[Nghiên cứu] Ăn cá có giúp bạn thông minh hơn?

MinhTriND
4/1/2018 12:12Phản hồi: 170
[Nghiên cứu] Ăn cá có giúp bạn thông minh hơn?
Một nghiên cứu được thực hiện gần đây bởi các chuyên gia đến từ Đại học Pennsylvania (Mỹ) đã xác nhận việc tiêu thụ omega-3, axit béo thường có trong có thể giúp tăng cường trí thông minh đồng thời giúp bạn ngủ ngon hơn. Kết quả này có được sau khi các nhà khoa học phân tích lượng dữ liệu thu được từ hơn 500 trẻ em trong độ tuổi từ 9 - 11. Trong số này, chiếm 54% là bé trai, 46% là các bé gái và mọi thông tin về thói quen ăn uống của chúng đều được ghi nhận lại. Sau đó, nhóm các nhà nghiên cứu cho chúng làm một bài kiểm tra IQ thì nhận thấy rõ ràng việc tiêu thụ cá mỗi tuần dường như giúp một số đứa trẻ thông minh hơn.

Mặt khác, bố mẹ của những đứa trẻ này cũng được yêu cầu thực hiện một bảng khảo sát về chất lượng giấc ngủ của con họ. , bao gồm nhiều yếu tố khác nhau như độ dài của giấc ngủ chẳng hạn. Dữ liệu cho thấy việc tiêu thụ omega-3 dù không thường xuyên thậm chí vẫn giúp những đứa trẻ ngủ ngon giấc hơn.

Được biết, từng có nhiều nghiên cứu chỉ ra lợi ích của omega-3 đối với trí thông minh và công trình nghiên cứu mới lại càng khẳng định điều đó. “Ngày càng có nhiều bằng chứng cho thấy lợi ích đối với sức khoẻ của việc ăn cá”, Jennifer Pinto-Martin, giáo sư về dịch tễ học tại Đại học Pennsylvania, cho biết. Thời gian tới, các nhà nghiên cứu hy vọng có thể đào sâu hơn vào phát hiện này bằng cách tìm ra loại cá tốt nhất, cũng như tiến hành thêm các thử nghiệm nhằm xác định những lợi ích tiềm năng khác của omega-3.

Nguồn: BGR, Ảnh: Youtube
170 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kipphong3
ĐẠI BÀNG
6 năm
mới làm con cá ngừ kho thơm 😁

