7 ưu điểm của máy compact du lịch Sony RX100 V: Nhỏ mà có võ

Gia Tường
18/1/2018 7:8Phản hồi: 71
7 ưu điểm của máy compact du lịch Sony RX100 V: Nhỏ mà có võ
Nhu cầu chụp ảnh ngày tết, đi du lịch, chụp gia đình có thể được đáp ứng bởi nhiều thiết bị khác nhau. Bạn có thể dùng điện thoại, máy ảnh DSLR, ... Vậy tại sao không phải là máy ảnh compact? Hôm nay mình sẽ chia sẻ với các bạn 7 ưu điểm của máy ảnh compact, cụ thể là máy ảnh du lịch Sony RX100 mark V.

1. Kích thước nhỏ gọn
Với kích thước chỉ 101.6 x 58.1 x 41.0 mm đây gần như là sự lựa chọn nhỏ gọn nhất mà bạn có thể tìm thấy trên thị trường hiện nay. Kích thước này cho phép bạn "nhét" máy ở túi quần, túi áo hoặc đeo trên cổ mà không hề khó chịu nào.

SONY RX100 V - Camera.tinhte.vn-5.jpg

Cân nặng 299gr kể cả pin là con số đáng nể vì một hệ thống DSLR + ống kính 24-70mm có khối lượng trung bình khoảng hơn 1.5kg, nếu gắn thêm Flash thì sẽ lên đến xấp xỉ 2kg. Trong khi đó chiếc Sony có trọng lượng chỉ bằng 1/8 giúp bạn có thể thao tác dễ dàng. Trong các tình huống chụp, bạn có thể cầm máy và chụp bằng 1 tay. Đây là 1 điều quan trọng vì nó giúp bạn đỡ mệt mỏi, đỡ phiền phức hơn trên cả chuyến đi.

SONY RX100 V - Camera.tinhte.vn-9.jpg SONY RX100 V - Camera.tinhte.vn-10.jpg

2. Ống kính zoom tiện lợi
Nếu bạn đang cân nhắc mua máy ảnh thay được ống kính thì chắc hẳn phải cân nhắc chi phí để mua các ống kính. Để bao phủ tiêu cự 24-70mm, bạn sẽ phải mua 1 ống kính đắt tiền, hoặc 2 3 ống kính rẻ hơn. Điều này khiến chi phí tăng cao và việc mang vác lỉnh kỉnh. Khi gặp các tình huống bất ngờ thì việc thay nhanh ống kính là rất khó. Trong khi đó máy ảnh compact có dải Zoom dài và luôn sẵn sàng hoạt động. Ngoài ra, bạn sẽ không tìm được ống kính 24-70mm nào trên thị trường có độ mở khẩu độ lên đến F/1.8

SONY RX100 V - Camera.tinhte.vn-16.jpg

SONY RX100 V - Camera.tinhte.vn-15.jpg

3. Các chế độ chụp được thiết lập sẵn, thân thiện với người dùng mới + chỉnh tay cho người có nhu cầu cao hơn
Một đặc điểm của máy ảnh compact là có các chế độ chụp riêng biệt như chụp pháo hoa, chụp dưới nước, chụp chân dung, chụp cận cảnh,... Mỗi chế độ sẽ được nhà sản xuất tối ưu các thông số. Bạn chỉ cần chọn đúng chế độ và nhấn chụp

SONY RX100 V - Camera.tinhte.vn-13.jpg SONY RX100 V - Camera.tinhte.vn-14.jpg

Một số ảnh chụp bằng chế độ Macro

Quảng cáo

SONY RX100 V - Camera.tinhte.vn-3.jpg
Sony RX100V - Camera.tinhte.vn-6.jpg Sony RX100V - Camera.tinhte.vn-7.jpg

4. Chất lượng ảnh cao + quay video 4K

Một nhược điểm của máy ảnh compact là cảm biến nhỏ. Nhưng với các máy ảnh compact cao cấp, nhà sản xuất thuường đem các công nghệ cao cấp nhất lên cảm biến và các thuật toán xử lý ảnh tốt nhất. Nhờ đó chất lượng ảnh của những chiếc máy compact không hề thua kém các máy ảnh cảm biến lớn.

Sony RX100V - Camera.tinhte.vn-5.jpg
SONY RX100 V - Camera.tinhte.vn-1.jpg SONY RX100 V - Camera.tinhte.vn-8.jpg
Sony RX100V - Camera.tinhte.vn-1.jpg Sony RX100V - Camera.tinhte.vn-2.jpg Sony RX100V - Camera.tinhte.vn-3.jpg

Trên RX100V, Sony đem công nghệ BSI và Stack lên cảm biến giúp ảnh chụp thiếu sáng tốt hơn, nhiều chi tiết hơn. Dải ISO của RX100V không thua kém các máy ảnh lớn khác và đặc biệt khả năng khử nhiễu thuộc loại hàng đầu trong thế giới máy compact hiện nay.

