Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[QC] Xu hướng trải nghiệm Internet tốc độ cao với modem Wi-Fi băng tần kép

TTKM
26/2/2018 8:43Phản hồi: 178
[QC] Xu hướng trải nghiệm Internet tốc độ cao với modem Wi-Fi băng tần kép
Nếu không muốn lãng phí tính năng của các thiết bị đầu cuối như laptop, smartphone, tablet thế hệ mới, người dùng nên trang bị thêm modem băng tần kép.

Loại modem này có tốc độ truyền tải nhanh trên cả 2 băng tần 2,4 Ghz và 5 Ghz.

Giá thành cao, hiệu quả tốt

Anh Nguyễn Văn Hoàng, một chuyên gia công nghệ, cũng là khách hàng sử dụng dịch vụ mạng nêu ra ý kiến trên sau khi quyết định mua thêm router nhiều râu để sử dụng kèm thiết bị modem Wi-Fi do nhà mạng trang bị lúc lắp đặt.

Anh cho biết, nói một cách đơn giản các router Wi-Fi nhiều râu hai băng tần sẽ giúp khách hàng chuyển từ xa lộ cũ chật hẹp sang một “xa lộ cao tốc mới với 25 làn đường”, từ đó kết nối với mạng Internet nhanh hơn, ổn định hơn khi đường kết nối “truyền thống 2,4 Ghz” gặp phải các vấn đề nghẹt, nhiễu, chậm chờn hay còn gọi là hiện tượng “nhiễu đồng kênh”.

Cùng sức mạnh tốc độ, thế hệ router Wi-Fi mới còn cho phép truyền các tệp thông tin lớn, hỗ trợ nhiều thiết bị và nhiều ứng dụng hơn cùng kết nối tại một thời điểm; do đó cho phép đáp ứng mọi nhu cầu sinh hoạt, làm việc cũng như vui chơi giải trí của các thành viên gia đình trong thời đại công nghệ như: làm việc trực tuyến, stream 4K, chơi game online, video call, tải file...

Đón đầu xu hướng trải nghiệm Internet tốc độ cao với modem Wi-Fi băng tần kép
Hơn nữa, yếu tố quan trọng khiến khách hàng cân nhắc việc đầu tư mua thêm router hay đổi sang modem Wi-Fi băng tầng kép là trên thực tế các thế hệ điện thoại, smartphone, máy tính bảng hiện nay (từ iPhone 6S, iPad Air 2 trở lên với Apple và Galaxy S7, Note 5 trở lên với Samsung…) đều được tích hợp chuẩn mới AC - cho phép tự động kết nối chuyển đổi linh hoạt giữa 2 băng tần 2,4 Ghz và 5 Ghz. Vì thế các thiết bị đầu cuối phải cùng chuẩn mới có thể hỗ trợ nhau phát huy hết tác dụng, cùng khai thác hết công suất của thiết bị.

Tuy nhiên, cũng chính anh Hoàng và nhiều người dùng khác cho biết lý do vẫn nghi ngại ngoài giá thành khá cao, còn là việc không am hiểu về kỹ thuật để có thể tự cài đặt hay tìm được nhà cung cấp uy tín để bảo hành các vấn đề về thiết bị. Nếu người dùng tự trang bị thêm router Wi-Fi rời nhiều râu rồi kết nối với modem Internet sẵn có của nhà mạng qua cổng LAN, vô hình chung khá tốn kém và nhiều thiết bị gây rườm rà.

Modem Wi-Fi băng tần kép của FPT Telecom

Hiểu được những vướng mắc trên của người dùng, FPT Telecom vừa chính thức thông báo tất cả khách hàng đăng ký mới dịch vụ Internet cáp quang FPT (FTTH) tại Hà Nội và TP.HCM từ tháng 1 sẽ được trang bị thiết bị modem Wi-Fi băng tần kép chuẩn 802.11ac mới với giá cước hàng tháng không thay đổi (thời gian đi kèm thiết bị cũ).