================================
Tìm người dùng chung gói Netflix 4K chỉ 65k/ tháng.
Zalo/SMS : 01296.368.361
Email : x1.omega.t6@gmail.com
@kipphong3 Full tk netlix chưa bro
@micheal9000 Đây, có bài viết của bác sĩ kiêm vận động viên thể hình dịch lại từ các nguồn khác luôn: https://www.facebook.com/notes/nguyen-le-hoang-long/omega-3/1353865191309194
vietrich09
TÍCH CỰC
6 năm
@kipphong3 Còn tk netflix ko bạn ơi?
@Vien Chinh DKT đọc bình luận của bạn mình cũng phê thôi rồi 😁:D:D
Chàng Còi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ở nước Lào đó, ăn cá biển có nguy cơ toi mạng sớm chứ đừng nói thông minh 😆
@hanguyen129 Từ từ người ta chưa ngộ ra ông ơi 😁
nevildst
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Chàng Còi Thế nên Lào mới phải sáng Việt Nam du học đấy bác =)))
@Nhạc Phụ Đại Nhân Eo ở phần quảng bình đang ngày càng thu hẹp, đến mục lúc nào đó nó biến mất thì Lào có biển thôi 😆 Cái này là do biến đổi khí hậu và xói mòn đất nha 😃
DSQH.Hiếu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nhạc Phụ Đại Nhân Ăn hành kinh hay hành thái?
Ca và rau là 2 món thích nhất. Bởi sao mình thông minh voãi :p:p:p
@luuthienloc nghe bác nói thế xong , tự dưng em cảm thấy thông minh voãi
micheal90
TÍCH CỰC
6 năm
@luuthienloc ăn không thôi chưa đủ, không luyện não thì vẫn ngu như thường!
chuatlnhte12
ĐẠI BÀNG
6 năm
@micheal90 Hạn chế xem jav, tăng cường thẩm du
Ngươi thông minh thì ăn cơm nguội cũng thông minh. Còn người đã đần thì có ăn thit gì cũng chả thông minh dc đâu
micheal90
TÍCH CỰC
6 năm
@anh cô đơn Có thuốc thông minh đấy 😃 Giá khá chát. Một hợp chất tiêm vào làm thay đổi gen thông minh.
tungvt86
TÍCH CỰC
6 năm
@anh cô đơn Bạn thường ăn cơm với gì? 😁:D:D
@anh cô đơn Người thông minh thì đ ăn cơm nguội kaka, họ phải tìm cách kiếm bát cơm nóng mà ăn
luong1994
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anh cô đơn like avatar
Chỉ ăn cá biển, ko mấy khi ăn cá nước ngọt vì cá biển đậm đà tự nhiên ko fải rưới nước mắm! Hơn nữa thịt chắc, ít xước dăm như cá nước ngọt :cool:
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 
@crazysexycool1981 bác nói vậy, cá nước ngon rán giòn vẫn ngon. Chứ cá biển rán ko giòn đc. Cá nước ngọt được cái thịt mềm, trẻ già dễ ăn, nấu om dưa ngon
@crazysexycool1981 Sống miền Tây ăn cá nước ngọt quen rồi. Hấp, chiên, kho, luộc, canh ngọt, canh chua, nướng... Giờ đưa cá nước mặn chả biết làm món gì ăn luôn... =))
@Qs Đừng Nhìn Lại Nửa năm rồi vẫn quote, bảo sao đêm nay Đức thua Hàn 2-0 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Tai Vuong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sau bài viết này chắc có thêm nhiều mem đổi khẩu vị thích ăn cá . 😁:D:D:D:D
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
@Tai Vuong Hi vọng tinh tế tài trợ cá cho Giàng a lúa
micheal90
TÍCH CỰC
6 năm
@Tai Vuong Mấy mod tinh tế sẽ chăm chỉ ăn cá nhiều hơn =))
Cấp 2 mình toàn đứng gần bét lớp.
Lên lớp 10 tình hình cũng không khá hơn là bao.
Hè lớp 10 lên 11, nghe theo lời nhiều người nói và thông tin trên mạng, mình quyết định ăn đầu cá để cải thiện nếp nhăn của não 😁
Lên lớp 11 và 12, các học kỳ cứ Nhất và Nhì thôi.
Mình rút ra kinh nghiệm, ăn đầu cá có thể làm con người ta thông minh sáng dạ hơn :D
Nhưng đó cũng chỉ là Tâm lý thôi, vì hè đó mình quyết thay đổi nên lớp 11, 12 mình mới đc vậy. Cần cù bù thông minh, quan trọng là Thái độ! :D
micheal90
TÍCH CỰC
6 năm
@Tìm Cupertino Học dốt thế thì được vào lớp cá biệt rồi, thảo nào chả nhất lớp =))))
@micheal90 Xin lỗi bạn chứ tôi học trường chuyên đấy 😁, cấp 2 tôi học lớp chọn, tụi trong lớp toàn não khủng, tôi học không lại tụi nó =))
micheal90
TÍCH CỰC
6 năm
@Tìm Cupertino Hóa ra không phải do ông dốt, mà do lũ bạn quá thông minh. Suy ra lũ bạn của ông ăn cá trước ông :v
@huuducvn Người ta gọi là business trip... tóm lại là chạy grap
yomama
TÍCH CỰC
6 năm
Việt Nam nằm ngay vùng biển, thằng nào cũng ăn cá từ nhỏ mà toàn thằng ngu, nước vẫn nghèo
@yomama Nhiều thành phần cmt bảo người dân mình ăn cá mà vẫn ng u thì chắc éo co n ão. nó nghĩ ai cũng ng u như nó 😁
@yomama có cố gắng đấy cậu bé, hehehe
luong1994
ĐẠI BÀNG
6 năm
@yomama Mấy thằng tranh cãi cái comment này thì cũng là những thằng ngu nốt. Cũng vì cái "lũ quần chúng" ở VN cứ tưởng mình giỏi nên suốt ngày thi nhau phán xét, thể hiện trên mạng này. Không có bọn Tây qua tẩy não dùm thì giờ đốt đèn dầu đọc sách Hán Nôm chứ biết cái khỉ gì. Nhận ngu để giỏi hơn là điều đáng để chinh phục, lại còn có nhiều quyết tâm, còn nói giỏi à, giỏi như cái kiểu VN thì thế giới người ta có đầy rồi, bớt ảo tưởng đi thôi.
theeonao
TÍCH CỰC
6 năm
@luong1994 Like
Thông minh mà ở VN thì cũng như thừa 😁 Bé nhà mình mới 4 tháng tuổi nhưng tương lai sẽ ở châu Âu hoặc US...

