Sony liệu có nên lột xác thiết kế hay chỉ cần hoàn thiện hơn và khắc phục phần viền?

zyzy1908
4/12/2017 8:34Phản hồi: 641
Sony liệu có nên lột xác thiết kế hay chỉ cần hoàn thiện hơn và khắc phục phần viền?
Mình không phải fan của Sony, nhưng mình vẫn luôn cho rằng thiết kế của Sony luôn đẹp, khác biệt, mạnh mẽ và mang đến nhiều cảm xúc khi cầm tay. Dù không có sự khác biệt hoàn toàn so với đời trước, dù nhiều người chê nó nhàm chán nhưng bạn có can đảm cầm lên và phán rằng đó là 1 thiết kế xấu hay không? Điển hình như chiếc XZ1 mới gần đây cũng vậy, có gì hoàn toàn mới không? Không, nhưng xấu thì không hề.

Năm 2014:rolleyes:

Với mình,lỗi của Sony không phải là không chịu thay đổi trong khi các hãng khác đều có những bước tiến lớn, mà lỗi của của họ là họ đã tốt từ quá sớm. Từ khi các hãng sản xuất khác còn mãi mê với nhựa, với bo tròn, với "lưng gù" thì Sony đã mang đến 1 thiết kế 2 mặt phẳng từ kính kết hợp với khung kim loại - một thiết kế sang trọng hơn hẳn. Có lẽ từ mấy năm trước, Sony đừng vội vàng như vậy, làm hết những cái gì có thể làm mà cứ rỉ giọt từng chút như các hãng khác thì giờ đây đã không bị ăn chửi nhiều vậy.

Quan trọng hơn, thiết kế của những chiếc máy Sony vốn đã đẹp rồi. Bây giờ bảo họ thay đổi theo xu hướng hoặc làm một cái gì đó hoàn toàn khác, liệu nó có thật sự thành công không hay sẽ sinh ra 1 chiếc điện thoại Sony có thiết kế dị sau 1 loạt máy đẹp đã có? Và lúc đó, có người sẽ lại nói, "tự nhiên đi học đòi làm chi, đẻ ra con điện thoại quái hẳn". Đó là 1 bài toán khó, nếu bạn làm chưa tốt, bạn sẽ không ngại thử những cái mới. Nhưng khi bạn đã làm tốt, bạn sẽ rất ngại thay đổi.

Mà thật ra, cũng không phải là Sony hoàn toàn không thay đổi gì. Họ không biến đổi thôi nhưng họ có thay đổi 1 số thứ để hoàn thiện hơn - điển hình là XZ1, vẫn là 2 mặt phẳng với vẻ ngoài sang trọng mạnh mẽ nhưng liền lạc hơn, trơn tru hơn và chắc tay chứ không trơn tuột như nhiều hãng khác cũng làm điều tương tự. Và nếu cần 1 sự biến đổi mạnh mẽ hơn, thì mình chỉ mong chờ Sony cắt giảm phần viền trên dưới mỏng hơn 1 chút hoặc đưa 3 phím điều hướng ra ngoài. Đó cũng là điểm đáng tiếc hiếm hoi trên thiết kế vốn hoàn hảo của smartphone Sony. Vậy nên, mình vẫn ủng hộ Sony đi theo ngôn ngữ thiết kế riêng của họ từ trước tới nay mà không hoà tan vào xu hướng hiện tại để giữ cái chất riêng của mình, họ chỉ cần tiếp tục hoàn thiện hơn nữa những điểm chưa hài lòng như phần viền mà thôi.

Còn anh em thì sao, anh em liệu có cùng quan điểm hay mong đợi 1 sự lột xác hoàn toàn của Sony? Ngó thử 2 concept dưới đây, 1 giữ nguyên và thu nhỏ viền và 1 biến đổi để cho mình biết quan điểm của anh em bằng bảng khảo sát dưới cùng nhé. cảm ơn anh em.

