Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những thiết bị nổi bật của Nokia từ năm 1992 đến nay: sự sáng tạo không giới hạn

Duy Luân
24/12/2017 15:7Phản hồi: 297
Những thiết bị nổi bật của Nokia từ năm 1992 đến nay: sự sáng tạo không giới hạn
Nokia là một trong những hãng tích cực nhất trong việc sáng tạo ra những chiếc điện thoại mới, cả về ngoại hình, cách sử dụng, tình huống sử dụng cho đến phần mềm. Nhiều bạn hẵn sẽ nhớ tới "Chiếc lá", "Thỏi son", N-gage, những chiếc Nokia N Series huyền thoại cho đến dòng Nokia 3310 đen trắng cực kì bền bỉ. Trong bài này mình tổng hợp những chiếc máy nổi bật nhật có khả năng đại diện cho Nokia qua từng thời kỳ để các bạn xem cho dễ và nhớ lại một thời đã qua. Bạn đã từng dùng chiếc Nokia nào? Bạn nghĩ Nokia sẽ quay trở lại thời hoàng kim nhờ Android chứ? Mời các bạn chia sẻ trong bài này nhé.

297 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Yêu, Nokia. Tiếp tục sáng tạo cùng Android nữa đi.
pphuctv
TÍCH CỰC
6 năm
@Coi_chừng_Tao Con Nokia 1520 mà chạy Android thì chắc bây giờ nổi tiếng lắm. Ước gì em nó quay lại: Phần màn hình sẽ chiếm toàn bộ phía trước gói trọn trong phần màu đen của 1520. Có một dãy cảm biến, loa thoại và cam phía trên như S8 chứ đừng như iPhone X. Tất nhiên là cấu hình mới nhất rồi. Máy dày như cũ sẽ cầm chắc tay hơn, và với độ dày đó thì viên pin sẽ đủ dùng 3 ngày. Không cần phải thiết kế bên ngoài nhiều cộng với nhiều fan Nokia trung thành thì điều đó thật... Tuyệt vời.
@pphuctv Mình đã từng mua con 950XL mới, vì trót yêu cái ngoại hình lịch lãm và nam tính của nó, camera tuyệt vời, ăn ngủ cùng nó 1 thời gian dài. Nhưng Windows Phone đã làm mình ghét em nó, chậm như rùa, xài chán bỏ xừ, rườm rà. Cũng cố giữ lại vì khoản camera và cái thiết kế, nhưng càng ngày càng bực, phải chi nó chạy Android thì mình thề yêu nó dài lâu.
tackelua
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pphuctv Đúng rồi, máy dày để thêm pin ok. Máy mỏng nhìn sexy thôi chứ giá trị sử dụng ko có, thậm chí còn gây khó khăn trong việc cầm nắm
Xếp hạng sáng tạo theo em:
1. Nokia
2. Samsung
3. Huaweii
4. HTC
5. Sony, Apple và các hãng Trung Quốc
@anh_ut_sg LG có sáng kiến mà bọn họ làm ko tới nơi tới chốn, bỏ người tiêu dùng bơ vơ. Bị quay lưng.
duyvankm
TÍCH CỰC
6 năm
@YoungBuffalo Sáng tạo về cái gì? sáng tạo quá nên hẻo ah?
minh95pt
TÍCH CỰC
6 năm
@YoungBuffalo để ý con HTC one ra trước rồi ip 6 ra sau đó.
xuanan11
ĐẠI BÀNG
6 năm
@YoungBuffalo thế giới cần sự sáng tạo :3,vì sáng tạo làm thay đổi thế giới
Mr Hùng™
ĐẠI BÀNG
6 năm
chỉ có thể là NOKIA

