Nên lưu ý gì khi mua điện thoại Android cũ?

Duy Luân
27/1/2018 23:20Phản hồi: 239
Nên lưu ý gì khi mua điện thoại Android cũ?
Thực ra việc mua một cái máy cũ không phức tạp như bạn nghĩ. Trong đa số các trường hợp, bạn chỉ cần (và chỉ có thể) kiểm tra những điểm sơ bộ là biết ngay có nên mua cái máy đó hay không. Bên dưới mình sẽ chia sẻ với anh em một chút về những kinh nghiệm khi đi mua điện thoại Android cũ, đồng thời nói về một số điểm cần lưu ý trước khi quyết định xuống tiền, ví dụ như đời chip như thế nào, phiên bản Android nên ra sao, app check tình trạng pin... Nếu anh em có câu hỏi hay có chia sẻ nào mình chưa nói tới trong bài, hãy mạnh dạn comment vào bài, mình và các bạn khác sẽ cố gắng giải đáp cho anh em.

Cho anh em nào lười đọc (nhưng vẫn nên xem thêm bên dưới vì có nhiều kinh nghiệm được chia sẻ trong đó)

Ngoại hình

Đây là thứ dễ nhất bạn có thể đánh giá bằng mắt thường. Nhìn sơ một lược chiếc điện thoại bạn chuẩn bị mua, từ trước ra sau, dọc các cạnh, quát sát kĩ cụm camera... để phát hiện những dấu vết cho thấy máy đã từng bị va đập hay tác động lực. Nếu một vài vết nhẹ thì không sao, nhưng nếu có dấu cho thấy tác động mạnh đến mức nứt vỏ hay biến dạng viền thì bạn không nên mua vì ai mà biết được linh kiện bên trong máy có bị hư hỏng gì hay chưa.

Ngoài ra, nếu thiết bị của bạn mua có lưng kính, lưng kim loại và / hoặc viền kim loại, nhớ kiểm tra những thứ sau:
  • Viền kim loại có bị bong tróc sơn nhiều không, có bị móp không
  • Mặt kính có vết trầy lớn nào không? Cách dễ nhất để phát hiện tổn thương của kính là soi dưới nguồn sáng mạnh, mọi thứ đều lòi ra hết
  • Mặt kính có thể trầy xước sơ sơ, cái này thì mọi điện thoại dùng kính đều bị theo thời gian vì những hạt bụi, cát nhỏ trong túi quần hay trên mặt bàn nên nếu không quá nghiêm trọng thì không nên "ép giá" hay than phiền với người bán
  • Đừng quên thử khe SIM và khe thẻ nhớ, hai thứ này rất dễ bị kẹt nên cần kiểm tra kĩ trước khi mua
Thế hệ vi xử lý

Theo đúng bài thì chip càng mới máy chạy càng nhanh và tốt hơn, nhưng không phải lúc nào cũng vậy. Nếu bạn mua được một cái điện thoại Android second hand chạy Snapdragon 835 thì vẫn hơn rất rất nhiều lần so với một cái máy dùng Snapdragon 660 vì chúng thuộc hai phân khúc khác nhau, giá cũng khác nhau. Thông tin chung chung mà anh em mua máy cũ cần nắm như sau:
  • Các chip phổ biến trên thị trường hiện nay có Qualcomm và MediaTek.
  • Qualcomm có dòng Snapdragon 4xx được xài nhiều cho thiết bị giá rẻ, Snapdragon 6xx tầm trung và Snapdragon 8xx cho máy cao cấp. Một con chip Snapdragon 8xx 1 năm tuổi vẫn có thể mạnh hơn Snapdragon 6xx mới ra mắt. Để biết kĩ hơn về chip, bạn có thể Google tên chip là ra. Quan điểm của mình là không mua chip cũ hơn 2 năm tính từ thời điểm ra mắt, những chip quá cũ sẽ làm máy bạn chạy chậm, nhất là sau một thời gian sử dụng
  • Chip MediaTek phân thành dòng Helio P và Helip X, P dùng cho tầm trung và X cho một số máy cao cấp và cận cao cấp. Quan điểm của mình với chip MediaTek cũng không khác trên: không mua chip đã ra mắt hơn 2 năm về trước, vì dễ làm điện thoại chạy chậm + không đáp ứng các tính năng mới của Android.
Anh em trước khi quyết định bỏ tiền ra mua thì hãy làm một số nghiên cứu nhỏ như thế này trước để biết xem máy của mình sắp mua dùng chip gì, chip đó ra sao, thuộc phân khúc nào, ra đời từ khi nào nhé.

