Một số kinh nghiệm để chụp ảnh bằng điện thoại đẹp hơn

Đậu Hoa
17/3/2018 10:19Phản hồi: 122
Một số kinh nghiệm để chụp ảnh bằng điện thoại đẹp hơn
Ai ai cũng có thể sở hữu 1 chiếc điện thoại thông minh và trở thành nhiếp ảnh gia với 1 cái chạm nhẹ nhàng! Tất cả các hãng điện thoại cũng ra sức thiết kế, nâng cấp sản phẩm của mình sao cho tiệm cận với công nghệ của 1 chiếc máy ảnh. Bên cạnh phần cứng ngày một tiến bộ, thì phần mềm và chip xử lý trên điện thoại ngày một thông minh hơn, thân thiện với người sử dụng hơn rất nhiều. Ví dụ như để tạo một bức panorama với máy ảnh, bạn phải có chân máy, phải phơi phóng, phải biết Photoshop để ghép chúng lại mới ra 1 tấm ảnh hoàn thiện, để chụp một tấm ảnh HDR (high dynamic ranger) bạn phải chụp ít nhất 3 lần cho một tấm ảnh với ba chế độ sáng khác nhau, rồi về ghép chúng lại thành 1, muốn chân dung xoá phông phải cần lens tele mở lớn… Nói chung tất cả những mục đích sử dụng như vậy đều có thể tìm thấy trên điên thoại thông minh bây giờ ( ít nhất đáp ứng được nhu cầu giải trí).

Vì điện thoại đã quá thông minh nên việc chụp ảnh trở nên quá đỗi đơn giản khiến người ta đôi lúc có suy nghĩ chỉ cần bấm và bấm là sẽ có sản phẩm đẹp cuối cùng. Xin thưa là có thể đúng, có thể sai với ý kiến đó. Đúng vì các chế độ auto trên máy ảnh đã cân đo đong đếm xong ánh sáng và màu sắc nhanh đến độ bạn chưa biết nó đã làm việc đó đã thấy ảnh đủ sáng để nhìn, đúng vì chế độ auto focus(lấy nét nhanh) làm việc chỉ bằng cái chạm nhẹ định vị điểm nét quá đơn giản, cùng với kho ứng dụng blend màu, nắn chỉnh hình thì photoshop ngày một xa lạ với những tay ngang chơi ảnh. Với hàng loạt những thế mạnh như vậy, đúng là điện thoại đã đưa người dùng tiến lại gần với nhiếp ảnh, xong lại đặt họ ở một ranh rới của sự cẩu thả.

Tránh việc cẩu thả và sử dụng camera điện thoại được hiệu quả chúng ta cần lưu ý các điểm sau:

1 - Tập trung đúng đối tượng cần chụp:

Không nên đứng cách quá xa rồi zoom điện tử vào chủ thể gây giảm chất lượng ảnh, cũng không nên đứng quá gần để chủ thể không đủ chi tiết hoặc mất những thông tin xung quanh.Tóm lại xác định được chủ thể_thứ mình muốn truyền tải qua bức ảnh

VD: Khi chúng ta xác định được vật thể muốn chụp, nên loại bớt sự vật thừa xung quanh bằng cách zoom in bằng điện thoại (nhưng đó chỉ là bất đắc dĩ nếu bạn có thể trực tiếp di chuyển lại gần)

2 - Giữ khung ảnh được cân đối:

Nghe hơi cứng nhắc nhưng đó lại là một trong những thứ đầu tiên bạn được học khi làm quen với máy ảnh… vì thế nên nó cũng tối quan trọng trong chụp ảnh ở điện thoại. Vì điện thoại nhỏ gọn, và nhẹ hơn rất nhiều nên việc giữ cân đối thường không được chú ý hoặc vô ý quên! Mặc dù sau này các điện thoại đều đưa ra phần cân bằng lại ảnh trong phần mềm edit ảnh của máy, nhưng đó cũng chỉ là phiên bản crop nâng cao, sẽ làm giảm dung lượng của ảnh. Vậy tại sao ta không cẩn thận ngay từ thao tác đầu tiên và tập đó thành một thói quen tốt?!?!?!

VD: Bạn luôn chú ý đến đường chân trời, các góc ngang và đứng của khối kiến trúc xung quanh sao cho tương ứng song song với chiều ngang và dọc của màn hình.