Quảng cáo

4184530_1600.jpg 4184531_3200.jpg 4184532_6400.jpg 4184533_12800.jpg

5. Hệ thống lấy nét nhanh + chụp liên tiếp rất nhanh

Hệ thống lấy nét của Sony RX100 V thậm chí còn mạnh mẽ hơn rất nhiều so với nhiều máy mirrorless hay DSLR hiện nay. Máy có đến 315 điểm lấy nét cho khả năng lấy nét rất nhanh. Ngoài ra máy còn chụp liên tiếp với tốc độ lên đến 20 hình/giây giúp bắt kịp các khoảnh khắc mà không cần phải ngồi chờ "săn" hay phải canh chừng như các máy ảnh khác.

Sony RX100 V AF.png

6. Hỗ trợ smartphone
Sony RX100 V remote - Camera.tinhte.vn.jpg

Trong khi rất hiếm có máy DSLR được trang bị wifi, những chiếc máy compact cao cấp ngày nay hầu hết đều có NFC lẫn Wifi để kết nối với điện thoại. Từ điện thoại, bạn có những tính năng rất tiện lợi như
  • Chuyển ảnh sang điện thoại để chia sẻ lên internet
  • Chuyển ánh sang điện thoại để hậu kỳ
  • Điều khiển máy ảnh từ xa
7. Có thể vừa dùng vừa sạc, không lo hết pin
Nếu máy ảnh của bạn hết pin thì bạn sẽ làm thế nào? Rút pin ra sạc? Không có nhiều máy ảnh kỹ thuật số, kể cả máy cao cấp có khả năng sạc qua cổng USB. Các máy ảnh compact và mirrorless ngày này hầu như đều đã áp dụng công nghệ này.
SONY RX100 V - Camera.tinhte.vn-17.jpg

Tuy nhiên sạc qua cổng USB là một chuyện, vừa sạc vừa sài là một chuyện khác và Sony RX100V là một trong những thiết bị hiếm hoi có khả năng này.

SONY RX100 V - Camera.tinhte.vn-18.jpg
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quithuan1996
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang dùng 1 em Mark IV và rất hài lòng
@quithuan1996 Con này có phơi sáng đc ko bạn!? Thấy có chỉnh tay, ko biết có giảm tốc độ màn chập lên 16s hay 32s ko!?
wormwon
TÍCH CỰC
6 năm
Nếu mua A6000, 60D 70D hay tương đương mà chỉ gắn len kit không bao giờ chơi len khác thì thà mua con này 😁
Quchuyhunh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@linhatm con này giá bao nhiêu vậy bạn!?
openincs
TÍCH CỰC
6 năm
@linhatm Vậy kiếm con R1R mark ii hẳn FF đi!
linhatm
TÍCH CỰC
6 năm
@openincs kg tốt thì nói kg tốt, để cho ai đó quan tâm thì nên suy nhĩ kỹ trước khi mua, chứ chả có ý gì.
@Quchuyhunh 20 triệu thôi bạn
Mua new con Fuji S1800 siêu zoom. Chụp chưa đc 2 kỳ pin là trùm mền, xách con đt ra chụp cũng hạp nhãn với 2 vợ chồng mình rùi 😃 con Fuji chắc bán quá.
LEHUYEN
TÍCH CỰC
6 năm
@TACOMPUTER Siêu zoom chỉ chơi phong cảnh, chim bướm ban ngày thôi. Chụp đêm hơi đuối
đậm đà color
lam_hero1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Những bài như thế này nên có chữ QC ở tiêu đề
Kelvin1992
TÍCH CỰC
6 năm
@lam_hero1 QC đâu ra
@Kelvin1992 mình thấy chả khác gì QC 😃
lam_hero1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kelvin1992 Quảng cáo 1 cách quá lộ liễu và trắng trợn ngay từ cách đặt tiêu đề. Ngay và A7RIII hay D850 cũng không có bài đánh giá nào mà không nêu khuyết điểm
timmytrinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kelvin1992 giống QC chứ. toàn khen ưu điểm so với máy khác.
Năm ngoái đi Tà Năng, vác theo em mark IV mới thấy được sự nhỏ gọn và có ảnh chất lượng tốt, chứ vác theo mấy em thay len thì bó tay. 😁
em này và rx0 như nào nhỉ
quithuan1996
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mrlongtt Con này chuyên ảnh, rx0 thì chuyên quay hành trình tùy bác nghiên về cái nào hơn.

con này thoe mình ngoài điểm hơi to ra thì chất lượng chả thua kém gì rx100
thêm cái cảm biến kích thước gần bằng m43
vs lại đệp nữa 😆
@huykhanh95hup em đang dùng con lumix lx10 mới ra, ngon ngang ngửa rx100v mà giá nửa
@RED tờ mờ f 1.4 cơ à, 😆
@RED tờ mờ bác mua đâu và giá bao nhiêu vậy?
@huykhanh95hup 11,5 triệu ở amazon nhé :d ship về Việt Nam thành 12
kulele
CAO CẤP
6 năm
máy ảnh sony năm này dc QC suốt nhỉ 😁
Kelvin1992
TÍCH CỰC
6 năm
Nếu chỉ để nhỏ gọn thì mình nghĩ nên sài smartphone cho tiện, camera chuyên dụng thì hơn về phần cứng nhưng smartphone thì bù lại có CPU và phần mềm xử lý rất tốt nên kết quả chụp ra cũng ko thua kém gì mấy.

