Samsung sẽ cung cấp Exynos cho nhiều hãng làm điện thoại, mục tiêu giành vị trí thứ 3 của MediaTek?

bk9sw
25/1/2018 3:8Phản hồi: 64
Samsung sẽ cung cấp Exynos cho nhiều hãng làm điện thoại, mục tiêu giành vị trí thứ 3 của MediaTek?
Ngoài những thiết bị của Samsung ra thì Meizu là 1 trong số ít những hãng trang bị SoC Exynos cho các thiết bị của mình. Và là một phần trong kế hoạch mở rộng mảng kinh doanh vi xử lý, Samsung sẽ bắt đầu cung cấp Exynos cho nhiều đối tác hơn và những thiết bị tầm trung đến cao cấp hứa hẹn sẽ được trang bị dòng SoC này.

Vẫn chưa rõ những khách hàng mới của Samsung là ai, chỉ biết Samsung đang kỳ vọng sẽ đẩy mạnh hoạt động sản xuất các SoC tầm trung bởi theo nhận định của hãng thì thị trường smartphone đang bước vào giai đoạn cạnh tranh rất gay gắt, nhất là ở phân khúc tầm trung và cơ hội có thể được mở ra đối với bất kỳ hãng sản xuất nào. Nhận định của Samsung hoàn toàn có cơ sở bởi MediaTek trước đó cũng đã công bố ngưng phát triển SoC cao cấp, tập trung vào trung cấp và giá rẻ vốn là thế mạnh của hãng nãy. Nếu Samsung cung cấp Exynos tầm trung cho các đối tác làm điện thoại thì MediaTek sẽ gặp khó khăn lớn.

Samsung hiện đang đứng thứ 4 trên thị trường vi xử lý di động toàn cầu, xếp sau Qualcomm, Apple và MediaTek. Để đoạt lấy vị trí thứ 3 từ MediaTek, Samsung hẳn sẽ có những chiến lược về dịch vụ cộng thêm cho khách hàng, chẳng hạn như đảm bảo nguồn cung ứng bộ nhớ DRAM, NAND flash và màn hình OLED cũng như mức giá SoC cạnh tranh hơn.

Theo các nhà nghiên cứu thì mức tăng trưởng của thị trường smartphone toàn cầu đang chậm lại trong những năm gần đây và đây cũng là tin xấu đối với dòng smartphone của Samsung. Vì vậy để tránh thua lỗ, Samsung cần phải tìm cách đánh vào thị trường cung ứng vi xử lý và cung cấp cho các nhà sản xuất điện thoại giải pháp "cây nhà lá vườn" toàn diện và tạo lợi nhuận từ yếu tố này. Cho dễ hình dung, một hãng sản xuất có thể giảm giá bán lẻ của điện thoại nếu dùng toàn phần cứng của Samsung như vi xử lý Exynos, bộ nhớ RAM, lưu trữ, màn hình đều do Samsung làm.

Chiến lược mới của Samsung được cho là sẽ mang lại lợi thế lớn cho gã khổng lồ điện tử của Hàn Quốc trước sự chuyển dịch sang mạng di động 5G vào năm 2020. Đối với MediaTek, áp lực từ Samsung có thể phá vỡ kế hoạch kinh doanh của hãng chip Đài Loan trong năm nay, bắt buộc hãng phải điều chỉnh nếu không muốn mất hút trên thị trường SoC.

Theo: WccfTech
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kp biết cùng 1 con chip a Sung có bóp xung nhịp khi bán ra cho hãng khác ko nhuỷ
@hung.nexus https://www.facebook.com/linh.hoadi.9/videos/pcb.336523123509518/336522860176211/?type=3&theater
Khách hàng mà Samsung nhắm đến chủ yếu là TQ và tập trung vào phân khúc tầm trung.

Để xem MediaTek đối phó với mấy em xịt lốp ntn.

Ghê quá. Nó mạnh nên có tiếng nói ghê, giờ còn cung cấp chip cho các hãng khác nữa. Đc cái là exynos cũng dễ xài và hiệu năng tốt
@minhtuan7610 hiệu năng tốt =)))))) hèn chi 8895 trên s8 còn xách dép A9 trên iPhone 6s
@kool_boyjuly dép không không biết mà bị apple nó bóp sml thì cũng đem vứt hết thôi.
Zoro kun
TÍCH CỰC
6 năm
@Giản Dao lại đi so java vs C rồi =))
@Giản Dao bóp mấy thì cũng bằng =)) mà chưa kể tụi s8 càng lâu càng lag =))
@minhtuan7610 =)) Apple này đã thay pin chưa, lo mà thay pin ko ỳ ra đó

