Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

AMD ra mắt APU Raven Ridge tại Việt Nam, chip kiến trúc Zen với nhân đồ họa Vega mới

QuanNDD
8/3/2018 2:24Phản hồi: 117
AMD ra mắt APU Raven Ridge tại Việt Nam, chip kiến trúc Zen với nhân đồ họa Vega mới
Ryzen 5 2400GRyzen 3 2200G là hai mẫu APU mới vừa được AMD chính thức giới thiệu tại thị trường Việt Nam tại sự kiện diễn ra hôm qua. Xét về sự hấp dẫn thì đây là những sản phẩm đầu tiên của AMD thiết kế dựa trên kiến trúc Zen cũng như tích hợp sẵn nhân đồ họa Vega mới.

Ryzen 5 2400G (4).jpg

Ông Ryan Sim, Giám đốc Kinh doanh AMD khu vực ASEAN cho biết việc ứng dụng quy trình sản xuất 14nm+ đồng thời tích hợp nhân đồ họa Vega mới trong các APU Ryzen giúp mang lại sức mạnh vượt trội so với chip tích hợp đồ họa thế hệ trước đó. Thậm chí với game thủ, hiệu quả mang lại của đồ họa tích hợp mới trong việc xây dựng cấu hình PC nhỏ gọn, có thể chơi mượt các game online, eSpot trong khi vẫn giữ mức tiêu thụ điện năng thấp.

AMD Ryzen (2).jpg

Cũng theo đại diện AMD, Ryzen 3 2200G có khả năng chơi tốt các game AAA ở độ phân giải HD 720p trong khi Ryzen 5 2400G đủ mạnh để chơi được nhiều tựa game hiện nay ở độ phân giải Full HD, tất nhiên vẫn trừ những game đòi hỏi cấu hình cao như Farcry 3 hoặc Thief 4. Điều này cũng nhờ vào sự khác biệt về số nhân xử lý đồ họa, xung nhịp CPU và cả công nghệ xử lý đa luồng SMT.

Ryzen 5 2400G (24).jpg

Về thiết kế, APU Ryzen cũng có sự thay đổi so với CPU Ryzen thông thường. Cụ thể trên đế bán dẫn của 2400G lẫn 2200G chỉ có 1 khối CCX (CPU Complex) với 4 nhân xử lý. Khối CCX còn lại được thế chỗ bằng nhân đồ họa Vega và điều này giúp giải quyết được bài toán về mức tiêu thụ năng lượng, hiệu năng sản phẩm và chi phí mua sắm của người dùng.

AMD Ryzen (3).jpg

Sơ đồ khối cho thấy APU Ryzen vẫn sử dụng kênh PCI Express 3.0 cho việc truyền dữ liệu giữa chip và các thành phần khác; trong đó có 4 kênh PCIe kết nối với chipset, 4 kênh cho SSD và 8 kênh dành gắn card đồ họa rời trong trường hợp người dùng cần nâng cấp sức mạnh đồ họa theo như cầu công việc.

AMD Ryzen (9).jpg

Ryzen 3 2200G và Ryzen 5 2400G hiện được bán tại thị trường Việt Nam với giá lần lượt 2,62 triệu đồng và 4,35 triệu đồng. Sản phẩm vẫn tương thích với nền tảng bo mạch chủ AM4 hiện nay nên người dùng chỉ cần cập nhật phiên bản BIOS bo mạch chủ khi nâng cấp.

