iPhone của anh em có đang bị nóng, tự khóa màn hình và respring không?

Duy Luân
2/12/2017 0:44Phản hồi: 745
iPhone của anh em có đang bị nóng, tự khóa màn hình và respring không?
[Đã tìm ra nguyên nhân] Update: Apple đã phát hành iOS 11.2 để khắc phục vấn đề, mời anh em lên ngay.

Lỗi được xác định là do tính năng gửi thông báo từ các app đang cài trên máy mà không qua Internet - gọi là Local Notification - đang bị xung đột về thời gian với iOS 11.1.2. Tính năng này có một số thay đổi trên bản iOS mới nhưng vì phía Apple làm ẩu lên gây vòng lặp với những app chưa kịp cập nhật. Một số ứng dụng phổ biến đang dùng tính năng này là Apple Calendar, Money Lover, Headspace... Nếu bạn đang có cài những app này, hãy gỡ chúng ra tạm thời đợi Apple sửa lỗi. Sau khi gỡ xong, bạn có thể bật lại giờ và chỉnh múi giờ về lại Việt Nam như bình thường nếu trước đó có thay đổi, còn không thì thôi.

Bài gốc: Nhiều anh em trên Group Tinhte cũng như trong danh sách bạn bè Facebook của mình đang gặp vấn đề iPhone tự động khóa màn hình sau khoảng 1 phút sử dụng, có người thì bị respring (đang sử dụng thì app thoát ra ngoài có màn hình đen xoay vòng) và đặc điểm chung là máy tự nhiên nóng rang mặc dù chẳng làm gì. Điều đáng nói là nó ảnh hưởng khá nhiều máy, từ iPhone X, iPhone 7 Plus, iPhone 6s và chỉ mới xuất hiện sáng nay thôi. Trên iPhone X của mình không bị nhưng chiếc 7 Plus JetBlack cũng đã dính đòn. Một vài bạn đã khắc phục được bằng cách vào Cài đặt > Cài đặt chung > Đặt lại > Đặt lại tất cả cài đặt. Có bạn hoảng quá đi restore máy thì cũng không còn bị. Có anh em nào cũng gặp vấn đề như này không?

Update: một số anh em báo rằng vào Cài đặt > Cài đặt chung > Ngày & Giờ, chỉnh ngày thủ công lùi lại 1 tuần cũng khắc phục được vấn đề. Phải làm nhanh tay chút nhé. Có thể sẽ bị lại 1 lần nhưng sau đó hết, sau khi chỉnh ngày xong thì một số app sẽ không còn chạy được do bị lỗi xác minh thời gian. Tạm thời nghe gọi được trước, giờ chờ Apple khắc phục thôi.

Update 2: một số đại diện hỗ trợ của Apple nói rằng set ngày về trước 1 ngày sẽ khắc phục được vắn đề. Hiện tại Apple đang bị nhiều người than phiền nên họ sẽ không thể hỗ trợ hết mọi cuộc gọi. Nhóm kĩ thuật đang làm việc để khắc phục.
  • Một số cách có thể thử áp dụng: đổi timezone sang Honolulu, dời ngày 1 ngày hoặc 1 tuần về trước (như trên), vào cài đặt để reset lại tất cả settings (hướng dẫn đầu bài, làm 2-3 lần)
  • Một số cách không có tác dụng: khởi động lại iPhone, hard reset bằng cách nhấn nguồn + home, cài lại app
Một số dự đoán sơ lược: vì lỗi không xuất hiện từ trước mà tới hôm nay mới bị nên mình nghi ngờ cơ chế đồng bộ, thu thập dữ liệu nào đó của iPhone đã gặp lỗi. Lỗi này có thể là do các công cụ theo dõi việc sử dụng máy không sync được với máy chủ Apple nhưng lại không có cơ chế timeout khiến máy cứ check liên tục và cuối cùng bị crash do kết nối không thành công.

Cũng không loại trừ cơ chế tự đồng bộ thời gian của Apple bị lỗi ở phía server thời gian của hãng làm cho hệ thống check liên tục nhưng không được và cuối cùng bị sập, dẫn tới tình trạng như anh em đã thấy ở trên. Việc một số anh em chỉnh lùi ngày lại thì máy hết bị khùng, tức anh em đã tắt cơ chế đồng bộ giờ tự động, là minh chứng khá rõ ràng cho việc đó. Anh em nghĩ sao?
745 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Linh EDRA
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình ko thấy.
@vtb center Các trẻ trâu seeders dạo này vẫn cắn càn tích cực nhỉ. SS của tụi mày có dìm nữa dìm mãi thì ng có tiền vẫn mua iPhone thôi. Relax đi e ;)

