Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chỉ có 0,5% thiết bị đã nâng cấp lên Android 8.0

Didu
13/12/2017 4:41Phản hồi: 149
Chỉ có 0,5% thiết bị đã nâng cấp lên Android 8.0
Phân mảnh chưa bao giờ được Google giải quyết dứt điểm và nó vẫn còn tồn tại tới thời điểm hiện tại, bằng chứng là khoảng cách thị phần các phiên bản Android vẫn rất lớn và việc chậm trễ cập nhật lên phiên bản mới nhất. Theo thống kê được Google đưa ra, hiện chỉ có chưa tới 1% tổng số máy nâng cấp lên Android mới nhất là Oreo (8.x), thị phần nhiều nhất thuộc về Android Marshmallow đã ra mắt cách đây 2 năm.

Số liệu mới nhất của Google cho thấy thị phần của Oreo vẫn rất nhỏ khi so với iOS 11 phát hành cùng thời điểm. Chỉ có vỏn vẹn 0,5% thiết bị Android đã nâng cấp lên Oreo, tức là thị phần đó chỉ ngang bằng với phiên bản Ice Cream Sandwich (Android 4.x) từ rất rất lâu rồi. Trong khi đó đã có 52% thiết bị iOS đã lên iOS 11 mặc dù mới ra mắt vài tháng.

Chiếm thị phần nhiều nhất vẫn là Android Marshmallow (6.x) đã ra mắt từ 2015 với 29,7%. Xếp sau lần lượt là Lollipop (5.1) và Nougat (7.0) với 20,2% và 19.3%. Hiện có rất ít nhà sản xuất phát hành bản Android 8.0 cho smartphone của mình, ngoại trừ Google làm với Nexus và Pixel. Vấn đề nằm ở số thiết bị tầm trung và tầm thấp, phân khúc chiếm thị phần rất lớn nhưng chưa bao giờ được hỗ trợ tốt như flagship khi nói tới khả năng cập nhật phiên bản Android ngay cả khi vòng đời vẫn còn.

Nguồn: Google
149 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quyit84
TÍCH CỰC
6 năm
Số lượng người sử dụng Android cao lắm mà ta. Gấp mấy lần iOS lận, sao kỳ vậy ?
@Akay Nhím SE là ruột 6s b ơi. Ip6 lên 11 thì "phê lòi". Họ nói đúng rồi. Android trải dài từ phân khúc siêu rẻ cho đến cao cấp, tương ứng là cấu hình máy sẽ có sự khác biệt lớn. Sự phân mảnh của Android cực cao, mỗi hãng lại có tuỳ biến riêng. Nên không thể so sánh với ios b ah
@Akay Nhím Khi nào iphone chạy android thì lúc đó sẽ hiểu vì sao. Lúc ra con chip nó thuộc flagship rồi, bởi vậy hiệu năng 5s giờ cũng còn ăn đứt nhiều con android mới ra về khoản load ứng dụng. Chưa kể mỗi năm ra có 2 mới đây mới 3 so với như thằng Sam ra 1 năm thì đã là gì. Với lại nó cũng là chiêu bài để bán được sp của các hãng android nữa
@tvhieu cho hoi la khi nao co 8 cho nokia 6 nhi, cung dung nokia 6 ma chan cai camera cua no qua, cham ri
tvhieu
TÍCH CỰC
6 năm
@dark knight 918 Mình đang lên thử bản beta Screenshot_20171222-211738.png
Vấn đề là android muốn lên cũng đâu đc. Muốn lên thì chỉ có mua máy mới 😆
@JoseyHan Lên như ios 11 bây giờ hả bác
Bugati1990
ĐẠI BÀNG
6 năm
@JoseyHan Lên thì phải như iOS 11 này. Càng lên càng lag, càng lên càng nóng máy + bonus cả mớ lỗi vặt. Android chỉ cần ở bản 5.0 là xài tít mù rồi chẳng cần lên luôn.
Thua xa ios, đã lên là phải lên hoài để fix lỗi.
@Duong Ba Khanh Oh, vậy mình nói sai chỗ nào? Bạn ngu hay mình ngu?
@Nguyễn Châu BR ngẫm lại cmt của bác đi kkk
@Duong Ba Khanh Bạn nên đọc cả 2 cmt =))
@Nguyễn Châu BR đúng là iOS đã lên thì khó có mà về đc bản trước đó! 😁 Nhưng điều bất thường trong năm gần đây là Apple họ kô có test kỹ bản cập nhật trước khi cho cập nhật chính thức, nên hay bị mắc các lỗi vặt và fix hoài! 😆 Trước đây thời iOS 6 rất ổn định sau khi nhận cập nhật.
Không biết bao giờ mới có 8.0 cho Note8????
@Masterok Đó là bản cuối cùng..cố tận hưởng đi 😃 😃
@trung76 Note8, S8 xong rồi mới tới S7 của mềnh.
@vinhthanh1086 Đợi chờ là hạnh phúc...ka...ka
Các hãng chơi gốc hết đi
@xuhariver Chơi gốc hết thì android là IOS tù túng à, nếu người ta thích IOS quá như vậy thì ở Mỹ chỉ có IOS làm gì có đất cho android, chẳng qua người ta vẫn còn thích cái tuỳ biến của android