Một số hình ảnh tại sự kiện AMD ra mắt APU Ryzen

Quảng cáo

117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vodanha01
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có gì sai sai sao á. Facry 3 thì intel graphich 4000 chơi ở hd vẫn 30fps. Chả nhẽ con này ko cân dc thì kém quá
khoanjoin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vodanha01 chơi đc cũng có nhiều mức mà bác, lỡ tụi amd yêu cầu mức chơi đc là ở mức high ở 60fps mới là chơi đc thì sao
@vodanha01 nó đang nói yêu cầu chơi ở độ phân giải FullHD kìa
Cấu hình 10tr new 100% trong tầm tay
@If you dont mind Ryzen 3 2200G và Ryzen 5 2400G .
sắp tới có ryzen 7 . để phù hợp tên i3 i5 i7
nierec
TÍCH CỰC
6 năm
mỗi năm ra dòng mới là thấy ham.
với giá Ram với SSD hiện giờ thì ko dám mơ đến máy bàn, hic hic
@vqt907 RAM vs VGA thôi chứ SSD tăng đâu, thậm chí nhiều e ngon là đằng khác, e vừa mua hộ 860 evo có đúng 2 củ 3 bản 250, bằng vs 850 evo
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
6 năm
@The Purge chuẩn; SSD giá rẻ rồi mà; 500 GB có 3 củ 5 Crucial M.2 sata luôn!
votamviai
ĐẠI BÀNG
6 năm
@The Purge Bác mua ở đâu đấy...chỉ em với. đang định nâng cấp cho cái PC ở nhà
😁
mgg。vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vậy nhưng bao giờ mới leo lên đầu Intel ngồi đây 😁, còn lâu chán
QuanNDD
CAO CẤP
6 năm
@mgg。vn coi chừng té gãy cổ áh. :mad:
mgg。vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@QuanNDD Em thì nghĩ AMD phải mang bảo hộ đầy đủ để leo lên đỉnh tượng đài intel cơ, kaka 🆒
con này yếu bỏ mẹ