3 - Nguyên tắc 1/3:

Quảng cáo

Có quá nhiều nghuyên tắc, quy tắc, hay thủ pháp trong nhiếp ảnh để chúng ta tuân theo và học tập,chúng ta có thể tìm hiểu qua internet để định hướng thể loại mình yêu thích.Phổ biến nhất là quy tắc 1/3.Hầu hết các máy điện thoại khi sang chế độ chụp hình đều có lựa chọn Grib khi chụp(màn hình chia ô dễ bố cục). Nhưng với camera ở điện thoại, mình nghĩ thế mạnh của nó là chụp nhanh và nắm bắt khoảnh khắc tốt nên hãy cứ chụp những gì mình thích, những khoảnh khắc hay và thú vị sẽ đến một cách chân thực nhất và không cầu kì. Đôi khi việc cứng nhắc cân đo trong từng khung hình sẽ làm khoảnh khắc thú vị qua mất và chúng ta sẽ chẳng thể làm nó diễn ra tự nhiên lại như lúc đầu!

VD: Trong các thế hệ máy thông minh hiện này đều có chế độ lưới màn hình (grib_chúng ta có thể bật lên trong camera setting). Dạng lưới tạo những đường ngang và dọc giúp chúng ta bố cục khuôn hình dễ hơn(đường chân trời trùng với 1 trong các đường này). Các điểm giao cắt là những điểm vàng trong quy tắc cơ bản của ảnh, sự vật,sự việc thường nằm trên các giao điểm này.

4 - Đo sáng và lấy nét đối tượng:

Việc này trên điện thoại đã trở nên đơn giản hơn bao giờ hết vì điện thoại xử lí cả 2 việc này nhẹ nhàng và nhanh chóng chỉ với một chạm đến điểm cần chụp và đo sáng. Chỉ cần bạn luôn biết mình thích gì, mình muốn chụp gì...mọi việc sẽ trở nên rất nhẹ nhàng.

VD: khi bạn chạm vào vật thể (ở đây là cây lưỡi hổ) Máy sẽ tự lấy nét và cân bằng sáng cho ta một kết quả ảnh rõ nét.

Quảng cáo

5 - Tập sử dụng phần mềm chỉnh sửa ảnh:

Hiện nay kho ứng dụng chỉnh sửa phần mềm, hay chụp ảnh của các hệ điều hành đều rất rất rộng lớn và nhiều lựa chọn cho người sử dụng. Có những ứng dụng camera chụp ra hiệu ứng luôn rất tiện lợi. Mình thường sử dụng các app như: Vsco Cam, SnapSeed, Hipstamatic, Instagram…

VD:
đây là những ứng dụng chỉnh sửa ảnh phổ biến (hoặc chủ quan người viết thấy tiện dụng)

VD:Sau khi sử dụng phần mềm Hipstamatic ta sẽ có kết quả ảnh như sau

6 - Bao quát toàn bộ màn hình: (quan trọng với các bạn lang thang chụp street)

Đôi khi ảnh hay là ảnh có sự bổ trợ từ những sự việc xung quanh. Vì vậy chúng ta cần làm chủ khung hình, không chỉ quá tập trung vào chủ thể mà quên mất môi trường xung quanh. Nhìn chủ thể cả bên ngoài, không quá tập trung màn hình mà lỡ những khoảnh khắc hay có thể đến bất ngờ.

7 - Giữ vệ mặt kính camera sạch sẽ

Vì điện thoại thường hay để trong túi quần, túi áo…bất kể đâu trên người nên camera thường bị bụi hoặc xước. Tránh tình trạng đó, ta có thể chú ý hơn mỗi khi không sử dụng không để với những vật sắc, cứng, không để nơi ẩm thấp quá gây hấp hơi trong…trước khi sử dụng có thể lau qua camera điện thoại cũng là một thói quen tốt.

8 - Tập lưu giữ và chia sẻ một cách khoa học,văn minh

Lưu giữ khoa học:đặt tên cho bức ảnh, nghe hơi lằng nhằng nhưng lâu dài sẽ giúp mình rất nhiều khi xem lại. Bật chế độ định vị thì máy sẽ tự lưu giữ thời gian và địa điểm bạn chụp ảnh rồi, quá tiện lợi. Chia sẻ văn minh: Vì tính phổ cập của điện thoại thông minh nên việc chia sẻ hình ảnh quá dễ dàng đôi khi có tác dụng ngược. Đôi lúc bức ảnh mang thông tin sai lệch hoặc không đúng…chúng ta hãy kiểm tra kĩ trước khi chia sẻ một hình ảnh có mang thông tin trong đó!