Hjhj
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
@luan.applehater iphone x hả?
@zutowa Không iPhone Ten đó 😆
@luan.applehater Sao cứ phải tre imet làm j thế bác
Kyle.D
TÍCH CỰC
6 năm
@luan.applehater iOS 11.2.1 đâu
mình đang dùng sky , cứ room cook mà phang cũng ok , hiệu năng tốt , còn IOS nâng cấp để ...... phải mua máy mới , nâng cấp để fix lỗi , nói chung được cái này thì mất cái kia , Android dùng sướng đổi lại , còn IOS tóm lại ko có cái icloud thì ngang hàng với Android mà thôi 😁
@hoanghung.tb Thử đem mấy con android cập nhật như ios xem. Mổi con 20 bản cập nhật xem nó cũng nát như nhau thôi
xxTKZ
TÍCH CỰC
6 năm
@hoanghung.tb Ôi đồng dâ,......... À nhầm , đồng bọn đây rồi :D . Em giữ bên mình con Sky A870 vọc Rom cústom đây :D Bác dùng con nào ?
Máy mình mới đc lên 7.1 thì biết bao giờ lên 8 😆))
buihathanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
sài Ipad 4 mini cho tiền cũng không dám update 😃

1 bên thì chăm update mà ko ai lên
1 bên update chậm mà lai hóng lên
Haivl 😃)
@buihathanh Đang xài 11.2, thấy vẫn ổn, ko có j để phàn nàn. Mình ko chơi game
JKer
ĐẠI BÀNG
6 năm
Điện thọai “flagship” mua giá cao ngất ngưỡng mà về bóc ra vẫn còn xài Android cũ, chầu chực nó phát cho cái bản Android mới xài...
@JKer Cái đó gọi là dân công nghệ!
Kiểu như mua lap về là phải cài Win rồi ..... các kiểu thể hiện sự hiểu biết, mua lap có Win bản quyền sẵn chỉ dành cho dân mù công nghệ
Bugati1990
ĐẠI BÀNG
6 năm
@JKer Sướng nhất là các em cừu em thỏ được cập nhật vá lỗi lại lòi lỗi. Chỉ cần lên page iOS Việt nam thôi là xem các em kêu oai oái. :V
MrCent
TÍCH CỰC
6 năm
Ở nhà vẫn có con hàng kẹt ở 0.4% đầu tiên :v
4, 5, 6, 7 dòng nào cũng có 1, 2 con
Đang đợi chú ss đc cho lên 8.0 cho đỡ lạc hậu với đời 😆
jing
CAO CẤP
6 năm
Bên android ng ta từ chối nâng cấp os thôi mà
@jing Sao nghe nói android càng nâng cấp càng ngon mà sao lại từ chối vậy bác ?
@bibinguyen Cừu sao hiểu được, lên càng ngon sao người ta mua máy mới làm gì nên tốt nhất không nâng cấp sẽ bán được sp mới, đơn giản mà
@Du210786 Ra là android cũng thế, thế mà cứ hay nghe nói android càng nâng cấp càng ngon, hóa ra là bị bịp, thanks bác khai sáng.
@bibinguyen Vậy mà khai sáng, càng nâng càng mượt người ta sẽ không mua sp mới, cũng giống như IOS thôi, bạn nghĩ sao khi 5s chạy 11 mà còn nhanh hơn bản gốc mới ra và tiết kiệm pin không, vậy iphone x nó bán cho ch à. Đơn giản cũng là chiêu bài của nhà sản xuất, chưa kể lên nó khoá không xuống được