@iAndroids Thời đó BB là cái gì đâu. Chúng hỏi điện thoại tàu gì mà ngon và đẹp chắc tay ghê vậy mày? Cả thành phố có ko hơn 5 đứa nói BB mắc lắm bọn e chơi ko nổi 😃 đến giờ có lẽ số tưởng dt tàu chắc đã ít hơn xưa vài chục người nhờ hay đọc tinh tế. Mình đã thử con 88 và nó ăn tươi cả 2 con E71 và E72 nhờ khả năng hỗ trợ nhiều việc của nó dù ko có cam và phải công nhận là do sym thật cùi bắp nếu ko là bây giờ cam điện thoại có khi đã 80MP
@nguyenvietthe Mình cũng dùng e63. Thời đó đúng là phê, chat chit siêu nhanh mà ko cần nhìn phím. Bàn phím ngon là cái đáng giá nhất của em nó.
@Mr Hùng™ K có gì nổi bật đâu, cái gì cũng phải nhìn nhận thực tế. Con E71 E72 bàn phím nhỏ, nhấn k thật và quá nhanh mờ chữ
@exciterc Nhưng mà mình nghĩ lại tiếc thật. Hồi đó sinh viên tích cóp được 4 tr mua nó. Nhưng bù lại là những ngày bớt cho người yêu đi chơi. Giờ mà quay lại sẽ k mua. Thật sự là dùng râts thích nhưng cái giá mình bỏ ra đắt quá
Thích nokia và sony ericson chứ ko phải sony bây h.
@cuong_pham 208 y chang mình.
@cuong_pham 208 Cái thời đó đt còn ít, ấn tượng về nó cũng sâu sắc hơn là thị trường bây giờ quá nhiều hãng làm đt, bão hoà hình dáng dẫn đến ít ấn tượng hơn... cái thời có đt là oách rồi thì hãng thoải mái vẽ hươu vẽ vượn, nhưng giờ chỉ sai 1 li như note7 mà đi cả 1 năm đó...bây giờ ít dám mạo hiểm, ít dám đột phá hơn....khi có thương hiệu thì ngta cũng thận trọng hơn... là m thì m vẫn thích Nokia và BBOS 😆
Gachip91
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tình yêu một thời từ 5610 xpress music và 5220 XM. hi vọng sẽ quay trở lại vs nokia
congtu_88
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Gachip91 Nokia con nào có Xpress music đảm bảo nghe nhạc siêu hay 😃 cảm giác hay và ấm hơn cả ipod ý.
mr.tw0
ĐẠI BÀNG
6 năm
"connecting people"
@mr.tw0 Microsoft mua nokia rõ ràng
Hmd trung quốc sản xuất dtdd tq đặt tên nokia . Bà con mua quá trời ủng hộ nokia .
Ngoc7plus
TÍCH CỰC
5 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ bác trả danh hiệu lại đi chứ phát ngôn thế này mà làm Vip thì quá bất công với cộng đồng.
N- Gage chiếc đt mà mình cày game nhiều nhất, bây giờ thì lại không chơi nữa hết thời trẻ trâu rồi
kimthoaduy
TÍCH CỰC
6 năm
@cuongtao2016 N-gage, chiếc đt mình luôn muốn mua nhưng chưa bao giờ mua được!
@kimthoaduy Quý hơn cục vàng 😃 đến lúc chơi game thì nhấn như đúng rồi, được cái nút nhấn bền, đúng chất NO giờ thì
jiji75
TÍCH CỰC
6 năm
@cuongtao2016 Tới bây giờ mình cũng đang tìm game giống Path of Glory của Ngage đây.
@jiji75 Mấy cái game phá đảo, rồi game gì lâu quá rồi đâu còn nhớ nữa hj, chơi mà đúng là nghiền luôn nhu Sky force
kotchia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuongtao2016 cái thời mất mấy tiếng một ngày chỉ để bắn SkyForce :v
1 bài viết ngắn mà 6 7 lỗi chính tả 😔
Sauyeui
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ngày xưa
Symbian never die 😆
hanshooting
ĐẠI BÀNG
6 năm
E vẫn còn 1 vài video ... với gấu thời sinh viên quay bằng 7610.
Nhớ thật... đúng là connecting people
vanty08
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hanshooting Xin link full HD k che nha 😁
hanshooting
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hanshooting Em share xog chắc tan nát, hichic
@hanshooting share cho mình đi mình ko share lại ai nữa đâu
Ngoc7plus
TÍCH CỰC
5 năm
@trungcustom mình hứa chỉ share cho cả thế giới thôi. kaka
một lần trong đời với Nokia n9
đặc biệt từ trong ra ngoài theo đúng nghĩa đen..
đến giờ vẫn không có máy nào mang lại cảm xúc ấy
namlinhct
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Your Life By My Side Bây giờ bão hòa , nhiều lựa chọn lên cảm súc nhạt dần .trước kia góp mãi mới mua được con simbian đời cao , cảm súc dạt dào , nghịch cả đêm.
@Your Life By My Side Mình thúc ông a mua Nokia N9 chạy Meego. Màn Oled, kính 2.5D, camera ổn. Đến giờ này nói thật bọn máy tầm trung mới biết 2,5D là gì. Đúng là Nokia. Còn con Lumia 800 giục thím mua, dùng đc nhưng hẻo WP. @@
@Evolution X màn AMOLED
@Your Life By My Side con N9 vuốt phải nói mướt nhất luôn, cam 8.7 nhưng bắt nét nhanh lắm. cầm đầm tay nữa
@Your Life By My Side Amoled nay gì gì nó đc gọi chung là Oled , vì mình k nhớ cấu hình
nhớ mãi N-gage gắn liền kỷ niệm 1 thời
hunganh309
ĐẠI BÀNG
6 năm
:oops: tình yêu bất diệt với Nokia. Giá như Nokia vẫn còn chính mình, chứ không phải ủy quyền cho 1 cty khác như hiện tại.
namlinhct
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hunganh309 Vẫn chết bạn à vì ít người mua lên phải bán mình.
@hunganh309 Cạnh tranh khốc liệt . Thu không đủ chi .
mrbekei
TÍCH CỰC
6 năm
Nokia và BB là hai hãng điện thoại cho mình nhiều cảm xúc nhất, bây h thì con nào cũng na ná nhau, vô cảm...
@mrbekei Ra siêu thị dtdd vuốt xs max là có cảm xúc
buihai
CAO CẤP
6 năm
Nếu Nokia sáng suốt chạy theo Android thì giờ có khi Samsung còn phải hít khói