Thông minh kiểu gì chung cư xây cả trăm, cả ngàn căn, đường thì vẫn 7m, cống thì 50cm...như các cụ ngày xưa :D

Nghe bài này thấm nha :D
@hypous Trả lời không đúng nha, đất nước từ đâu ra và dân là gì?
XBlue
CAO CẤP
6 năm
@hypous giàu gì mức lương trung bình thấp lèo tèo, làm vật vã chưa chắc đc 10tr tháng
XBlue
CAO CẤP
6 năm
@hieuvpm rồi sao,

1 bên là đóng góp cho đất nước cho bản thân
1 bên là đóng cho mấy ông ăn

mà mình đóng thuế ko hề ít nhé
luong1994
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mẫu Phụ Đại Ca mong là bé nhà bạn sẽ sang đó và thành công, sau lớn lên về giúp đất nước như người Tây bên đó đã làm. Ý mình là, "giúp" có nghĩa là "tẩy uế".
Cá tra ăn gì 😁
@Bão Sài Gòn thức ăn công nghiệp nhé, cá vồ mới ăn c**
Thực hiện thí nghiệm như sau: cho 1 nhóm ăn cá và 1 nhóm không được ăn gì trong 1 tháng. Sau đó kiểm tra kiến thức. Kết quả đội ăn cá vẫn trả lời được (có đúng sai). Đội ko ăn gì thua=»»» kết luận ăn cá thông minh hơn
Bao Khangs
TÍCH CỰC
6 năm
@kiemphisongdao Thật ra chỉ cần 1 tuần nhe bạn
Thực phẩm chứa đủ chất có thể giúp cho não bộ phát triển tối đa trong thời kỳ trưởng thành, sau đó chỉ có thể trợ giúp trí nhớ. Còn trí thông minh là bẩm sinh, ko có thần dược nào làm tăng trí thông minh.
Saigonam
TÍCH CỰC
6 năm
Đọc cái này giống như đọc mấy cuốn dạy là giàu. Nếu như có công thức thì tất cả đều giàu & thông minh hết.
Cứ cho là đúng đi, vậy có ai nghèo, ai không thông minh để biết mình hơn người.
Ăn cá rất tốt cho sức khỏe, đặc biệt cá vùng Formosa Hà Tĩnh.
ufdb
CAO CẤP
6 năm
hi vọng bài viết sẽ giúp các cô các chị buôn cá có một cái Tết ấm no sung túc hơn 😁
Thực ra nhằn hột mận mới thông minh được 😁
MrHải999
TÍCH CỰC
6 năm
Lúc nhỏ thường nghe radio rằng ăn cá tốt hơn ăn thịt và giúp thông minh...Các nhà khoa học khuyên răng nên ăn cá 3 lần 1 tuần.Tự hỏi rằng dân việt ăn cá hầu như mỗi ngày mà sau vẫn ngờ u?
@MrHải999 Bạn ăn gì?
@MrHải999 Nhiều thành phần cmt bảo người dân mình ăn cá mà vẫn ng u thì chắc gì đã khôn. nó nghĩ ai cũng ng u như nó 😁
Mình thích cá rô đồng nấu canh, cá kho tương bần (kho khô), cá ngạnh (họ nhà cá da trơn, basa) om, cá om dưa...ực ực!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019