Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Kinh nghiệm đi du lịch Tết cùng con nhỏ

hoasen
20/1/2018 1:20Phản hồi: 53
Kinh nghiệm đi du lịch Tết cùng con nhỏ
Mình rất thích đi chơi, và thích đi chơi với gia đình nhỏ của mình, vì vậy mỗi khi có dịp là mình tha cả chồng và con đi, hoặc có khi chồng không đi được thì mình sẽ tha con đi. Mình có 2 con, đứa đầu mình bắt đầu cho nó đi chơi xa khi nó được 4 tháng tuổi, còn em thứ 2 thì bắt đầu lúc 2 tháng tuổi, và tất cả những chuyến đi sau đó hầu hết đều có sự góp mặt của những em nhỏ này.

Tinh tế có chuyên trang tinhte.vn/dulich, nơi anh em có thể thoải mái trao đổi, hỏi đáp về kinh nghiệm du lịch, địa điểm du lịch, các món đồ nên mang theo khi đi du lịch. Đang có game chia sẻ nơi đi chơi Tết trúng Bitis Hunter và mũ bảo hiểm Chita, mời anh em tham gia.

Khi đi chơi với con nhỏ, tuỳ từng độ tuổi của con mà bố mẹ phải lựa chọn những chương trình phù hợp để cả nhà cùng vui, các bé nhà mình hiện tại 1 bé đã 9 tuổi và 1 bé 3 tuổi, và dưới đây là danh mục mà mình sẽ chuẩn bị trước các chuyến đi.

Địa điểm:

Khi chọn địa điểm du lịch cần cân nhắc sự phù hợp với lứa tuổi của con khi tham gia cùng bố mẹ. Để ý những địa điểm có thể cho con vui chơi ở khu vực mình tới. Phương tiện vận chuyển:
  • Xe máy: chỉ nên đi những chỗ ngắn gần trong thành phố dưới 5km
  • Xe hơi tự lái: trang bị carseat (ghế ngồi cho bé trên xe hơi). Khi bé ngồi vào ghế này và cài seatbelt xong thì sẽ ngủ ngon hầu như là suốt cả hành trình
  • Xe công cộng (bus, tàu lửa, xe tour): đem Theo khăn, mền để hỗ trợ kê đỡ cho bé ngủ ngon.
Lưu ý khi đi máy bay:
  • Nếu con dưới 70cm chiều dài, nên đặt dịch vụ giường em bé, và đặt chỗ ngồi gần chỗ có thể gắn giường em bé, như vậy con sẽ được ngủ ngon trong những chuyến bay dài.
  • Nếu con lớn hơn và phải ngồi ghế riêng, thì xin thêm mền gối, để hỗ trợ kê đỡ cho con ngủ ngon.
  • Sữa bột, sữa hộp lỏng và nước pha sữa vẫn được cho đem lên máy bay sau khi kiểm tra an ninh
CA Science Center-19.jpg
Chỗ ở:
Cần xem trước hình ảnh, và kiểm tra cơ sở vật chất xem có an toàn cho con không (tránh những nơi trang bị quá nhiều đồ dễ vỡ, nếu có khi đến nơi cần dọn dẹp trước để khuất tầm nhìn của con. Tránh chỗ có nhiều nội thất cầu kỳ, vật liệu cứng, vì bé nghich ngợm sẽ dễ té đau)
  • Phòng vệ sinh cần có vòi xịt rửa để vệ sinh cho bé được thuận tiện, sạch sẽ
  • Nếu chỗ ở có trang bị vui chơi cho bé thì càng tốt
  • Xem các đánh giá của những người ở trước đó
  • Bình nấu nước siêu tốc/ bình thuỷ nước sôi cho việc pha sữa
  • Tuỳ vào thói quen và ngân sách của gia đình, có thể đặt phòng gia đình, hoặc phòng tiêu chuẩn, chú ý đặt thêm giường phụ cho trẻ em, nôi, hoặc sofa để bé có thể ngủ riêng ngon giấc
  • Nếu không có xe riêng, hoặc không thuê xe tại chỗ thì nên kiếm khách sạn gần trạm dừng giao thông công cộng (trạm tàu điện, hoặc trạm xe bus)
Venice 2015-32.jpg
Hành lý cho con
  • Xe đẩy bé: Cần có cho những bé dưới 4 tuổi, tiết kiệm được rất nhiều thời gian; chọn xe đẩy gọn nhẹ, dễ xếp mở, nhưng vẫn có thể kéo ra thành ghế nằm cho bé ngủ trên đường đi (xe của bé nhà mình là loại có thể gấp lại dạng dù, hiệu Summer infant tên 3D lites đáp ứng được hết những yêu cầu này)
  • Đồ chơi: cho con chọn 1 món yêu thích để cầm theo khi đi chơi, vì không thích mua những đồ chơi không tốt hay bán ở các điểm du lịch, và chỉ con chọn đồ chơi nhỏ gọn.
  • Quần áo của con: cho con tự chọn đồ yêu thích trước, sau đó mẹ sẽ kiểm tra lại, bổ sung quần áo theo thời tiết, và quần áo, dụng cụ bơi lội nếu khách sạn có hồ bơi, và giúp con xếp vào vali
  • Giầy dép: ngoài giầy đi bộ, luôn mang theo 1 đôi bằng nhựa để dễ vệ sinh và mau khô
  • : nếu con chưa kiểm soát được vệ sinh
  • Sữa và bình sữa (với bé còn đang chủ yếu uống sữa): sữa bột nếu đi ít ngày thì phân khẩu phần rồi để vào từng túi zip nhỏ, đếm đúng số bữa tương ứng với số buổi đi chơi, để không phải mang theo nguyên hộp sữa nặng. Dung dịch rửa bình sữa và sữa tắm của con chiết vào chai nhỏ để mang theo cho tiện
  • Thuốc: luôn chuẩn bị các loại: Hạ sốt, giảm đau: mình luôn chuẩn bị efferalgan đem theo, dạo này trên thị trường hình như efferalgan không có nhiều, vẫn có thể mua paracetamol loại khác. Men tiêu hoá + Viên bù nước: dùng bù nước khi con bị đau bụng tiêu chảy. Kẹo C: tăng đề kháng. Băng cá nhân: băng vết trầy sước nhỏ. Nước muối: nhỏ mắt, mũi, vệ sinh sát trùng