khanhtuoi
TÍCH CỰC
6 năm
@Khánh Bee sau hàng loạt bài chê bai, dè bỉu của hắn( trước là ragefighter và luanth) tôi có thể kết luận cái tên vtb này đích thị seeder
@Khánh Bee Iphone x không dùng face id?
@cauteo Sao ko? Đang nhìn vào màn hình 7+ 😆
Bực nhất đang chơi game bị out, tức vl thím Tim này
phongthanjkm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Du210786 đừng để tiết kiệm pin anh
@phongthanjkm 😁
@see022 mày làm cứ như ở dưới quê lúc năm thìn bão lụt không bằng, thằng sống ảo.
@see022 thử cho t mượn xem 😁:D:D
Ip7 ko bị, nhưng mà mình xài bt cũng hay bị nóng máy vùng gần camera, rất nóng.
App fb lâu lâu load ko dc.
nvdk
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nguyễn Châu BR Cùng cảnh ngộ, không biết nó nóng từ lúc nào. Lúc cầm lên thấy nóng rát luôn, lột ốp để quạt nó vẫn nóng. Khởi động lại máy thì hết.
@T-MobileVN vậy là chắc dính vi rus độc lạ rồi, chứ khi khong ai cũng bị tại thời điểm này chứ.
T-MobileVN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nvdk Bạn thử : Đặt lại tất cả cài đặt và Xoá nội dung cài đặt coi sao.chứ mình làm 1 phát máy chạt 11.1.2 ổn mà k bị nóng cam nữa
khanhduytn97
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vtb center Bỏ hẳn ngăn đá 1 phút cho nó lạnh hẳn luôn ấy bác 😆)
Kte
TÍCH CỰC
6 năm
Đang viết comment thì bị , phải viết vài lần 😔(((
Renvies
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vtb center Làm theo hướng dẫn lùi lại ngày về 1 hôm hết bị rồi nha bạn
@Renvies ghê vậy bạn. Để tôi lên 11.1.2 rồi lùi về thử xem sao. sáng giờ out ra hoài bực quá. Thanks bạn nhé.
@Renvies bị y chang bác
@Renvies đã làm theo bạn, lùi về 1 ngày tạm ổn. 😁.
7lus của mình thì không bị. Còn X thì không biết vì chưa mua được, chắc phải chờ đến 8/12 có máy xem có bị không.
@cienkang ko đọc cũng biết 99,99% ifan sẽ trả lời ko bị sao, phải nói sức nín nhịn của họ giỏi thật.
@Fan_phong_trào 😁 miễn còn nghe gọi được là ok.
damnthing13
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mới bị respring sáng nay...
Sáng giờ vẫn chưa thấy bị gì cả.
tiennv12
ĐẠI BÀNG
6 năm
Iphone se sáng nay cũng bị.
sieutien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tiennv12 Mình chung cảnh ngộ, phải reset hết thì mới hết. Vãi thật.
@tiennv12 Bị gì thế sao máy m k bị nhỉ?
hiepsitihon
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tiennv12 Của mình không bị, cũng SE
@Vi Công Định Máy bạn có dùng vpn ko?
@parkcheungsoovn K bạn ơi ! SE 9.3.3 mà :v
mkien80
TÍCH CỰC
6 năm
iOS 11 giờ vẫn còn phát sinh nhiều lỗi nhỉ !
@mkien80 Nó mà tích hợp vô các tính năng bằng với con note chắc lỗi tè lè luôn quá. Nội tính năng trên màn hình cạnh thôi là cả trăm rồi.
buihai
CAO CẤP
6 năm
@vtb center Vớ vẩn Note copy chức năng của iP nhé, mấy chức năng đó Apple đã nghiên cứu trước 5 năm chưa tung ra thôi
@buihai Biết mà 😁. Kỳ này kêu không kéo bị kiện sút quần nữa. Nhớ đăng ký bàn quyền.
catinuk
ĐẠI BÀNG
6 năm
nhà mình có 2 máy 5s chạy IOS 11.1.2 đều bị, máy của bà xã còn kêu bíp bíp cả đêm
@catinuk 5s mà dám lên 11 thì đúng là gan nè 😁. 5s của mình ở dính 9.3.5 luôn mà còn thấy lag, gọi đến tổng đài cần show cái bàn phím lên để nhấn phím nội bộ, lúc nhấn cái bàn phím show lên nó bị lag 1 phát, lần nào cũng bị như vậy
@catinuk Tắt notification của vài app gửi local notification đi chắc ổn. 😁 Reminder, calendar chẳng hạn.
Gnoc 9
TÍCH CỰC
6 năm
@ThietKeWebChuyen-Com máy tối IP 5S, cứ có bản Upgrade nào là Upgrade hết. Có thấy làm sao đâu