chip same same mạnh mà

chip mạnh nhất thương mại đang bán xách dép chip của Apple từ 3 4 năm trước thôi =))
@kool_boyjuly Apple này đã thay pin chưa 😁
@kool_boyjuly vậy theo mày ip se đáng giá bỏ ra hơn 6splus à?
@kool_boyjuly Kể cả xách dép 10 năm thì apple nó cũng éo bán ra ngoài và cũng éo mua của sam để gắn lên đt iphone. Apple 1 đường ko có cạnh tranh. Gây war còn ng* lắm
@kool_boyjuly Nếu chỉ xét hiệu năng thế theo cháu chú phải bán 7+ đi mua SE
Mấy e tung của chỉ đc xài exynos tầm trung thôi. Chứ còn dòng cao cấp hứa hẹn thì còn lâu lắm
Hóng e flagship hãng nào đó chạy 8895 hoặc 9810 😁
Tưởng chẳng qua trước đây bị Qualcomm kiềm hãm, nay hết 20 năm thỏa thuận và cũng đang nhân kiện nhau tưng tòe nên mới bung lực ra chứ
Mình thấy tiếc nhất là chip của Nvidia chạy rất ngon và mượt
SS ăn thua xong với QC thì việc SS thương mại hóa Exynos thì cũng mệt cho QC.
Exynos từ thời S6 đã ngon rồi.
mấy con exynos tầm trung nói chứ ko bằng mtk, may dc cái không phải hàng tàu nên người ta có thiện cảm hơn
Anh Same chỉ được cái thông số lòe gà, chứ thực tế và chất lượng giờ thua cả Tàu 😁
@Mẫu Phụ Đại Ca cụ thể đi bạn, như apple thông báo thì pin iphone 8 xài được 18 tháng chai pin thì sao?
@Mẫu Phụ Đại Ca Thua cả tàu ah. Có hãng còn nhôm tróc ghẻ. viền pha nhựa tróc thì chắc chất lượng gì 😆
@Mẫu Phụ Đại Ca về học lại đi cháu
dauemlam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoanghung.tb Trả lời cái loại đầu đất óc bã đậu làm j.
Lâu rồi không theo dõi, bạn Tegra của Nvidia dạo này mất tích đâu rồi nhỉ.
anhkind007
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kaothenhi Chuyển sang bán cho Nintendo (Switch) rồi bạn 😃
Vẫn còn bảng hợp đồng với quán cơm là ko được sản xuất chip ra ngoài thị trường hàn quốc mà! Vi phạm là nó cho an tán ngay và luôn..
@Thanh winner150 Hình như sắp hết hạn rồi b
Chip Exynos không được QC cho bán ra bên ngoài mà. Trừ thằng Mezu
MTK khó khăn rồi. Nó mà cung cap exynos thì MTK khó mà giữ nổi khách nếu giá k rẻ hơn con Exynos kia :v
Bigmen29
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chip này của samsung ko phải dạng vừa đâu. Tiết kiệm năng lượng và hiệu năng khá tốt
alexnam
TÍCH CỰC
6 năm
Đang tự hỏi là nếu SS ko gia công chip cho App thì liệu con Exynos có ra đời không 😃
alexnam
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyenlinh712 em nói SS copy A khi nào?? nhờ bác dẫn chứng 😃
alexnam
TÍCH CỰC
6 năm
@Naga.Baamboo "Còn nếu nói gia công cho Apple mới có kinh nghiệm và kiến thức" em nói kiến thức học được từ việc gia công nó có giá trị rất nhiều nhé, em ko nói SS copy nhé, và nếu SS giỏi như vậy thì sao ko làm từ đầu cho dt của mình đi mà phải đợi đến sau khi gia công cho A thì mới manh nha ra đời con Exynos, em chỉ nói từ thực tế mà thôi, nếu bác ko thấy thế thì em chẳng dám nói j nữa 😃
@alexnam Samsung đã dùng chính cpu của họ cho dòng Galaxy S1 là Exynos 3110 nhé, qua đời S2 là Exynos 4210. Còn bạn nói Samsung ra đời Exynos sau khi gia công chip A là cụ thể con Exynos nào vậy?
@alexnam Mình ko hề chửi bạn 1 câu nào. Mình nói thực tế. Bạn nên tìm hiểu trước rồi hãy đưa ra bình luận. Mình ko đủ khả năng để dạy bạn. Google giờ có sẵn.
Đã thay pin, thay mặt cái điện thoại ,cám ơn bạn đã hỏi thăm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019