Thật may 2 đứa này cũng thích đi chơi giống mẹ, nên giờ trở thành bạn đồng hành vui vẻ!

DSC_4763.jpg DSCF3512.jpg L1000176.jpg L1000467.jpg
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con nhỏ thì ở nhà, ham hố du lịch làm gì. Chỉ sướng bản thân chứ trẻ nó có biết gì đâu.
@1mitom2trung Mình cũng thích đi chơi cả gia đình. Đi gần gần nếu thấy con không mệt thì đi xa hơn. Con nít mỗi lần đi về có thể hơi mệt, nhưng thấy nó "cứng" hơn, lanh hơn...
hoangtuna
TÍCH CỰC
6 năm
@1mitom2trung Con mình lần đầu tiên đi chơi ~2 tuổi, đến bây giờ ~3 tuổi rồi vẫn rất hào hứng về chuyến đi đó. Vẫn kể lại rành mạch những chi tiết ấn tượng với nó trong chuyến đi đó...Năm nay 3t sẽ dẫn đi thủy cung và sở thú để chỉ cho nó những con vật mà trước nay chỉ thấy trong sách báo...
@1mitom2trung tư tưởng như ông hèn gì 1mitom2trung, còn admin đi máy bay với bmw rồi ông ey =))
@1mitom2trung đi biển thì lớn nhỏ gì cũng thích hết áh bác 😁
nublast
TÍCH CỰC
6 năm
Cảm ơn chị vì những chia sẻ rất bổ ích cho những bạn sắp có kế hoạch có em bé hoặc dự kiến đi chơi xa cùng trẻ nhỏ
khungtd
ĐẠI BÀNG
6 năm
văn phong, bố cục và đặc biệt lỗi chính tả khác hẳn cuhiep. có một lần thấy 2 vợ chồng ở gành hào rất hạnh phúc. chúc mưng
ebooker
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhóc nhà mình tập ăn dặm BCH từ sớm nên 12 tháng là ăn và ngủ như người lớn ( rơi vãi một chút nên có thêm cái yếm ) . Đi chơi xa bố mẹ rất khỏe chứ ko lỉnh kỉnh đồ pha sữa, bột. Anh e thich xê dịch thì nên tập cho con sớm.
@ebooker ngon, quan trọng là tập được thế là ổn quá.
@ebooker Ăn dặm sớm quá quá lớn bị đau dạ dày đó bác, lợi bất cập hại.
hoaithy92
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@ebooker cho dù là có ăn sớm thì con nít vẫn phải cần sữa. Bé nhà mình cũng ăn gần như ng lớn, nhưng mà hằn ngày vẫn phải dứt 2 3 bình sữa, nên có đi chơi cũng phải đem theo sữa.
Lúc trước mẹ nó còn phải hút sữa, đi chơi rất chi là lỉnh kĩnh, tết nay uống sữa công thức rồi, nên việc trang bị tư trang có vẻ nhẹ nhàng hơn, lên 2t chắc cho uống sữa hộp cho lẹ 😁
quankendo
ĐẠI BÀNG
6 năm
hay quá
dolly8820
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đã bắt chước mua xe giống gia đình anh chị. Vì gia đình cùng sở thích đi chơi nhiều.
Mong Chị Sen gợi ý thêm phần này
"Nếu con dưới 70cm chiều dài, nên đặt dịch vụ giường em bé, và đặt chỗ ngồi gần chỗ có thể gắn giường em bé, như vậy con sẽ được ngủ ngon trong những chuyến bay dài."