Đáng tiếc là bị thằng Spy nó nội gián MS 😔 Cuối cùng mất cả chì lẫn chài

Số của anh Nokia đúng là kiểu gặp bạn đểu, vợ dâm cuối cùng sạt nghiệp
@L’ Italiano Biết ngay mà đuối lý. Trí não có hạn đòi dạy khôn CEO tư bản, hay vãi. Cho cười thêm vào tổ tiên xa xưa nhà chú em cái, gia môn thất bại
@L’ Italiano Em trai à trình của em còn non và xanh lắm, đíu đủ tư cách so kiến thức với anh. Chú em còn ko nắm dc quy mô của nokia, chưa kể thực tế nokia lúc đó đang rối như tơ vò mà đòi đú với anh, biến gấp cho anh, thất bại giáo dục mà cứ mình thanh cao
@congalete Anh gí b vào nghe giải thích của mày. Nói lắm. Block.
@L’ Italiano Hahhahh
cayowl
TÍCH CỰC
6 năm
Nokia, samsung nắp gập, sony ericsson, moto siêu mỏng... thời xưa là giai đoạn thăng hoa của sáng tạo phần cứng. Sau đó là thời phần mềm và hệ điều hành phục vụ cảm ứng lên ngôi nên thiết kế chỉ còn chung một dạng.
namlinhct
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cayowl Tất cả là vì cái màn hình to , màn hình to hạn chế sáng tạo kiểu dáng nhưng lại mang lại trải nghiệm tuyệt vời...tất cả cũng chỉ là hiển thị.
Nokia những cái đã từng sử dụng. Cái đầu tiên 5300 (2009) 6300. 6303i 3110c 1202 1280 đến cuối năm 2011 mình mua đc cái iphone 3gs bản 8gb và trung thành với ip từ lúc đó đến giờ
Vickk
TÍCH CỰC
6 năm
Hoàn thiện vẫn cực tốt, bền bỉ nhưng khi chạy qua android vẫn chưa thấy được sự sáng tạo không ngừng của Nokia "cũ" thay vào đó là chạy theo những cái tốt mà các hãng khác đã làm. Hy vọng khi đủ nguồn lực, Nokia sẽ lại phát minh ra những "huyền thoại" thay đổi cách mà chúng ta dùng smp.
Vickk
TÍCH CỰC
6 năm
@Evolution X Sáng tạo ở phần cứng mới tạo ra những "huyền thoại" đúng nghĩa được, phần mềm thì có thêm OZO audio nữa. Nhưng mà mới trở lại thì vậy là tốt rồi.
Vickk
TÍCH CỰC
6 năm
@nospecial Screenshot_20171226-091534.png
Để đây và không nói gì thêm
@Vickk Phần cứng có camera OZO 360 đấy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095