Màn hình

Sau khi lưu ý về ngoại hình và tra khảo thông tin về chip, nhớ kiểm tra màn hình của máy nhé: màn hình kiểm tra cũng khá dễ: tăng giảm độ sáng dần dần từ thấp đến cao để phát hiện những biến đổi bất thường, nhìn kĩ lớp kính xem có bị trầy không, có nứt góc hay không... Lưu ý rằng một số điện thoại làm mép cong 2,5D (tức kính cong ở phần viền) có thể bị nứt đường chỉ nhỏ từ viền hướng ra. Vụ này nhiều bạn thường bỏ qua do nhỏ quá không để ý.

Chia sẻ chút về độ phân giải, thành thật mà nói thì ở cái năm 2018 này, bạn nên mua chiếc smartphone nào có độ phân giải từ Full-HD (1920 x 1080) trở lên, chứ 720p (1280 x 720) thì rỗ lắm, đặc biệt là máy có màn hình lớn. Mình biết là nhiều smartphone giá rẻ vẫn còn dùng 720p, nhưng như vậy thì không đáng lắm. Nhiều khi chỉ cần thêm 1 triệu thôi là bạn có thể tìm được một cái máy màn hình ngon hơn rồi.

Camera

Quảng cáo

Camera thường không có vấn đề nghiêm trọng, nhưng nếu có thì sẽ thấy ngay. Các vấn đề thường thấy khi đi mua máy cũ là:
  • Mặt kính của camera bị trầy quá nhiều, khiến ảnh bị nhòe, đứt nét, hoặc ánh sáng chiếu vào bị tán sắc. Nếu mặt kính bị hư hại quá nhiều, không nên mua
  • Camera không thể lấy nét được thì có khả năng mô-tơ lấy nét đã hư, cũng không nên mua vì phí thay sẽ đắt
  • Kinh nghiệm nhỏ: hãy bật máy lên và cầm chụp vài tấm cả trong môi trường đủ sáng lẫn thiếu sáng trước khi quyết định có mua hay không.

Pin

Với đa số các điện thoại Android mới hiện nay pin đã gắn trong máy nên việc thay thế trở nên khó hơn và tốn kém hơn, tức là bạn cũng nên kiểm tra pin kĩ hơn trước khi mua. Tính ra pin là thứ khó kiểm tra nhất, và mình chỉ mới tìm được 1 phần mềm duy nhất cho bạn biết được mức độ chai pin của máy: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.digibites.accubattery&hl=en&rdid=com.digibites.accubattery. Bạn có thể cài app này lên điện thoại sắp mua để kiểm tra. Mình không có nhiều kinh nghiệm về việc kiểm tra pin khi mua điện thoại second hand, nhờ anh em tư vấn thêm và mình sẽ update vào bài nhé.