Khách hàng vẫn được hưởng nhiều ưu đãi của từng gói dịch vụ theo hướng hỗ trợ tốt nhất. Như vậy, FPT Telecom là nhà mạng hiếm có tại Việt Nam mạnh tay trang bị modem Wi-Fi thế hệ mới băng tần kép theo chuẩn 802.11ac cho các thuê bao lẻ, trên cơ sở lắng nghe nhu cầu và không ngừng cải thiện chất lượng dịch vụ.

Xét về hình thức, modem Wi-Fi của FPT Telecom trang bị cho khách hàng khá ưu thế khi sở hữu thiết kế tích hợp 2 trong một nhỏ gọn với các ăng ten ẩn bên trong - vừa là modem Internet, vừa tích hợp Wi-Fi chuẩn AC băng tần kép. Xét về sức mạnh, đây cũng là một thế hệ tối ưu sở hữu toàn bộ ưu điểm vốn có của các dòng modem Wi-Fi băng tần kép.

Theo tính toán, tốc độ truyền của modem Wi-Fi chuẩn AC Wave 2 MU-MIMO có thể lên đến 867 Mbps ở băng tần 5 Ghz với độ rộng kênh 80 Mhz, gấp khoảng 3 lần so với chuẩn Wi-Fi cũ cùng số lượng 2x2 antenna; tốc độ lý thuyết thậm chí có thể đạt tối đa 6.77Gbps ở băng tần 5Ghz khi sử dụng 8x8 ăng ten - gấp 11,5 lần so với chuẩn 802.11n cũ.

Công nghệ đa người dùng (MU-MIMO) còn hỗ trợ đảm bảo vùng phủ rộng hơn, đường truyền ổn định hơn khi sử dụng nhiều thiết bị kết nối Wi-Fi cùng một lúc để sử dụng các tác vụ “nặng đô”. Nên ngoài hộ gia đình, doanh nghiệp cũng có thể sử dụng thiết bị này để hỗ trợ chuyển đổi các hệ thống quản trị lên nền tảng điện toán đám mây và IoT.