đồ họa còn thua con 1030
raymond016
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kool_boyjuly 1030 card rời mà bạn =)) giá 1 con chip + 1 card rời > giá 1 con Ryzen 5 2400G
Với những người ít tiền thì chỉ cần mua 1 con Ryzen 5 2400G giá 4tr5 là chơi LOL, CS:Go và các game khác ngon lành cành đào rồi =))))
TiaMi
TÍCH CỰC
6 năm
@kool_boyjuly ;)) 1030 bằng giá mịa r
@kool_boyjuly Làm combo g4600 + gt1030 chơi gta5 cũng ngon rồi mà giá thì chưa bằng con 2400g
M.E.X
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kool_boyjuly xem lại giá!! người ta là tích hợp, điện cả hệ thống có 65~85W!! trong khi hệ thống cpu + 1030 đã lên hẳn 150W!! nhỏ gọn hơn, giá = 1 nửa!! đòi gì nữa
anhlongcom
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nói chung với cùng tầm giá 4tr và nhu cầu sử dụng computer mixed (microsoft office, bảng tính excel với số liệu hoặc bảng tính nhiều, lướt web nhiều tap, đa tác vụ vừa kéo torrent vừa encode decode các kiểu, phần mềm quản lý kho/bán hàng các thứ) thì sức mạnh tính toán của intel vẫn hơn nhiều lần so với amd. Còn đã xác định game thì nên lên hẳng con vga chứ tích hợp có mạnh lắm cũng chỉ loe que như con mèo què thôi. Lời khuyên cho bạn nào muốn chiến game thì nên share tiền của cpu qua vga hơn là đú cpu cao cuối cùng vga k đủ ngon cũng k nên cơm cháo gì vì target của bạn là game thì sức mạnh sử lý multi của cpu chỉ là phụ(không bàn đến streamer vì đã là streamer thì sẽ sinh lợi nhuận nên đầu tư nhiều sẽ hưởng nhiều), sức mạnh GPU mới là chính các bạn cứ kiếm con cpu có điểm single core khoảng 1700 benchmark là ok rồi.
Ps: nhưng khi xuống đến tầm thấp chừng hơn 1tr thì cpu của AMD lại rất sáng giá so với Intel bởi truyền thống mạnh mẽ nơi GPU AMD tích hợp (cái này lợi cho người dùng) và số core vật lí thường cao hơn so với chip của Intel. Trải nghiệm cá nhân cho thấy dòng A8 A10 của AMD ngon gần gấp đôi so với Pentum
ChipHero
TÍCH CỰC
6 năm
@The Purge Con i3 8th kia xung nó 3.6 trong khi con r3 1200 3.1 R3 nó ép đc thêm vài chấm xung nhịp với quạt stock của nó thì ko thua bnhiu cả
@ChipHero à chắc là typo thôi 😁, ý m là 2tr8 cơ mà main thì mấy em Ryzen để tận dụng đc khả năng OC thì cũng phải main xịn xịn chút, cũng phải tầm 2tr2, 2tr3 đổ lên rồi, nếu vs dân gaming thì sẽ ưa thích core i hơn vì họ ko quá quan tâm đến giá main nữa, chỉ cần main đẹp + nhiều tính năng dù là AMD hay Intel, còn dân văn phòng thì AMD mà đb như mấy e APU thì kinh tế hơn vì chỉ cần bộ main lắp đc là đc, giá càng rẻ càng tốt, cơ mà H310 vs B370 2 tuần nữa bán rồi b, bên anphat vs H2gaming bọn nó đăng H310-HDV của asrock giá 1tr7 rồi 😆
@ChipHero mà nữa là nhiều khi so xung cũng ko nói lên đc gì nhiều vì bọn này sử dụng kiến trúc khác nhau, ko phải cứ mặc định xung to hơn thì mạnh hơn, tất cả các báo, kênh review cả trong nước và nước ngoài test hiệu năng benchmark toàn đo điểm đơn nhân, đa nhân bằng nhiều tool khác nhau hoặc test render bằng CPU chứ chả ai so mồm con này mấy nhân, bao GHz rồi kết luận ngay cả
ChipHero
TÍCH CỰC
6 năm
@The Purge Đâu phải so mồm bạn? Mình xem nhiều bài review khi con r3 nó ép nhẹ xung rồi. Rõ ràng tăng lên kha khá đó. Còn main H và B 3xx có rồi hả? Nếu giá vậy thì khá thơm
😔 ram vs vga bao giờ thì giảm đây
@mgg。vn 😃) VGA đâu rồi 😔(
@Naruto_Xboy Giá nguyên liệu sản xuất đã tăng gấp 3, thêm đám tiền ảo cày ngày đêm thế này em nghĩ chắc tầm chụ năm nữa nó mới giảm =))
@Naruto_Xboy Cay bọn cày tiền ảo hồi đó đập 8gb ram có loanh quanh 1 củ bây giờ thì...
@bạn nhật Mình mua 16GB/3000 giá 5 củ 😔 cắn răng mà mua
long_pn
TÍCH CỰC
6 năm
4k hdr 60fps cân nổi ko ?
@long_pn 4k 60fps thì con điện thoại cùi 5 6 tr cũng cân được, nhưng phải là video gốc hoặc ít nén, nếu muốn giải mã video nén nhiều thì cần chip thật mạnh mới được, nói chung thì Ryzen cân tốt.
rokkan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Cùi Bưởi Video nén nhiều là cái gì ?
Với con đt cùi nào decode được 4k 60fps ?
long_pn
TÍCH CỰC
6 năm
@If you dont mind 4k 60fps có xác nhận chơi được, ko rõ 10bit thì sao, tuy nhiên HDR chưa xác nhận. Các phim 4k hdr 23.976 fps trên hdvietnam.com đều khoảng 50GB với Bitrate 50Mbps, còn phim 60fps như Billy.Lynn's.Long.Halftime.Walk thì Bitrate lên tới cả 100Mbps.
phantomas000
ĐẠI BÀNG
6 năm
các bác cho em hỏi ngu cái là ở VN thì các cửa hàng nào chuyên bán hàng của AMD vậy ạ?
@phantomas000 các cửa hàng linh kiện máy tính ng ta bán đủ các thương hiệu, chứ ko có độc 1 loại đâu
pykenhamster
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lanehacker7294 quan trọng là giá 😁
@phantomas000 GearVN
Nuột. Thèm nhỏ nhớt
Long kengg
TÍCH CỰC
6 năm
nhân đồ hòa làm chung với thằng Intel vẫn mạnh hơn 😆 chả hiểu
@Long kengg Cái con đó nó to như con heo còi. Số nhân cũng nhiều hơn lắm lắm. Ngang sức mạnh 1050 roi
@Long kengg Mấy con Kaby Lake G chỉ dành cho laptop thôi b và để cạnh tranh vs mấy bọn Max Q của nvidia trên mấy dòng lap gaming gọn nhẹ chứ mấy con APU là desktop, mà AMD còn phải bán VGA nữa nên ko thể làm VGA on quá mạnh được, nếu ko chả hóa ra là tự tay bóp d*i à 😁
khi nào tinhte mới đăng tin RAM, VGA giảm giá sâu....
phucanh97
ĐẠI BÀNG
6 năm
mấy cái này đâu như điện thoại đâu, mà năm nào cũng ra cái mới, đua sao đc chứ
tnduong75
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tham khảo ý kiến tí, mình dang định build 1 bộ dùng để học dựng phim ( nghiệp dư ) không biết nên dùng chip Intel Gen 8 ( I5 - 8400 ) hay AMD Ryzen 5 2400G. ben nhan vien tư vấn của PV nói là con AMD mới render tốt hơn dòng intel, lăn tăng quá..
@tnduong75 có VGA rời ko nên dùng con này bác ơi. tổng 7 triệu cho cpu và main bác ngó qua i5 8400 + main z370 (tầm 8tr)
Hoặc Ryzen 5 1600 + main AB350 bên trên.
@tnduong75 bạn ơi, nếu bạn dùng chuyên để render:
1) bỏ tiền quất con CPU đầu bảng của AMD
2) ko mua APU, vì với nhu cầu chuyên render của bạn, APU ko dành cho bạn. nó dành cho những người dùng đồ họa nhẹ nhàng. Bạn nên dành tiền mua 1 cái card đồ họa thật ngon (bây giờ đang bão giá).
Mua intel thì bạn tha hồ trả tiền ng--U----. Thà số tiền bỏ ra cho Intel bạn để dành cho cái card đồ họa thì hơn
@nightmoonlight Bỏ tiền ngu? B có biết b đang nói cái gì ko thế 😃 tinhte có phải nơi chăn gà đâu 😃)
@tnduong75 main asrock ab350 + ryzen 5 1600 là = giá cái combo của bạn mà hiệu năng render chắc sẽ nhỉnh hơn đấy. 6c/12t, oc lên 3.9ghz vô tư, là = xung đơn nhân con ryzen 2400g mà còn lời dc 2c/4t, đặc biệt là ko phí cái tiền vào vga onboard, khi mà bạn đã mua card rời
Nếu intel cho ra main H,B thì mấy con Ryzen này sml ngay.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Ra rồi đó b, nghe bảo 2 tuần nữa là bán, bên anphat, h2gaming có mấy con H310-HDV của asrock 1tr8 r
@The Purge khó cho AMD . sp cũng tốt cơ mà ít mẫu, ít lựa chọn
keq9vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
p/p ngon phết, mới order 1 lô cả rynzen 3 và 5 cho văn phòng. Mỗi tội cắm ổ cứng cũ của máy intel không boot vào win được phải cài lại win, có giải pháp gì cho trường hợp này không nhỉ.
trunglb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@keq9vn Tìm cách xóa hết driver win cũ đưa win về dạng như mới cài xong, trước mình cũng bị và đã làm thành công mấy máy ở cty
tnduong75
ĐẠI BÀNG
6 năm
đề tài này có vẻ được nhiều người quan tâm , nhất là dân amateur như mình,d/n các MOD có nhiều bài về cách build máy cũng như "trên tay " nữa nhé. tks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019