Quay video thì rx100v này lại thua rõ rệt S7.
@Kelvin1992 Ra đủ sáng thì cái gì cũng ngon, vào thiếu sáng tí biết tay nhau ngay
ngtrongtri
TÍCH CỰC
6 năm
@Brandon T Thiếu sáng thì A6000 còn chết nữa chứ đừng nói con này bạn (đã dùng A6000 hơn 1 năm)
Nói chung thì giờ smartphone dòng cao cấp chụp ảnh rất ấn tượng rồi, ko thua kém các dòng máy ảnh tầm trung bao nhiêu đâu, vs người dùng bình thường thì chụp xong không biết hình nào đẹp hơn hết đâu
@ngtrongtri Tất nhiên bác, nhưng mà con a6k thiếu sáng còn ra đc tí ngô khoai, đt sensor bé tẹo thì ra gì trời😁
@Kelvin1992 Các ông bị ông làm clip lừa hết rồi.
Nhìn đoạn 1:40 thì lộ ra là bịp bợm.
😁 nên sắm 1 con cho khỏe,
máy compact ko hài lòng nhất cái ống kính, mỗi lần cần chụp thì chờ cái ống kình tòi ra, nên nhiều khi bị mất khoảnh khắc, lúc tắt máy thì kính tọt vào cũng nhanh, nhưng dần thấy khó chịu.
BengPr0
CAO CẤP
6 năm
@chumeo_di_hia Kể cả nhiều máy miroless mà ống kính zoom điện bật lên cũng phải chờ ống kính nó tòi ra bạn à 😁. Như con kit 16-50 của sony chẳng hạn :D
Hình như gần ra con VI rồi thì phải, ráng chờ ra con VI luôn đây 😔(
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
6 năm
Làm cuộc khảo sát nhỏ, ai sẽ mua, ai sẽ không mua đê.
> Em là em không mua rồi, vì em đã có Note 5 và A6000. Nếu chưa có A6000 em cũng sẽ không mua còn này, thay vì mua con này em sẽ mua Fuji Xt20 ngon hơn
> Có ai như em không, vào tám cho vui 😃
quithuan1996
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Amuadi.Com Em cũng sẽ không mua rx100 và cũng ko mua fuji luôn vì e làm biếng lắm, mua rx0 làm 1 cho tất cả
Louis Fong
ĐẠI BÀNG
6 năm
thứ lúc nào cũng trong túi quần cần là có point 'n shot là cái đt. quất cái chống nước, chụp-quay ổn tý tầm 10-20tr có rất nhiều lựa chọn từ iphone đến sámsung, khỏi lăn tăn tay đt, tay máy ảnh. xuống nước chơi luôn.
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
6 năm
mong sony ra một con nhỏ gọn, lens fix trog khoảng 24-35, khẩu to một chút, cảm biến apsc trở lên. Kiểu giống như Rihco GR và fuji x70, chứ con đầu heo rx100 này đc cái đa dụng, nhưng cảm biến nhỏ quá thể chịu đựng.

Gần đây 96,69% ảnh chụp snapshoot bằng đt hầu như rất hợp ý, nên muốn mua thêm một con nhỏ gọn mang theo mình, sau khi ngâm cứu rất nhiều thì thấy mỗi X70 là "hơi" đủ tiêu chuẩn mình. Ngoai ra, con rx này bị cái thụt thò nhìn thấy mất 69% cảm hứng rồi đó
@BengPr0 Mới mất X100T ở Phú Quốc... buồn 😔
Miyasaka
ĐẠI BÀNG
6 năm
@-[L]C[K]- RX1 đâu có to hơn RX100 nhiu đâu bác , nó còn nhỏ hơn X100 mà ??
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
6 năm
@Miyasaka cái lens chà bá bác à, tính là tính cái chiều dài của lens và máy nữa. Nó fullframe công nghệ cũng đầy nhóc, làm sao mà nhỏ hơn cái con cảm biến 1inch đc :v
khoavina
TÍCH CỰC
6 năm
A6500 là tuyệt vời nhất !

ĐANG XÀI EM NÀY !
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
6 năm
Không liên quan, MOD cho hỏi: quần jean này của hãng nào vậy? Ở HN mua ở đâu thế?
Em thích kiểu mầu và loại như vậy. =)))
@TDCuong_TN Tô Mỳ ạ (Tommy hilfiger)
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
6 năm
@Gia Tường Admin biết HN mưa ở đâu k?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095