Với camera của điện thoại, chúng ta không nên quá gò bó với các phép tắc,quy tắc,chỉ cần làm chủ được điện thoại và biết được bản thân muốn gì, thích gì, mọi kỹ thuật sẽ tự hoàn thiện theo thời gian và những khoảnh khắc thú vị sẽ đến với bạn. Chúc các bạn thành công!

Đây là một số hình ảnh tham khảo do người viết trực tiếp chụp:

IMG_1614.png My dream (ip6+vscocam)

Nhà thờ ở Copenhagen (ip7 Plus+ Snapseed)

hóng đoàn (anh em công nhân chờ tuyển U23 qua cầu Nhật Tân) (ip7Plus+vscocam)

Sài Gòn nóng (ip7plus+vscocam)

Dạo tết ở Hà Nội (ip7Plus+vscocam)

Ăn sáng view đẹp (ip7Plus+vscocam)

F36CABF9-5DCA-404B-BC6F-B6BAEF0B3DF5 copy.jpg
Xanh đỏ rất tình _bãi biển Nice, Pháp (ip7Plus+SnapSeed)

Đi tô tượng (ip5s+Hipsmatic)

Nắng qua Quận4 (Blackberry Q10+Hipsmatic)

Cứu hộ đêm (ip7Plus+Hipsmatic)

Chiều qua cầu Calmet q4 (ip7Plus+Hipsmatic)

Giờ bình yên (ip7Plus+hipsmatic)

Nắng rất tình _ vòng quanh Sài gòn (ip7Plus+Hipsmatic)

ngày mịt mù (blackberryq10)

Chiều ở sân bay (BlackberryQ10)

Tối ở Copenhagen (ip7Plus+Hipsmatic)

Hoàng hôn ở Ebeltoft-Đan Mạch (ip7plus+Hipsmatic)

Chân dung một con ngựa (chế độ Portrait trên ip7Plus )

