[macOS] Sửa lỗi không thể format ổ cứng mới mua "MediaKit reports not enough space"

Nam Air
11/12/2017 11:26Phản hồi: 36
[macOS] Sửa lỗi không thể format ổ cứng mới mua "MediaKit reports not enough space"
Mình mới mua một ổ cứng 2TB về để làm ổ backup cho Time Machine. Ổ được format sẵn chuẩn NTFS, mình muốn format lại theo chuẩn APFS nên chạy Disk Utility để Erase cái ổ theo chuẩn APFS, thế nhưng vừa nhấn thì ngay lập tức máy hiện lên lỗi " MediaKit reports not enough space on device for requested operation" Tạm dịch là "MediaKit thông báo thiết bị không đủ dung lượng để thực hiện việc format"

Quái lạ, ổ mới mua mà, chưa chép gì mà, tại sao lại có lỗi này? Mình thử lại hàng chục lần với đủ kiểu định dạng từ FAT đến HFS đều bị báo lỗi. Đem ổ qua máy Windows format thì chỉ trong vài giây là xong, cắm vào Mac vẫn nhận vẫn đọc bình thường, nhưng dùng Mac để format thì lại dính lỗi, vậy nguyên nhân do đâu? Có phải do ổ cứng hư không?

Ổ cứng mới mua, mà cứ format là báo lỗi thế này, rất cay

Lỗi này do macOS, không phải do ổ cứng.

Nếu gặp lỗi này, có thể bạn rơi vào một trong hai trường hợp dưới đây:

Nguyên do 1: Với các hệ điều hành như Sierra hoặc thấp hơn, bạn cứ cắm ổ cứng vào, format thành chuẩn exFAT hay FAT hay HFS+ bình thường, không ai nói gì bạn cả.

Thế nhưng với máy chạy High Sierra, bạn muốn format ổ cứng ngoài theo chuẩn APFS thì trước tiên phải đưa nó về HFS+ trước rồi mới format theo APFS được. Nếu bạn lỡ ngay từ đầu chạy Disk Utility và chọn Erase theo APFS thì sẽ dính lỗi này, sau khi đã dính lỗi thì ổ đó sẽ không thể format bằng Mac được nữa.

Nguyên do 2: Mac yêu cầu ổ cứng phải có phân vùng EFI dung lượng lớn hơn 200MB, nếu phân vùng EFI của ổ cứng nhỏ hơn 200MB thì sẽ báo lỗi.

Với cả hai lỗi trên thì dùng Windows format FAT hoặc exFAT thì cắm vào vẫn dùng bình thường, nhưng đưa vào Mac thì không thể format, muốn sửa phải dùng Mac Terminal

Quy trình như sau:

1. Chạy Terminal
2. Kiểm tra xem tên ổ ngắn ngoài là gì bằng lệnh: diskutil list

Quảng cáo

Chạy lệnh xong mình xác định được ổ gắn ngoài tên là disk2, cần ghi nhớ tên này, có thể ổ của bạn là tên khác nhé

3. Chúng ta sẽ unmount cái ổ đó để thực hiện các bước tiếp theo, bằng lệnh diskutil unmountDisk force disk2

Chạy xong sẽ được kết quả: Forced unmount of all volumes on disk2 was successful

4. Chúng ta sẽ ghi dữ liệu zero vào ổ bằng lệnh sudo dd if=/dev/zero of=/dev/rdisk2 bs=1024 count=1024

Bạn nhớ thay disk2 bằng tên ổ đĩa của bạn, nếu ổ của bạn có tên khác nhé, sau khi enter, bạn nhập mật khẩu của mình vào, được kết quả

Quảng cáo

5. Giờ thì thử format theo định dạng HFS+ cho ổ nhé, Dùng lệnh: diskutil partitionDisk disk2 GPT JHFS+ "Elements" 0g
Chỗ "Elelements" là mình đặt tên ổ, bạn có thể thay đổi thành gì cũng được

Sau vài chục giây máy báo thành công là OK rồi, quá ngon

Giờ bạn có thể dùng Disk Utility để Format lại ổ theo chuẩn gì cũng được nhé, kể cả APFS hoặc HFS, exFAT vv và vv

Screen Shot 2017-12-11 at 6.24.44 PM.jpg

Chúc các bạn thành công!

