Asus ra mắt eGPU dùng cổng Thunderbolt 3, hỗ trợ cả Win lẫn Mac, 329$

Duy Luân
4/1/2018 21:56Phản hồi: 62
Asus ra mắt eGPU dùng cổng Thunderbolt 3, hỗ trợ cả Win lẫn Mac, 329$
Asus vừa ra mắt XG Station Pro, một sản phẩm eGPU (external GPU) dùng cổng Thunderbolt 3 cho phép các máy laptop có thể chạy đồ họa mạnh gần bằng máy để bàn. Băng thông tối đa của cổng Thunderbolt 3 lên đến 40Gbps và sẽ tương thích với tất cả những máy tính dùng Windows hoặc macOS. Đi kèm theo eGPU cũng có sẵn 1 sợi dây Thuderbolt 3 dài 1.5m để bạn nối nó với laptop dễ hơn và không làm xấu bàn làm việc. So với chiếc XG Station 2, bản Pro này cũng mỏng hơn một chút, bù lại nó sẽ cần dùng cục nguồn ở ngoài thay vì cục nguồn tích hợp bên trong (công suất tối đa 330W). Asus dùng quạt 120-mm để tản nhiệt cho card đồ họa.

XG Station Pro hỗ trợ dòng GeForce GTX 900-series / AMD Radeon R9-series hoặc mới hơn cho máy Windows, còn với các bạn xài macOS thì chỉ dùng được GPU AMD Vega mà thôi. Asus nói thêm rằng tất cả card đồ họa mà họ sắp bán ra sẽ gắn vừa vào eGPU này. Giá của sản phẩm là 329$ chưa tính card.

xgstationpro-inside.jpg xgstationpro-standing.jpg ASUS-XG-Station-Pro.jpg

Nguồn: SlashGear
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😁 Dành cho ae nào muốn chiến game khủng trên laptop mà ko muốn sắm desktop, nhưng mà giá thì =)))))) haizzzzzzzzzzzz đừng ảo quá a sút
oper23
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Naruto_Xboy Razer Core giá $500 kìa bạn 😆. Nên nhớ đây là bản hỗ trợ Thunderbolt 3, chứ không phải TB2 như mấy dòng 1,200 đô trên thị trường 😃). Đừng ảo quá bạn...
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@Naruto_Xboy đồng ý, trừ cục nguồn ra (ai cũng biết giá rùi) thì có mỗi cái card chuyển đổi từ pci-e sang thunderbolt 3 mà chém quá 😕
@Naruto_Xboy Đợi đi bạn 10 năm nữa còn vài $ rồi bạn hã sài cho rẽ ha ;)
Vloz cái giá
nvvuydbg1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Kaka, nâng cấp laptop đi. Gắn vào làm chi hi hi
vitkon
CAO CẤP
6 năm
@Qqwardwr Bản mobile yếu hơn vài lần thì đúng
Qqwardwr
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vitkon 😃) Xem benchmark đi
Qqwardwr
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoaikhong00 Mình đang dùng gpu pascal nên ko biết chênh lệch hiệu năng của các gpu 9x,8x
Laptop thì tùy loại tản nhiệt mình cooler boost 4 nên mát lắm vga max temp cùng lắm là 5x 6x 😃)
Qqwardwr
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoaikhong00 http://gpu.userbenchmark.com/Compare/Nvidia-GTX-1050-Ti-Mobile-vs-Nvidia-GTX-1050-Ti/m223242vs3649

UserBenchmark: Nvidia GTX 1050-Ti vs (Mobile)

Based on 1,052,557 user benchmarks for the Nvidia GTX 1050-Ti and the GTX 1050-Ti (Mobile), we rank them both on effective speed and value for money against the best 714 GPUs.
gpu.userbenchmark.com
Giá của sản phẩm là 329$ chưa tính card.
Vãi .
Theo như tui hiểu thì cái này kiểu như card màn hình gắn ngoài phải không ạ ? Nếu đúng vậy thì vãi công nghệ thặc !!! :eek:
@TheShinichi cái eGPU này có lâu rồi bác! nhưng chưa có nhiều sp chính hãng, nên chưa phổ biến và không dùng cổng thunderbolt 3. Còn các sp chính hãng thì giá cắt cổ như trên
mrford105
TÍCH CỰC
6 năm
giá hợp lí rồi, chắc các bạn trên chưa từng dùng eGPU (không phải dạng DIY). Vừa muốn mỏng nhẹ đi làm việc vừa muốn mạnh mẽ, không thì phải vậy thôi, mình xài macbook 13" để đi trình bày cho khách, về nhà thì lắp vào màn 27" nhưng con card tích hợp cùi quá, phải copy vào máy bàn quá cực
1 dây Thunderbolt 3 băng thông tối đa chỉ 40Gbs, v có thể nào dùng 2 dây để nâng băng thông lên gấp đôi để tránh nghẽn cổ chai không nhỉ?
Ryu Kenshin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thịnh Trần Design Trên bo chỉ có 1 lane điều khiển Thunderbolt 3 thôi nên gắn 2 dây thì mỗi dây chỉ 20Gbs
@Thịnh Trần Design Lý thuyết thì được nhưng vướng kỹ thuật :v, chưa có driver xử lý, và cổng để chạy dual thunderbolt trừ cái màn 8k gì đó của dell :v
@Thịnh Trần Design Nếu như bạn nói thì mình nghĩ laptop phải có 2 cổng thunderbolt 3 cạnh nhau, chưa kể như thế việc cài đặt sẽ phức tạp hơn so với chỉ cắm 1 cổng nhiều - chưa khả dụng trên thực tế nhưng tương lai hoàn toàn có thể. Cá nhân mình thì thấy dùng 1 cổng kết nối nhưng tốc độ cao hơn vẫn tốt hơn - ai dùng laptop chắc không thích dây nhợ lằng nhằng :p
@Thịnh Trần Design Tính ra thì mọi chuyện sẽ đc giải quyết trong tương lai hết. Nên hiện tại góp vốn đợi tương lai tới nhỉ =))
VGA mạnh cỡ nào mà qua Thunderbolt3 thì cũng bị bóp lại ít là 20% nhé!
Qqwardwr
ĐẠI BÀNG
6 năm
@HDD18HAMLONG 10-15% thôi bác 😆 xem benchmark đi :v
@HDD18HAMLONG không...1070 cắm vào mấy con này hiệu năng chỉ còn ~1060 thôi mà
Gía này mua mợ nó có Zephyrus có khi lại ngon hơn =))
@maru _ Thì muốn con lap ngon, chuyên nghiệp để đi làm, đi cafe, đi giao dịch, làm việc với đối tác. Xong về vẫn con đó cắm eGPU vào là chơi game được. Nếu cùng tiền mà mua gaming laptop thì to nạc, hoặc nhìn không chuyên nghiệp, hoặc bị cái này cái kia không phù hợp với công viêc, hoặc mua desktop thì cũng ok nhưng không có con laptop hịn để dùng hơn 8 tiếng 1 ngày ( nhiều hơn thời gian chơi game ở nhà )
toanck7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@iceteazz bạn ơi, bạn giúp mình vấn đề này tí?