Thường thì chuyến bay nội địa có ko?
Chuyến bay quốc tế thì ghế số mấy?

Cảm ơm Chị.
hoasen
CAO CẤP
6 năm
@dolly8820 Khi bạn đặt dvu giường em bé, (bassinet hay babycot) thì nhân viên book vé sẽ chọn chỗ ngồi có thể gắn giường được, thường máy bay lớn như b747,b777, b787, a321, a332, a333 đều có. Bay nội địa mình thường đi máy bay nhỏ nên không thấy có. Bé dưới 70cm chiều dài và dưới 14kg là có thể đặt đuợc bạn nhé.
@dolly8820 Bay nội địa có <2 tiếng thì giường làm gì b. Ôm bé trên tay thôi, nhanh mà
Red_Skin
TÍCH CỰC
6 năm
Cho mình hỏi xe đẩy mang lên máy bay theo diện xách tay hay ký gửi vậy?
@Red_Skin Xe đẩy em bé, bạn không cần gởi hành lý, cứ mang nó song song với hành lý xách tay, vẫn đẩy em bé cho đến chuẩn bị vào máy bay, sẽ có nhân viên hàng không hỏi và nói bạn gởi xe đẩy ở cửa máy bay.
Khi đến nơi, xe đẩy thường được ưu tiên lấy ra trc, khi bạn vừa ra máy bay, là sẽ gặp nó, nếu không thấy thì cứ hỏi và sẽ dc hướng dẫn rõ ràng.
Red_Skin
TÍCH CỰC
6 năm
@namnguyen0521 Cám ơn bác nhiều!
hoaithy92
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@namnguyen0521 có yêu cầu gì khác như kích thước và trọng lượng xe đẩy k ạ ?
E bé chưa đầy tuổi đi luôn đem theo xe đẩy loại nhỏ gấp lại được và cả địu nữa.
anhchauvina
ĐẠI BÀNG
6 năm
xe đẩy dùng loại Pockit siêu gọn, Gbit+ nhiều tiền ít, babytime rẻ mà gọn
Toàn thông tin bổ ích ko à :cool:
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 
akira2511
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết rất bổ ích 😃
Vợ admin có khác, Chị Sen viết chuẩn quá
Đọc bài chị Sen viết khác hẳn bài ông Hịp. Mà sao ổng khoe trên fb là toàn lên mindmap đi du lịch cho cả nhà mà 😁
@vicktorbui Khoe hồi nào. Đừng vu khống. Hâhhhahh
@cuhiep 😁 chả lẽ tìm lại fb
Averell
ĐẠI BÀNG
6 năm
Oh, hoá ra là Hĩm Hiệp - mẹ Cu Khang. Giờ mới biết là @cuhiep hay được Hĩm Hiệp tha đi chơi.
Mà cho mình hỏi là carseat dùng được cho trẻ con lớn tới tầm nào nhỉ. Cái bọn ương ương cao tầm 1.4m thì có giải pháp nào cho bọn nó ngủ trên xe? Con nhà mình nhìn nó ngồi nghẹo đầu trông tội nghiệp lăm
hoasen
CAO CẤP
6 năm
@Averell Nó sẽ tự lấy gối đem theo để kê ngủ á bạn, nhớ bắt nó seatbelt
Averell
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoasen mình đã từng thử dùng gối, nhưng có vẻ ko tác dụng - chính xác là không biết kê thế nào cho hợp lý. Nếu nhà bạn cũng dùng gối, có thể cho mình xin cái ảnh lúc trẻ đang sử dụng ko?
hoasen
CAO CẤP
6 năm
@Averell Thằng con lớn của mình cũgn cao cỡ 1.4m, nó lấy gối kê đầu ở ghế sau, rồi chân nó gác lên phần kê tay giữa 2 ghế trước rồi ngủ ngon lành, xin lỗi mình không có chụp hình đó 😃
Ynomrah
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có vợ chuẩn như này thì nhất Admin rồi hehe @cuhiep
cdlam
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chua bit sao. Luu lai trc. Thank ad.
xoxoxo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hay quá ra tết nhà mình đi road trip châu âu có 2 bé 4 tuổi và 1 tuổi .. bài viết cực kì hữu ích
Chỉ em dưới 2t thì đã được làm hộ chiếu chưa mọi người ?
@kekk Dc ban. Điền đơn và về phường chứng,,đóng dấu rồi lên nộp nhe bạn.
Dưới 14 tuổi Hộ chiếu dc 5 năm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019