178 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

member_vip
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không biết có lởm như cái modem cũ. Mua về toàn phải xài converter quang với modem ngoài
member_vip
ĐẠI BÀNG
6 năm
@number_one5555 Mang modem quang ra đổi lấy cái converter là đc mà bạn. Nhà mình đang dùng đây IMG_0639.JPG
@member_vip Tò mò về tên mã hehe. Thực ra mình xu được nên nghe người cho chém gió thế.
member_vip
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Trung Dt G-97cm bác ạ
@man1606 Mình ở Bình Dương
Tốc độ mạng wifi 800Mbps, tốc độ kết nối Internet 8Mbps. Cũng như không.
@_MyLoveIsWinter_ Nhưng đa phần các hộ gia đình không cần băng thông lớn như vậy. Và đây chỉ để PR là chính
@nguyenly2016 Đó là bạn không dùng thôi. Người khác vẫn dùng. Từ camera an ninh không dây, tới stream nội dung, v.v... Tất nhiên, không phải ai cũng dùng cái đó, nhưng nói ít dùng là sai khi mà công nghệ đang phát triển như vũ bão. Chưa kể, với thiết bị wifi băng tần kép nó có thể hạn chế tình trạng nhiễu mạng khi mà nhà nhà xài wifi như hiện nay.
@_MyLoveIsWinter_ Bạn nói người dùng camera an ninh mà dùng Router của nhà mạng tặng kèm thì thua bạn rồi!??
TP007
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenly2016 Khoảng cách từ wifi tới thiết bị càng xa thì tín hiệu và tốc độ wifi càng thấp, nên wifi có tốc độ cao, cpu, ram mạnh thì dù sóng còn 2 vạch nó vẫn đảm bảo mạng chạy tốt và ổn định dù phải load nhiều thiết bị cùng lúc... Có thể xem bài review Linksys EA9300 để biết thêm chi tiết
hungloi11
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang xài cáp quang vnpt, ban ngày thì chạy vèo vèo, đến tối thì như rùa bò, xem phim cứ bị đứng, load hình cũng ko nổi, gọi điện lên vnpt thì nó nói " đường truyền vẫn tốt", bó tay. Chỉ bị tình trạng này từ khoảng 7g tối đến 11g tối, ngoài ra thì vèo vèo...chán 😕😕😕
Có ai bị giống tui ko?
@hungloi11 Đấy là bệnh nan y của vnpt hơn 10 năm nay rồi bạn , phải chấp nhận sống chung với lũ thôi !
@hungloi11 Chuyện bình thường thôi bạn ơi, ai cũng bị hết, cả khu phố mà xài chung 1 nhà hết thì tình trạng tối lê lết còn thảm hơn
kindolce
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangminhlong2010 Bác cho em hỏi bác dùng gói viettel nào em cũng đàn băn khoăn , mọc được bác chia sẻ ạ
timmytrinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kindolce tùy nhu cầu bác thôi, binh thường 20MB đủ dùng, nếu đông người hay xem down nhieu thi trên 25MB.
Mới thay cái modem xài trên 5 năm của FPT loại không anten năm ngoái (chỉ mới 4 tháng thui) cũng khá hơn cái trước. Tốc độ đo thì 154Mb còn cái cũ chỉ 65mb. Cái mới này lâu lâu tự khởi động lại có khi 1 ngày 2 hoặc 3 lần. Tín hiệu cũng khá hơn nhưng đôi lúc không ổn định cho lắm. Chắc phải gọi KT lần nữa xem sao. Mình mới down tốc độ xuống còn 28mb . Lúc trước xài 80Mb nhưng bây giờ như cầu dùng không còn cho nên giảm xuống để tiền dư đó mua thêm vài ký gạo ăn chơi . heheheheheh
TP007
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pond1597 Để mạng ổn định hơn bạn thử chuyển modem nhà mạng sang bridge mode rùi cài pppoe trên router mới như Linksys chẳng hạn... mạng sẽ chạy ổn định hơn nhiều, nhà mình đang xài cách đó đánh liên quân ầm ầm
bienlyber
TÍCH CỰC
6 năm
Mình đã xài rồi, khá ổn, chơi game ko lag như cái modem cũ
risky99
CAO CẤP
6 năm
khách hàng cũ trung thành trên 10 năm thì ko xứng đáng đc thay thế miễn phí hay sao hả fpt ???
chính xác mình dùng internet của fpt từ 2005, 13 năm
@risky99 Không trông mông gì được đâu bác ơi, tốt nhất mua con wifi ổn định tí về xài lâu dài, modem của mình hư bọn nhà mạng còn không chịu đổi nữa là, ghét ra Phong Vũ mua con linksys về xài lun, ổn định tới giờ
zenkiboy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@risky99 Nếu đăng ký mới là được free cái này phải ko bác ? Vậy bác bỏ cái cũ đăng ký cái mới là được con modern này mà !
risky99
CAO CẤP
6 năm
@zenkiboy trả trước 6 tháng rồi bỏ sao 😆
timmytrinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@risky99 Bên Viettel thay vô tư. lâu năm dc giảm cước 30Mb/220k
kenvill_ha
ĐẠI BÀNG
6 năm
Khách hàng xài cả chục năm rồi mà vẫn k có chính sách nâng cấp modem cho ngta 😁
Dịch vụ vẫn ở mức BÌNH THƯỜNG thôi
risky99
CAO CẤP
6 năm
@kenvill_ha có mới nới cũ, căn bệnh kinh niên
hungff9
TÍCH CỰC
6 năm
FPT nghèo tới mức không setup được 1 bối cảnh chụp quảng cáo cái Router này cho đẹp à 😔