Accu​Battery - Apps on Google Play

Accu​Battery monitors battery health performance via science
play.google.com

Phụ kiện

Phụ kiện thì giờ không phải là chuyện quá căng thẳng, trừ khi bạn mua máy 99% và muốn có cảm giác gần giống nhất với việc mua máy mới hoàn toàn. Tuy nhiên, một số phụ kiện rất cần được quan tâm:
  • Tai nghe: một số máy đi kèm tai nghe đặc biệt, ví dụ HTC U11 có tai nghe USonic hỗ trợ chống ồn. Gắn tai nghe bình thường vào sẽ không có tính năng này
  • Cục sạc: nhiều hãng giờ bán kèm sạc nhanh QuickCharge, nếu không có cục sạc này, bạn sẽ phải mua sạc nhanh từ bên ngoài, số tiền không nhỏ lắm đâu nhé. Còn nếu mua sạc thường thì sạc chậm hơn, không tận dụng được tính năng sạc nhanh cho máy.
  • Đầu chuyển USB-C sang jack tai nghe 3,5mm: với các điện thoại không có jack tai nghe, nhà sản xuất bán kèm đầu chuyển này, và thường mua lại không dễ nên bạn cần yêu cầu người bán đưa nó cho bạn, trừ khi có thỏa thuận khác.
239 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anh thì còn nghĩ tới 1 yếu tố nữa: Thiết bị có còn được hỗ trợ cập nhật không, xưa giờ khi mua đt Android cũ a hay tìm mấy đồ của Xiaomi hay Nexus/Pixel vì nó đc cập nhật lâu 😁
bomy
CAO CẤP
5 năm
@QuanPhamKT Nói thật là mua cái máy cũ thì phải xác định nó cũ tí. Chứ mấy Cruz mà như mới thì cũng sợ lắm 😔
nhiet1991
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bk9sw Lưu ý là đừng mua android cũ
trimtri
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bk9sw Mình thấy update sửa lỗi thì cũng được. Chứ update mà thêm tính năng thì có khả năng làm máy thêm chậm. Mình thì chọn việc máy được cộng đồng rom cook hỗ trợ nhiều.
@nhiet1991 Bạn nói như đùa, iphone đâu phải là chuẩn mực cho tất cả. Hơn nữa flagship android dù 1-2 năm vẫn còn dùng ngon với đa số người dùng nhé
wanttolove
TÍCH CỰC
6 năm
Android vừa mua về xài khá ok . xài 1 thời gian hay cài 1 vài app vào là thấy thất bại liền, hiệu năng giảm đi 50% ko rõ lý do 😃
wanttolove
TÍCH CỰC
6 năm
@Kent Light Thì ra ý nói là Restart lại máy 😆 Reset có nghĩa là đưa tất cả về mặc định và xóa hết dữ liệu, sau đó mới là bước khôi phục dữ liệu recovery. Pó chym
empty_83
ĐẠI BÀNG
5 năm
@wanttolove Thế chú em xem lại cách ăn ở của mình đi, sao sài con nào cũng bị giảm 50% trong khi thiên hạ đâu có ai bị
@Kent Light Reset là khôi phục máy về hiện trạng như khi xuất xưởng, nên nó sẽ mất toàn bộ data. Còn ý bác thì phải là restart nghĩa là khởi động máy.
@Kent Light ai nói bác reset không mất dữ liệu hay vậy.
bây giờ mua máy củ làm gì có Phu kiện Zin theo máy..toàn hàng linh kiện loại 2-3..lâu lâu mới có linh kiện loại 1 là tốt lắm rồi..tâm lý thôi chứ máy chạy tốt khởi động lại vài lần chạy game tầm 30p nếu không có vấn đề gì mua thôi..từng mua 2-3 con máy củ biết đó là hàng dựng kêu bớt giá lạị về dùng vẫn tốt gần 2 năm rồi..
@uochuý1489Quốc Huy phải dùng vào việc phi thường, như kê chân bàn chẳng hạn :D:D:D
@mtancong Chắc mua iphone lock làm cục chặn giấy mỗi khi apple fix :p
@uochuý1489Quốc Huy Thế mà a lại đang dùng con 6s râu gâu thần thánh nhà chú để coi youtube, đọc báo, chơi liên quân :D mồm cứ bô bô ifan nhưng đã có tiền mua X chưa 😃 Demo chứ k lại bảo a chém gió. 7BB9B9D5-A8AA-45A4-B862-A1E9B00AAD9A.jpeg
nhật cubu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@snoopycharlie Đù bác nhớ dai rứa . lúc nãy e cũng tính nói ....
Thay màn, thay main, và sợ nhất ic nguồn.. Xài vài tuần sụp...chết thì chịu vì kèo lúc nào cũng đoán trước khi nào hư
BQDuong
CAO CẤP
6 năm
@Bão Sài Gòn IC nguồn là bệnh còn nhẹ đó bạn. Nặng nhất là đóng cặp, CPU, ổ cứng....
@Bão Sài Gòn Đồ điện tử hên xui thôi bạn ơi, mua đúng máy zin chưa sửa chữa trên main là ok rồi còn khi nào nó chết thì chịu, con 6S của mình để chưng trong tủ bán không đụng chạm gì tới nó nó còn lăng đùng ra chết😁
duyoggy
ĐẠI BÀNG
6 năm
bác thiếu phần siêu quan trọng là xuất xứ máy, điển hình như s7 edge nó có bản hàn, bản mỹ, bản nhật... các kiểu 😁
TungPig
CAO CẤP
6 năm
@duyoggy Chuẩn đấy. Mình chưa dám mua máy cũ hoặc xách tay cũng một phần vì chưa rõ lắm vấn đề này
@duyoggy Quên mất :D mà cái này rộng quá, để mình làm mọit bài riêng hihi
hacklife
TÍCH CỰC
6 năm
@duyoggy Các bạn làm trong nhà máy Samsung thì nói " Nên mua dòng note 8 thay vì dòng S, Nếu mua xách tay thì mua bản của Nhật. Bởi dòng note và xuất đi Nhât đều kiểm tra kỹ hơn".
Lưu ý khi mua điện thoại Iphone cũ là gì ?

