔
Bahamutzero
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bangtown bạn có biết thời gian ryzen 2 ra khi nào không?
LuisYuri
TÍCH CỰC
6 năm
@Bahamutzero cái này mình ko biết nữa....nhưng mà chắc chắn là sau 1 bước nhảy vọt như Ryzen thì 2-3 năm sắp tới sẽ ko có thay đổi quá nhiều về hiệu năng đâu bạn...thoải mái thôi
LuisYuri
TÍCH CỰC
6 năm
@Cao_Hải thật ra mình cũng lăn tăn vụ bus ram cho Ryzen trước khi mua...mình lên tomhardware vs youtube đọc thì sự khác biệt giữa bus 2400 và 2666 gần như là ko có về hiệu năng...còn bus 2400 và 3000 trở lên thì sự khác biệt chỉ thể hiện khi test benchmark cỡ 5-7% và khi chơi game cỡ 7-9fps...còn khi mình sử dụng thì hầu như cũng chẳng nhận ra sự khác biệt...bởi v nên mình nghĩ cái vấn đề bus Ram đối với Ryzen chỉ có ý nghĩa với dân chơi ép xung vọc máy tính thôi...còn nếu tập trung vào trải nghiệm sử dụng bình thường thì chỉ cần bus 2133 là đủ

btw, dự kiến giá RAM DDR4 từ nay tới hết năm 2018 sẽ còn tăng nữa cho nên cứ quất sớm trước khi quá muộn bác êi :v
TiaMi
TÍCH CỰC
6 năm
:v nghĩ là intel nên công bố cpu sẽ sản xuất tại trung quốc chất lượng vẫn tốt nhưng giá thành rẻ hơn phân nữa
Chip china mua về ép cho chết để đi bảo hành cho vui.
Chắc chủ yếu bán cho chính phủ TQ. cách đây 2 năm chính phủ Mỹ đã tìm cách hạn chế Intel bán chip cho chính phủ TQ vì họ sử dụng chip intel trong các siêu máy tính, các siêu máy tính của TQ nay toàn đứng top trong những cỗ máy tính mạnh nhất thế giới. Chắc intel cay lắm nên giờ đặt luôn nhà máy ở TQ 😃
alex.hn
CAO CẤP
6 năm
Bts cái title: "..CPU Coffee Lake sản xuất tại Trung Quốc từ 15/12, vẫn đảm bảo chất lượng" - lại còn phải nhấn mạnh là vẫn-đảm-bảo-chất-lượng, thế hóa ra chẳng phải là cách nói gián tiếp bảo rằng hàng sản xuất tại TQ thì thường khó/không đảm bảo chất lượng à?
Đã là tiêu chuẩn công nghiệp có hệ thống QC thì về lý thuyết mặc định là phải đảm bảo chất lượng rồi mới xuất ra thị trường và không cần phải nhấn mạnh thêm về điều đó chứ lị. :p😁
Xperios
TÍCH CỰC
6 năm
Tiêu đề thì ghi nhà máy sản xuất, nội dung thì ghi nhà máy lắp ráp và kiểm định
Liên quan vãi, viết nhăng viết cuội thế này mà cũng cho lên trang chủ.
Bao giờ có 10nm hay 7 nm
Intel làm cái quạt lởm quá! cho cái quạt như của Ryzen thì ngon! 😁
Nhà máy ở việt nam intel sản xuất gì nhỉ
@[HD]YêU cÔnG NgHệ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019