36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mrkissn
TÍCH CỰC
6 năm
Cám ơn bác Nam Air. đã bookmark phòng khi cần tới
crazym
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đánh dấu đề phòng có lúc cần đến.
Kal-el119
TÍCH CỰC
6 năm
Nói chung là Mac ngốc nghếch
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@Kal-el119 đây là tính năng. Nhờ không cho phép người dùng tự làm nhiều thứ thì mới ăn tiền dịch vụ được chứ.
Nói chung apple os chỉ dành cho dân không chuyên, không mày mò, cần gì vác lên trung tâm dịch vụ cho nó xử. Thời gian là tiền bạc mà, mày mò mất thời gian làm chi ;)
Nhớ lại lúc format dùm cái ÚSB của thằng bạn bằng Mac. Format xong rồi cắm vào máy Windows nó chỉ còn 200MB trong khi máy mình nhận đủ :v
bocua
CAO CẤP
6 năm
Nọ phải dùng Disk Management xoá đi xong format lại mới ok.
htux
CAO CẤP
6 năm
Định dạng Apfs này thiết kế tối ưu cho ổ Ssd. Ổ cứng cơ bình thường nên dùng Hfs, vẫn dùng với Time machine đc.
=))) . Ôi đồ Apple.
khicon_9
TÍCH CỰC
6 năm
Hôm trước cài cam cũng bị cái lỗi này đây. Chả biết sao lúc sau lại đc
Cần gì phải phức tạp vậy 😁.

Với đĩa mới mua về thì mở Disk Utility, bấm vào nút View > Show All Devices.

Bấm chọn vào ổ đĩa vật lý gắn ngoài (nhắc lại là chọn cái ổ đĩa vật lý, không chọn phân vùng của cái ổ. Ví dụ ổ WD thì chọn vào dòng "WD Elements xxxxx" chẳng hạn), rồi bấm nút Partition. Đặt tên cho phân vùng, định dạng (HFS+ hay ExFAT hay APFS tuỳ ý), chọn kích thước phân vùng (không muốn chia nhiều thì cứ để mặc định cho nó lấy hết) xong rồi bấm Apply. Disk Utility sẽ tự làm những việc cần thiết để có được phân vùng như ý muốn.

Ở macOS High Sierra, mặc định Disk Utility sẽ giấu các ổ đĩa vật lý mà chỉ hiển thị các phân vùng của những ổ đĩa đang gắn vào máy. Nếu bấm chọn vào phân vùng (không phải đĩa vật lý) mà chọn Erase thì kiểu gì nó cũng báo lỗi như trên.
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
Đúng là đơn giản mà ko quen thì phức tạp há 😁
Mạnh BK
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không liên quan lắm nhưng bộ chuyển đổi âm thanh kia tên gì vậy mn?
Đ hiểu lắm theo mình đọc thì đây là 1 bài dịch sang tiếng Việt, mà bác ý PS là "Cám ơn bạn Arthur Gareginyan đã hướng dẫn" ly kỳ gớm.

Chắc mình cũng làm cái ổ 4TB rồi cũng viết 1 bài rồi PS là cảm ơn bác chủ thớt hướng dẫn
HuluHala
TÍCH CỰC
6 năm
Macbook dỏm lắm software không nhiều. Hiệu năng quá kém, ngoài việc lướt web chẳng thể chơi game gì ngon. Tính tương thích với các nền tảng khác cũng không cao. Xài rất tù túng y như Linux vậy. Mọi người mua rồi sẽ hối hận đấy.
htux
CAO CẤP
6 năm
@HuluHala Nói ngược ah, tui 8 năm xài Linux, mới đổi qua Mac đc 2 năm
@HuluHala Dùng chưa mà ngồi phán
Dùng cái máy mà dây chuyển đổi ngược xuôi. Thấy tội nghiệp
MAC lắm cái vớ vẩn. Hồi nọ lấy dc cái ổ HDD thừa sau khi nâng cấp SSD cho máy tính lenovo. Em muốn chia ổ ra làm 2, 1 để cho backup time machine 1 để lưu dữ liệu. Chia mãi trên macbook không được. Đành phải chia = windows, xong rồi quay lại MAC format ổ làm backup trên macos. Lằng văn nhằng.
@featherchickens Uh Mình cũng bị toàn dùng phần mềm hãng thứ 3 format chứ Mac format toàn lỗi :v
😁 haizzzzzzz lại đi đêm với anh win đao
chim say
TÍCH CỰC
6 năm
ổ cứng 500gb của mình là hàng renew mà mình dùng partition phân vùng không được anh em nào biết chỉ giùm mình với. mình cắm vào cây nó hiện mỗi mbr
schears93
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác thớt dùng DAC gì thế ạ?
Nói chung do cái định dạng mới APFS thôi 😁 mình vẫn đang dùng HFS+ vẫn đủ nhanh chán 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019