1 IOS thấp
2 Pin thay chưa
3 Ngoại hình còn mới không , có bị ghẻ lở hắc lào không
4 Máy có bị xanh màn , ám vàng không
5 bla bla bla
ST610
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoanghung.tb Mua IP test thế là toi r
ken_kute2211
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cho ké cái này: Cần quan tâm thêm hồ sơ người bán, chứ gặp thứ "ba trợn" thì thôi rồi, nặng thì bị cướp, nhẹ thì bị lừa 😁
@ken_kute2211 Cần quan tâm hàng fake vì samsung Lg nhái nhiều nhất
botykpt
TÍCH CỰC
6 năm
Gọi một cú rồi test sóng sánh, cảm biến tiệm cận, kiểm tra loa thoại, mic... điện thoại phải đảm nhiệm nhu cầu cơ bản trước tiên nếu không thì không phải điện thoại nữa rồi.
@botykpt nói chung hên xui, sợ nhất là máy lỏng mạch, lúc test nó okay, về xài 3 ngày dính chưởng khóc
@botykpt Điện thoại là tính năng khó hư hai nhất haha
tdinhamj
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân đề nghị thêm mục đánh giá các nhà buôn hàng cũ uy tín
@Duy Luân A @Duy Luân trải nghiệm bphone 3pro ok chưa có bán nhớ để lại cho e nhớ
Ask_BB
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ở Huế không có U11 cũ để mua 😁
TedVu247
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ask_BB Bác vào hội Htc U series trên facebook, đăng bài chắc sẽ có
bomy
CAO CẤP
6 năm
@Ask_BB đt htc khó mua cũ lắm, nếu muốn mua thì phải ở các tp lớn mới dễ, ở mấy tỉnh nhỏ khó tìm mua lắm, chưa nói đến máy ngon thì càng khó 😔
thấy Thegioididong bán máy củ bh 1 đổi 1 tháng đầu củng ok sẵng e có vài phiểu giảm 1t5 cho máy củ tại Thegioididong bác nào cần e biếu ạ
lưu ý phạm vi áp dụng chỉ tại hcm
@sutimcon91 Em định mua note 8 cũ từ tgdd mà còn chần chừ. Em o hcm Q6, hậu tạ bác chầu cafe . Hihi
@tienthanht919 Đắt hàng quá ,ko biết tới lượt tui hông đây..đăng kí 1 vé nhé bạn.Thanks
recman
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tienthanht919 Bạn cho mình xin 1 vé nhé, sẽ hậu tạ bạn 1 chầu cà phê sài gòn nhé, cám ơn bạn nhiều...
Đã mua cũ thì cứ phân khúc cao cấp mà mua. Tốt nhất là lựa máy còn BH của hãng và có thể check được. Còn trình kém thì không nên đi mua hàng cũ đặc biệt là mua ở các cửa hàng ngoài. Phụ kiện thì xác định là 99% hàng linh kiện loại 2.3.4 ...
Nghĩ lại 2 năm trước mình mua sky a880 cũ 1tr5 cho mẹ dùng đến giờ vẫn ngon, chỉ bị chai pin thì mua pin mới thay thế là dùng bình thường
mrqd
TÍCH CỰC
6 năm
Kiểm tra độ sáng: giảm hết mà vẫn hiện ảnh (không tối om hoặc hiện đến mức không rõ gì) - OK. Cái này mà xài nát chưa kịp đưa về hết là tối thui luôn.
@mrqd Ko phải Đấy là kiểm tra màn hình lô thôi Chứ màn hình zin thì nếu ko làm vỡ thì máy hỏng màn hình chưa hỏng
@mrqd Dùng bao nhiêu đời máy rồi em chưa bao giờ thấy bàn hình bị gì cả, trừ vỡ rớt các kiểu thôi
Ở Việt Nam mua đồ cũ vẫn hơi ngại.
@Minh Hoàng Blog Ở vn mua đồ cũ vẫn khoẻ bạn à, vì còn ngồi test chán chê chứ ở mỹ chỉ có mua trên mạng, xong ng bán ship cho ng mua, còn k đc test 😁 tỉ lệ dính máy k bị này thì bị kia là 95% ng mua cũng chả khiếu nại đc hay biết ng bán ở đâu :D
@snoopycharlie Mình ở Nhật cũng vậy bạn ah, và những thông tin về sản phẩm người bán ghi rất chi tiết kế cả tốt và những chỗ xước,... có chụp hình sản phẩm thật các mặt,... rồi tuỳ người mua có quyết định mua hay không. Mình mua khá nhiều lần như vậy mà ko vấn đề gì ;)
@snoopycharlie Biết nhé eBay , Amazon warranty cái vụ return r , nếu ko lên Craigslist xem r k tra tận mắt nhé .
macximot
ĐẠI BÀNG
6 năm
Điện thoại Galaxy có thể bấm *#0*# để kiểm tra phần cứng bên trong.
Nói thẳng:sợ mua đồ củ lắm rồi ! Hên xui thôi....
@xuanlong1966 mình mua củ nhiều thấy cũng ngon mà..ngoại hình 98% nhưng giá rẻ hơn vài triệu
@uochuý1489Quốc Huy Chắc là bạn hên đó. ..
@xuanlong1966 Tóm lại là tiền nào của đấy Của rẻ là của ôi cũng ko sai
anhtt1987
TÍCH CỰC
6 năm
@xuanlong1966 Chắc bác xui chứ nào giờ mình toàn xài hàng cũ mà chưa gặp con nào chập cheng. Quan trọng test thật kỹ và đừng ham quá rẻ
honolulu149
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trước khi mua dòng cũ nào thì lên facebook tham gia các group của dòng đó tham khảo có thể biết được nhiều thông tin quan trọng mà có khi không tham gia không biết đặc biệt là những lỗi mà dòng đó hay mắc phải để chú ý lúc mua mà kiểm tra hay chuẩn bị tinh thần lúc dùng gặp lỗi đó. Ngoài ra lên đó có khi tìm được deal ngon, tìm hiểu tổng quan về xuất xứ của dòng cũ đó hay biết thương gia nào phốt né ra
Mua cũ hên xui. Hiếm khi dc náy ngon lắm.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ mua máy củ TGDD mà mua..lổi đổi liền không phàn nàn hay làm khó khăn gì hết
@uochuý1489Quốc Huy Khá chính xác. Lúc trước tui có mua dùm con note2 cho người ban. Về xài vài bữa thì nó thỉnh thoảng xập nguồn phải khởi động lại. Mang ra họ để lại 2 ngày mang về xài tiếp vẫnbị. Ngồi đó vọc (chờ coi có bị hem mà) hên là nó bị ngay thế là trả máy và được hoàn lại tiền. Tuy mất công nhưng không mất của là ok. Từ đó hết tài lanh luộn Mất công còn lại bị càm ràm khó chịu. Ngặt là mua xong nó dẫn đi rửa hết 1 chầu hoành tráng rồi chứ không thì mackeno qúa . Heheheheheh
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Mua Note 4/5/8 với S6 active đều cũ đều không sao. LG Gx/Gpro ok. Kyocera Duo/Kyocera đời đầu ok.