@Du210786 Chuyện Apple thì nghe bên android đề cập hoài mà bác, lúc nào chẳng nghe chê, biết rõ lắm rồi, dù vẫn tin tưởng người chê dùng iOS, chỉ là bên cạnh việc chê thì họ lại khên android càng nâng cấp càng mượt, nhưng nhờ có bác thì mới biệt hóa ra chuyện đó là bịp, không biết chuyện iOS càng nâng càng chậm có bịp không ?!
Đây là chưa tính đống máy Tàu còn chạy OS chế (bản chất vẫn là android)
SeAx
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lên mà như lên os11 thì thôi cho e xin. Từ khi lên os11các chú cừu cứ ngày đêm miệt mài chờ bản nâng cấp.lên chi vậy
@SeAx iOS 11.2 hiện tại nhìn chung rất tốt nhé
tuhai944
TÍCH CỰC
6 năm
Nếu e nó là ios thì sẽ có 1 cái tile khác.
Đã có 0,5% thiết bị đc nâng cấp lên iOS 11 và không ngừng gia tăng.
@vndkh 0.5 -> 0.51 -> 0.52 ko phải là ko ngừng tăng ah
tuhai944
TÍCH CỰC
6 năm
@tuan9945 ko đấu lại dc với ìfan trong này đâu,

Nó đi sau người ta cái gì thì itinhte nó nói là Xu hướng chung
Người ta đi sau nó thì itinhte nó có bài là: Bắt chước, bốc mùi
itinhte vs icuong
Android thấy lên nó vẫn thế
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Thua Iphone rồi, lên là lag vs lỗi ahihi
Vickk
TÍCH CỰC
6 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Mỗi bản có 1 nâng cấp về tính năng cũng như hiệu năng rõ rệt đó bác, 6x thay đổi giao diện, 7x có chia đôi màn hình, 8x cải thiện pin, nhưng mà nhu cầu bình thường thì 4.4 đủ phang rồi 😁
😆 Lại đi so iOS rồi haizzzzzzzzzzzzzzzzzz
LÊN ĐỂ LÀM GÌ KHI KHÔNG THẤY MẤY CẢI TIẾN CHỨ!!!
Paddy1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bumzz Giờ mình hỏi bạn nhé, nếu nói như bạn là lên cũng chả cải tiến gì thì google tạo ra bản 8.0,8.1 rồi đã chuẩn bị tiến tới 9.0 để làm gì hả bạn, ngta không tốn thời gian vào mấy cái mà theo bạn là không cải tiến đâu.
Thà không lên, chứ lên mới nhất rồi quăng luôn cái máy như iPhone 6 thì ...
@Vịt 2019 Haha nghe các con giời phán là biết chưa có chú nào dùng iPhone 6 trên iOS 11 rồi. Nghe cho thủng nè, chỉ có 6s trở lên mới chạy được mượt thôi. Còn mấy con 1 GB RAM như 6 thì tốt nhất là dừng ở 9, lên 10 cũng đã ức chế rồi đừng nói 11
@hayhayfe Chứng minh sao bạn, mình đã xài và tiễn rồi, giờ đang 7+
hayhayfe
ĐẠI BÀNG
6 năm
@harryhoang1986 😆) thế sao tôi không thấy lag ??? lag của bạn là như thế nào

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119