Nhìn cái ảnh đầu bài như kiểu quăng bừa vào 1 căn phòng rồi lấy iphone ra chụp vậy.
@hungff9 hihi. bạn tinh ý thế. cái đó để cho vui. chứ chẳng ai để giữa cái bàn kiểu đó
Lưu Di Dân
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hungff9 Cá nhân mình thấy FPT sắp đặt rất tinh tế, am hiểu tâm lý khách hàng. Bác thấy cái router nằm ngay trước mắt, trong tầm... sút không ? Cái router mà treo hay mạng chạy như rùa bò là xử lý ngay tại chỗ. Đạp cho nó một phát.
Mr Lab
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các Bro cho em hỏi, đang xài của FPT, giờ có được hỗ trợ thay Modem 2 băng tần hay ko. hôm trước có 1 bác viết về vụ này, mà giờ đọc lại chỉ thấy nó trang bị cho khách mới...
bienlyber
TÍCH CỰC
6 năm
@Mr Lab Bác gọi tổng đài báo thay, phí hết 1tr, nhưng được trừ vào tiền cước hàng tháng nên cũng coi như là tặng
cristiano2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mr Lab Bác nên báo cắt mạng cũ, rồi hôm sau ra đăng ký mới 😁
Mr Lab
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cristiano2 :D:D:D thanks bác , mới đóng 6tháng lần 2 xong
Mr Lab
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nonut bao nhiêu bác, loại nào thì ổn bác
hoangheodx
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tư vấn cho ae nào đổi nek
VD hàng tháng ae đóng 300k tiền cước
h đổi từ cũ sang mới thì đóng trước 990k
nhưng tiền cước hàng tháng sẽ khấu trừ chỉ còn 250k cho đến khi hết 990k coi như ae ko bị mất đồng nào,chỉ là trả trc có fpt thôi mới alo xong,chắc mai lắp
blackhat007
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang xài FPT gói đâu 12mb thì phải, trước tố độ down 2mb/s, năm nay còn 1mb/s. Chắc chính sách ưu đãi mới của FPT :v
@blackhat007 Vừa cắt dịch vụ FPT chuyển qua Viettel .
45Mb mà tối 1 client dùng không nổi , Gọi hỗ trợ có 2 lần mà giờ nó chặn nó mình mới cay chứ
kindolce
ĐẠI BÀNG
6 năm
@viettien.5892 Bác cho em hỏi mạng nhà bác là gói j vậy ạ bác có thể chia sẻ giúp em được ko , em đang tìm hiểu để lắp internet ạ
sLim.
TÍCH CỰC
6 năm
Thế khách hàng cũ thì nó bỏ qua à ?? Mới phải mua thêm 2 cục Xiaomi Gen 3 để phát WIFi chứ cục cũ lởm kg chịu được
risky99
CAO CẤP
6 năm
@sLim. nếu nhà có 2 vợ chồng hoặc anh em thì cắt hđ cũ đi, để ng khác đk hợp đồng mới vỏ quýt dầy cần móng tay nhọn
@risky99 Đừng cắt, tạm dừng ko sử dụng thôi. Lâu ko dùng nó sẽ tự huỷ hợp đồng của m, chứ h tự nhiên cắt nó thanh lý mất 400k đấy 😆
@ducquang009 Làm gì mất 400k. Hết hạn cam kết cho việc lắp đặt miễn phí thì thanh lý không cần lý do.
seth_ptit
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhớ mãi con modem wifi này trên FB Tinh tế đăng lên FPT bị chê lên chê xuống.Nhưng công nhận FPT đã có vẻ hụt hơi khi đọ hạ tầng cáp quang với VNPT và Viettel. Giá không thể tăng cao mà ngốn băng thông thì thôi rồi.
Này chắc đỡ hơn g-93rg1, nhưng sóng phát cũng chả xa.
Mà quan trọng khóa bthong.
weixiao
TÍCH CỰC
6 năm
Mình lăsp mạng cũng đc 1 modem như này
nhưng ko biết cấu hình cổng USB thế nào
ai biết cổng usb trên đây xài như thế nào ko ạ ?
@weixiao Cổng USB trên router chỉ đóng vai trò như ổ lưu trữ để stream dữ liệu thôi bạn.
smilesexy
ĐẠI BÀNG
6 năm
giá nâng cấp từ thiết bị ntn nhỉ?
meoghe
ĐẠI BÀNG
6 năm
cho cái giá với.
dreameater
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhà mình xài gói mạng 35mb thì lên modem này có phí tiền không nhỉ hay cái này chỉ thực sự hữu dụng cho mấy gói doanh nghiệp 60mb trở lên?
ngonlua1990
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dreameater Cái này 2 băng tần. Đa số mọi nhà đang dùng băng tần 2, giờ cậu mua cái này, chuyển sang wifi băng tần 5, ít bị đá nhau.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019