Rõ là tài, phần mềm up liên tục, thử nghiệm lên xuống. Tới bây giờ thì lỗi.
Mình không bị lỗi như anh em nhưng cái màn hình notification lại bị lỗi.
empty_83
ĐẠI BÀNG
6 năm
@noridomi Mình đg nói luôn đó là động chủ itinhte này đó. Hắn luôn quan niệm ng dùng 30tr hơn ng dùng 5tr. Hắn đc chê người khác, máy ng khác nhưng ng khác chê hắn thì hắn bảo k đủ tư cách
noridomi
TÍCH CỰC
6 năm
@empty_83 Sorry do ko hiểu ý bạn. Nói chung cái nào cũng có cái tốt cái xấu của nó. Mình thik Android vì tính mở,dễ tùy chỉnh. Thik ios vì mượt mà ổn định. Mà từ khi lên ios 11 thì ko còn vậy nữa rồi,lỗi wa nhiều.
@noridomi đúng đó bạn. Mình dùng cả 2 ios và android nhưng mỗi khi android có up thì không hề suy nghĩ, nhưng ios có up phải vào tinh tế nghe ngóng xem các ông nào up rồi có lỗi lầm gì không. Sợ lắm. Up lên pin tụt như tụt quần hot girl ấy 😁.
mrnhox1590
ĐẠI BÀNG
6 năm
@noridomi em phải đăng nhập vote cho bác, thua mấy thằng cuồng táo quá mức, em là dùng cả hai hệ điều hành ss vs ios, thấy ss mở dùng tiện hơn, thằng ios thì mượt và ngon hơn nhưng ít công nghệ hơn và thật sự mà nói cảm nhận cá nhân thiết kế xấu vờ lờ, cay nhất mấy thằng cuồng táo dùng máy lock xong vào chê adr, theo em thì thích máy nào thì dùng thôi đừng cuồng quá mức như kiểu mấy con bệnh ý.
iPad 10.5 minh len 1 2 phut la bi dinh loi thoat ra ,hjchjc
Chắc do bản update mới lỗi.sẽ vá ngay thôi
Của mình ko bị, bản có khe cắm thẻ nhớ 😁
ipad air 2 của em cũng bị, xóa tât cả cài đặt cũng bị, restore thì hết
@Vinh Duy Tran Đã làm theo lần 2 và ok 😁 New Ipad 2017
@Vinh Duy Tran air1 có bị gì đâu nào , chạy phà phà.
@Vinh Duy Tran Mình restore nhưng không hết. Lý do là do cái Local Notification thì phải. Tốt nhất là tắt thông báo của vài app đi.
ch78
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ko cài fb trên máy và ko thấy bị gì cả.
Ipad air 2 bị hồi tối qua, bực quá reset dòng 2 luôn, và giờ dính ở màng hình acti kg kich hoạt. Thông báo lổi kết nối server, giờ thành chặn giấy rồi, ae nào có cách khách phục kg xin giúp đỡ
P/S: Ipad air 2 bản wifi
@trivietvalues Tks thím, mình cũng đang tính reset lại con air 2. Thôi để từ từ v
nguyenlehuu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trivietvalues khả năng máy đã thay ổ cứng nên sẽ bị thế đó
@trivietvalues Cũng đang tính hỏi, mini4 os 11.1, tối qua coi youtube cứ bị màn hình giảm độ sáng dần rồi tắt nếu ko chạm vào màn hình, giống như kiểu để mà ko xài tự tắt màn hình á, trước giờ ko bị. Ko bít có liên quan lỗi này ko
@trivietvalues Tắt Notification của mấy app nó gửi local notification đi b ak. Ví dụ reminder, calendar, money lover nữa thì phải (money lover k hiểu tại sao luôn.). 😃
rinlez
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình dùng 5s nó bị từ đêm qua
@rinoxo Mình cũng thế. Bị lỗi lần đầu tiên khi qua nửa đêm và vào app Clock để cài đặt báo thức. Chết luôn. Khởi động lại các kiểu mà không được.
thi3f2605
TÍCH CỰC
6 năm
bị từ sáng đây whyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyy
em dùng app TT bị out hoài sep ơi....7plus lâu lâu bị đơ, cảm ứng enter kg ăn, thoát ra hết vào lại thì ok....
xuongrongdem
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tigerosxpro 7+, bị từ tối đến giờ. Muốn điên. Bị sau khi restart máy. Mấy đứa bạn không bị. Các bạn nào chưa bị thì tạm thời đừng restart máy.
@tigerosxpro vào mục thời gian tắt tự động cập nhật thời gian đi bạn. Sau đó chính time tuỳ chính là ok ah. Máy mình bị, mình sữa được rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019