untitled.13.jpg untitled.18.jpg Sony-Bezel-less-smartphone-1100x1166.jpg

Nguồn hình: Mettifarhang, Khang Le​
641 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sony nên cải thiện hơn.
Từ viền, giá cả, tính năng..... tất tần tật.Thay đổi nhanh trước khi người yêu mến SoNy chạy sang các hãng khác.
Vẫn mê cái chất SONY ( nhưng mà là sonyericson 😃 p
@phongba046 vậy là bác càng phải ra ngoài nữa 😆))))), chả phải là tới giờ iphone 3GS vẫn còn bán ngoài thì trường à? :D:D
@định mệnh con nhện Đùa chứ.bạn mang 4-4s ra quán bán chủ quán nó đập cho ấy chứ :D :D :D cách đây gần 2 năm mình mang 5 ra cửa hàng lớn khi mình mua bán lại.Nó còn lắc đầu nguâ`y nguâ.y ko mia mua nữa chi 3-4s. :D :D. :D
@phongba046 Cái đó là nó mua mà, chứ nó bán thì lại khác ^^ bác tra google là thấy thôi, cty t có nhiều người dung ip 4 5 lắm 😃 😃 lock, nhật đủ loại, có người mua ip 6 về độ vỏ lên ip 7 vv... :D:D
A Hoàng
TÍCH CỰC
6 năm
@Loyaltyth09 Đang dùng Sony C5 Ultra Duo đây !
Thay màn một lần...
Bây giờ cảm ứng vùng phím ảo lúc được lúc không ?
Sony nên hoàn thiện tốt hơn: Phần cạnh trên và dưới quá dài !
Giá nên giảm vì: Chát mà không thấy chất !
Với Sony bây giờ không chạm tới Sam chứ đừng nói so găng với Ap 😁

Yêu Sony từ Tivi & Home Cinema đến cái cọng Cable ...
GragonV
CAO CẤP
6 năm
Lột xác là nên, nhưng đừng đánh mất bản chất như LG là dc
@GragonV Đồng ý với bác là LG mất chất từ G5 rồi, sau khi ra con quái V10, nhưng chất của LG không dành cho đại chúng, và ai muốn sống cũng cần phải có tiền (_ _ , )
Tiếndark
TÍCH CỰC
6 năm
concept 1 quá đẹp và nam tính, concept 2 trông buê đuê và thiếu cân xứng
1. Anh em nghĩ Sony có nên biến đổi thật sự với 1 thiết kế mới hoàn toàn?
> Không, chỉ cần hoàn thiện hơn và thu nhỏ viền màn hình..
Sony làm phần cứng tốt, hoàn thiện cao nhưng thiết kế thì quá tệ, cả phần cứng lẫn phần mềm, đã thế còn bảo thủ, chưa out là may rồi
@vinhthanh1086 nó ra ngay đầu năm tại CES 2018 mà muốn dùng chip mới (845) thì phải tháng 6 mới có hàng 😆 mà trong khi IFA tháng 9 đã ra flagship tiếp theo rồi
835 hiện tại cũng quá ok với SONY rồi
kulele
CAO CẤP
6 năm
@vanlinh2905 fan cuồng thôi bào chữa đi, cái đồ sony cùi bắp lạc hậu =))
@vinhthanh1086 Cái gì thằng Genk nói thì nếu không phải bài khen SS thì tất cả đều là để đập các hãng khác. Nên auto vứt chúng vào sọt rác.
mrpdkha
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kulele phán kinh nhỉ 😃
ttanhtu
ĐẠI BÀNG
6 năm
trên và dưới nhỏ hơn tý thì đẹp luôn. mặc dù chưa dùng sony.
cuối năm giảm xz premium khoảng 13tr thì ngon luôn
lecuong6009
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ttanhtu Hôm trước tiki bán 14.000.000 sao ko vào tham khảo?
ttanhtu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lecuong6009 Mình ko biết. Hay vào lazada thôi. Phí quá
manh.cntn
ĐẠI BÀNG
6 năm
AP1811
ĐẠI BÀNG
6 năm
Silver_MT
ĐẠI BÀNG
6 năm
chaobeyeu
TÍCH CỰC
6 năm
sonvnvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Man ti
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu viền mỏng, pin ngon tý thì nhất định sẽ quay trở lại, ngày xưa dùng sony từ 2011-2015 mới từ bỏ chuyển qua iphone!
.Gù.
TÍCH CỰC
6 năm
@carddienthoai.com Bạn có liên quan gì a cardmanhinh.com ko?
haohaovcl
ĐẠI BÀNG
6 năm
@carddienthoai.com Pin sony gio quá ngon bác ơi. Vẫn thích chất Sony hoàn thiẹn tuyệt vời.
> Có, đã đến lúc họ nên thay đổi và cập nhật xu hướng..
sothia0105
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhìn đẹp quá trời, làm trên dưới, 2 bên mõng như hình là quá đẹp
Nên lột xác.chứ sài hoài cũng chán. Bây giờ màn hình cũng thay đổi nhiều rồi. Và nhất là cái giá
xboy9999
TÍCH CỰC
6 năm
Tiếndark
TÍCH CỰC
6 năm
concept 1 quá đẹp và nam tính, concept 2 trông buê đuê và thiếu cân xứng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019