Quan trọng là mua trên Facebook thấy lượng feedback ra sao ? Shop ra sao ?

Shop đều bao test 7 ngày.

1. Kiểm tra ngoại hình.
2.Mã test có, test qua hết là ok.
3.Kế đó mở wifi lên, mở max volume, sáng max màn hình, mở youtube xem phim nó sao ? Pin có tuột nhanh không ? Cắm tai nghe ok hay không ?
4.Bỏ sim vào gọi xem ok không ? Hỏi người nghe ok không ?
5.Bỏ sim 4G xem có nhận được 4G/LTE không ?
6.Nhắn tin có bị lỗi thiếu kí tự không khi mua máy Hàn.
7. Gắn thẻ nhớ xem có nhận không ?
8. Dùng app phone info check số lần sạc và pin ok không ?
9. Cắm sạc xem sạc ok không nếu có sạc nhanh.
10. Cắm vào laptop/pc xem có nhận không ?
11. Tắt máy mở lại máy ok không ?
Theo em thì ngoài những cái trên, nên test các tính năng cơ bản của điện thoại: nghe, gọi, nhắn tin. Ngoài ra test khay sim, khay thẻ nhớ; wifi, 3g; định vị; loa trong, loa ngoài; chơi thử 1 số game nặng, bật xem video với chế độ 1080.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019