Theo như mình biết thì laptop nếu sử dụng hiêu năng quá mức sẽ bị nóng. Việc lắp GPU ngoài sẽ giúp laptop chạy được công suất mạnh hơn nhưng liệu như thế laptop có bị nóng quá không? Hay là GPU ngoài bị nóng sẽ không ảnh hưởng tới laptop. Mình đang muốn mua con macbook pro 13 inch 2017 rồi dùng eGPU này để tăng cường hiệu năng đồ họa mà sợ cái lap nó bị quá nhiệt thì gay to. Vậy nên mình đang phân vân. Hy vọng bạn giúp mình với

Cảm ơn đã đọc tin nhắn
@toanck7 _ Laptop nóng là do dùng cpu load cao mới nóng. Nếu bạn dùng con i3 cân con egpu 2080ti thì đúng là sẽ nghẽn cpu và nó chạy max công suất (khi egpu có tải vào ví dụ chạy tác vụ đồ hoạ) Khi đó mới nóng máy chứ không phải cứ cắm egpu vào là nó chạy nóng đâu, còn tuỳ xem bản chạy tác vụ gì hay idle.
toanck7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@iceteazz nếu mua macbook pro về gắn thêm eGPU xong render phim 4k với làm 3D như sketchup thì có nóng không?
So với cổng Express thì sao. Ai rành nói mình biết với cũng đang quan tâm vấn đền này.
@mtancong Băng thông cao hơn rất nhiều chứ ko phải bị bóp như thời xài cổng express và msata
@hoaikhong00 Nếu xài express or msata mà gắn card yếu chắc hk bị mất quá nhiều băng thông phải hk bạn.
Nadohodo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mtancong Băng thông của Express cắm được GTX750ti trở xuống thôi bạn
@Nadohodo Oh cảm ơn bạn
nam_luna
TÍCH CỰC
6 năm
sản xuất cái main, gắn cái vỏ vào bán 329$ => ez money
vietsnam
TÍCH CỰC
6 năm
Từ từ rồi có tất tần tật hết, hê hê. Quan trọng là $ thôi.
zonzongl
TÍCH CỰC
6 năm
mua cái này về cắm cho con gt 630 ở nhà thôi. :v 😆)))))))))))))))))))))). vứt lăn lóc nằm k tội nó quá. 😃))))))))))))))))))))
_ Không biết con này bao nhiêu chip điều khiển Thunderbolt 3. Con Razer Core V2 có 2 cái liền, nên nó không bị nghẽn nhiều như hồi chỉ có 1 controller ở V1.

_ Toàn các thành chả bao giờ được đụng tới eGPU mà phán như thần.

_ Thay con Razer Blade bàn phím cùi bắp bằng con Thinkpad X1 Carbon là xong setup cho cả business lẫn gaming.
vohungcuong
ĐẠI BÀNG
6 năm
cái này giành cho ae nghèo đang dùng lap à 😃
longphamdoan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giá cũng kinh đấy các bác nhỉ
dlcky
TÍCH CỰC
6 năm
gía này mình sẽ mua razer core, asus tuổi lol so với razer nếu giá ko ngon hơn, ít nhất là phải rẻ hơn 100$
320 đô , mua VGA tầm 400 đô, nguồn 50 đô thì sắm luôn con máy bàn cho ngon. Đằng nào cũng để ở nhà
TiaMi
TÍCH CỰC
6 năm
ơ hỗ trợ 900series là sao...ko gắng dc 10xx series hả
@TiaMi Và các thế thệ sau mà. Ý nó là dòng 800 series trở xuống không xài được
TiaMi
TÍCH CỰC
6 năm
@Lone hero à do e ko thấy câu và các thế hệ sau ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp