Nhiếp ảnh gia Syria giành giải thưởng HIPA lần thứ 7 trị giá 120.000$

Đậu Hoa
17/3/2018 3:28Phản hồi: 49
Nhiếp ảnh gia Syria giành giải thưởng HIPA lần thứ 7 trị giá 120.000$
Đây là bức ảnh đã giành giải thưởng 120.000 USD của giải ảnh HIPA năm nay 2018. Tác giả bức ảnh là một phóng viên người Syria - Mohamed Alragheb và bức ảnh chụp một phóng viên ảnh đang cố gắng mang một đứa bé bị thương trong vụ nổ bom xe. Ngoài tác giả bức ảnh đoạt giải, nhân vật trong ảnh cũng được nhận một quà tặng lớn của giải này.

Sự kiện diễn ra trong bức ảnh vào 4/2017 tại khu phố Rashideen ở Aleppo. Khi cuộc thoả thuận của người dân về tiến trình hoà bình đang diễn ra thì một vụ nổ bom xe lớn xảy ra. Phóng viên Habak đã giúp những người bị thương do vụ nổ bom đó. Trong bức hình là Habak đang chạy ra khỏi một chiếc xe nổ tung, trên tay là một em bé bị thương nặng, tay anh vẫn giữ cái máy ảnh của mình.

Tác giả bức ảnh chia sẻ từ Syria: "Tôi xin cảm ơn độc giả quen thuộc của HIPA và hội đồng Giám khảo bầu chọn cho tôi. Giải thưởng là động lực để tối tiếp tục với việc chụp ảnh mạnh mẽ hơn, giá trị và ý nghĩa hơn. Đặc biệt trong hoàn cảnh mà chúng tôi đang trải qua ở Syria, đây cũng là động lực giúp tôi làm tốt việc của mình là một phóng viên chiến trường hơn."​

Giải thưởng HIPA - Hamdan bin Mohammed bin Rashid Al Maktoum được thành lập 2011 bởi hoàng tử Dubai, được tổ chức hàng năm. Chủ đề của cuộc thi ảnh đợt tới là: "Hope" - Hy vọng - Anh em ai thích có thể tìm hiểu tham gia tại HIPA.

Giám khảo năm nay gồm: Khhalil Hamar (nhiếp ảnh gia AP); Randy Oldon (nhiếp ảnh gia tài liệu); Ami Vitale (nhiếp ảnh gia, nhà văn, nhà làm phim) ; David Alan Harvey (Nhiếp ảnh gia , biên tập viên); Ed Kashi (phóng viên ảnh, nhà làm phim); Gunther Wenger (người sáng lập LRTimelapse); Jean Francois Leroy (phóng viên ảnh); và Peter Bill (người sáng lập ra Timelapse).

Nguồn: Hipa
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Jake_long
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhìn ảnh xúc động quá
Huhuhuhu 😔(
namdh7
TÍCH CỰC
6 năm
@adagioleonard Cuộc sống này thiếu tiền cũng khổ, mà thiếu niềm tin cũng khổ...
nsditn2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@namdh7 Người trẻ Việt nam đang bị khủng hoảng niềm tin trầm trọng, vì các giá trị để tin tưởng vào thì đều không đúng, hoặc là giả hoặc là kém chất lượng.
aphu1080
TÍCH CỰC
6 năm
@nsditn2 Gọi là ảo, lạc lối, niềm tin mù quáng, sự thật bóp méo...
Ảnh toát lên sự đau thương. Giống cảm xúc khi xem bức ảnh em bé napal.
Bác #Đậu Hoa làm Mod rồi ạ
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@QuaChanThat Dạ! Ae Tinh tế tại điều kiện cho mình học hỏi thôi ạ! Mới chỉ là thử việc thôi ah
holale
TÍCH CỰC
6 năm
Chiến tranh và xung đột. Không ai khổ bằng thường dân. Tất cả chỉ vì lợi ích chính trị bẩn thỉu.
Wow! Đây mới là Siêu anh hùng đây!
Nghiêng mình kính phục!
Tb Thienquoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rất thích ảnh kiểu này. Nó lột tả được tột cùng cảm xúc về nỗi đau trong chiến tranh.
Vậy mới thấy nước mình hạnh phúc cỡ nào nhé mấy bạn “TỔ LÁI” 😃
Anh trong ảnh thực sự rất dũng cảm...thường người ta sẽ làm anh hùng...núp trong tình huống bom rơi đạn lạc này...
knonlylove
TÍCH CỰC
6 năm
@Rich Leon đúng rồi, hạnh phúc vì ko chết vì bom rơi đạn nổ, nhưng chết vì bệnh tật như ung thư 😃)
@empty_83 uhm, mình thấy rất rất nhiều ng giàu, nhưng ng nghèo thì cũng vậy, khoảng cách giàu nghèo thì ngày càng xa. Phát triển theo mình là cơ sơ hạ tầng giáo dục y tế phải bền vững, và bạn thấy thực trạng rồi đấy, đi chăm ng nhà bị K ở chợ rẫy là b sẽ hiểu, giáo dục thì đi xuống, đạo đức xã hội băng hoại... còn rất nhiều nhiều thứ nữa, cái rễ nó đã mục rồi, k còn ptrien bền vững nổi nữa đâu.Mình đoán là trong vòng 5 10 năm nữa làn sóng di cư của ng giàu trốn tránh môi trường ô nhiễm, thực phẩm độc, y tế gduc xuống cấp sẽ tăng chóng mặt cho coi. Nếu bạn cứ đi tìm nguồn gốc của nó thì bạn sẽ thấy nguyên nhân do đâu, nếu bạn sai, ai nói bạn sai, bạn bỏ tù họ, nói họ là pd thì bao giờ bạn thay đổi dc.
My Hero ;););)
Nhìn mà thấy đau thay 😔
Lovetech36
TÍCH CỰC
6 năm
Syria bị Mỹ và Nga tranh giành.
Marco 😁 IMG_20180317_145953.jpg
saillarge
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao mình nhìn cái ảnh này cứ như là chụp lại từ video ấy vậy mọi người nhỉ?
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@saillarge theo mình thì do nguồn trang dẫn đã bị giảm dung lượng ảnh nên vậy!
huhjun
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao không có freelancer nào đoạt giải vậy trời 😔
làm thế nào để đăng ký làm mod tinh tế nhỉ cả nhà
@empty_83 :eek::eek::eek::eek:
@empty_83 đọc Ib đi bạn
empty_83
ĐẠI BÀNG
6 năm
@daotruong94 Chú k có ý định làm ad ở đây nên không nhận đc Ib của cháu nhé.
@empty_83 cháu ngoan quá đi à, chắc chuyên bợ đít rồi
Ganoipho6
TÍCH CỰC
6 năm
Khi thấy tấm ảnh tôi cảm thấy có điều gì đó sâu thẳm trong lòng lóe lên căm thù của tội ác chiến tranh! sự khốc liệt, tàn ác và những người vô tội phải chịu đựng ... 😔
Vậy ai là người chụp bức hình người phóng viên đang cứu em bé thế? Vì ad nói anh ta đang cầm chiếc máy ảnh và bế đứa bé chạy mà thì chắc phải có người khác chụp hộ chứ nhỉ?
@CRMinh phóng viên chụp phóng viên. Ok?
Kal-el119
TÍCH CỰC
6 năm
@CRMinh Ko đọc bài gì cả
w810i
CAO CẤP
6 năm
@CRMinh Vậy ai là người viết hộ cmt này khi chủ nhân của nick vẫn chưa đọc bài xong? 😁
phuongthao93
ĐẠI BÀNG
6 năm
@CRMinh Làm mình ngỡ đọc nhầm phải quay lên đọc lại hoá ra là.Thành phần này đọc hiểu kém.
ảnh đẹp ý nghĩa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019