Chiều hồ tây (ip7Plus+instagram)
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuyệt quá, cảm ơn bạn rất nhiều, căn bản, dễ thực hành
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Cám ơn bạn
Huydola
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Hai bác tự suớng với nhau???
@Huydola Là sao, mình đâu biết bạn Hoa Đậu là ai đâu
Thomas6688
TÍCH CỰC
6 năm
Mình sắp nhập mỹ phẩm Nhật về bán online, anh em có đang chụp ảnh bằng điện thoại đăng bán đang sử dụng phông đèn gì giới thiệu mình với ạ
@Thomas6688 Cứ chọn đèn led trắng thôi. Setup bố cục trắng hết là đc. Xong chỉnh sửa lại. Ko cần phải mua cái hộp chụp sản phẩm đâu.
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@Thomas6688 Bác chuẩn bị 2-3 tờ giấy A4 trắng và 1 đèn bàn! Xếp nền và background trắng, đèn đánh từ cạnh bên, ở trên xuống qua giấy trắng còn dư! Đặt sản phẩm chụp trực diện hoặc chếch 45 độ tuỳ độ dày sản phẩm! Chúc bạn thành công
@Thomas6688 Lấy vải trắng đó...vì nó phản xạ ánh sáng đều hơn tờ giấy. Còn nếu giấy thì để đèn xa chút, cho ánh sáng nó đều. Tóm lại nhìn mắt thường thấy as nó ko gom lại 1 chổ là được. Đèn mua loại đèn ked mặt mờ....as nó đều hơn loại mặt trong. Cái đèn hình như 16k hay 25k gì quên rồi. Còn muốn ngon luôn thì lấy đèn leb to loại ốp ngoài hiên đó. Rọi 90 độ từ trên xuống để sp ko bị đổ bóng đen...đở phải mất time xử lý.
Còn thiếu mảng quan trọng nữa là cân bằng trắng WB. Bổ sung thêm một phần mềm chỉnh sửa ảnh rất mạnh nữa là Photo Mate R3, có tính năng Dehaze như trong Lightroom.
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@ppc_hhvn Mình cám ơn! Mình mới chụp và khuyến khích mọi người chụp nhiều hơn để tự rút kinh nhiệm dần ạ.
npl27596
TÍCH CỰC
6 năm
Hướng dẫn rất hay nhưng hình minh hoạ ko đc tốt lắm, mình thấy một vài tấm màu hơi rực, 1 vài tấm hơi nghiêng, 1 vài tấm bố cục hơi lệch.
Còn lại nội dung rất ok, phù hợp cho những người tập chụp
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@npl27596 Cám ơn bạn! Đôi khi chụp điện thoại với người mới hầu hết đều dùng các app blend màu mạnh! Nên trong bài chỉ nhấn mạnh để các bạn mới chụp thoả sức sáng tạo mang tính giải trí ạ! Cám ơn góp ý của bạn
smart phone
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết lý thuyết thì ok, hình ảnh kèm theo thì lại bình thường chỉ thấy 2-3 tấm là đẹp. với chỉnh màu nhiều quá cũng không hay, chỉnh vừa thôi. dù sau cũng thanks.
smart phone
ĐẠI BÀNG
6 năm
@adagioleonard cám ơn bạn đã mỡ man tằm mắc :rolleyes:
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@smart phone Cám ơn các bác góp ý rất nhiều! Em là người mới, và với quan niệm của em ảnh cũng có nhiều thể loại, với điện thoại em nghĩ chúng ta ưu tiên sáng tác nhanh và đa phần là dùng cho mạng xã hội! Vậy nên em dùng điện thoại chụp đời thường, gửi gắm thông điệp nhẹ nhàng qua cách chụp, không quá nặng nề,lại càng không khuyến khích chạy đua máy nào, bao megapixel, kính hãng nào... Điện thoại có bao giờ thay thế được máy ảnh để làm kinh tế không ạ? Em nghĩ là chắc còn lâu lắm...
smart phone
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Đậu Hoa Điện thoại bây giờ chụp ảnh rất tốt rồi không như ngày xưa nữa. mình có tham gia 2 group hội chụp ảnh bằng điện thoại trên facebook, nhiều khi xem có những ảnh đẹp mà không tin vào mắt mình đó là ảnh đó được chụp bằng điện thoại luôn. nếu được thì bác lên các group đó giao lưu vui lắm.
''Điện thoại có bao giờ thay thế được máy ảnh để làm kinh tế không ạ? Em nghĩ là chắc còn lâu lắm...'' làm kinh tế nghĩa là làm ra tiền, nếu như vậy thì là có rất nhiều nữa là khác đấy Bác.
Bây giờ bán hàng online rất nhiều, và ảnh sản phẩm chụp bằng điện thoại để đăng chiếm 1 số ko nhỏ đâu. như vậy chắc được gọi là làm kinh tế rồi đúng không.
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@smart phone Vâng! Em cám ơn bác ạ! Em vẫn thiếu sót quá😃
Thk bạn.
Ps: đoán là bạn này có lquan với mod Tuấn
Ngoài ấy nhiều nhỉ. Trong nam cũng nhiều những nhìn bx thì cũng là ngoài ấy.
Mà tấm này chở em bé và vượt quá số lượng như vậy là rất nguy hiểm.
Thắng gấp 1 phát là bé phía trước ra đi mặt tiền ngay.
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@TakaVainglory Dạ câng! Tết còn không có mũ...đờn ông thì xỉn không đi nổi ạ
@TakaVainglory Chở đông thì ko nên đi xe máy.
Nên đạp vịt ở dưới hồ, có va chạm cũng ko thể vỡ mặt.
Dân thường dùng đt chụp ảnh chủ yếu để up mxh hoặc dùng ứng dụng thứ 2 để màu mè cho vui mắt chứ sao bằng được mấy bác chụp lấy tiền được 😁 FB_IMG_1520948749617-01.jpeg
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@TakaVainglory Dạ! Mình cũng hướng mục đích đến các bạn mới chụp...
@TakaVainglory Mới dùng đt chụp, mà chụp đc như ảnh của bác cũng khá đấy. 8,5 điểm.
y2kpro9999
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TakaVainglory Đt làm sao chụp đc vầy bạn. Có mẹo j ko
Công nhận có cái potrail chụp ảnh chân dung toẹt ... một khi thik chụp hình thì đòi hỏi cam nhiêu thêm chức năng nữa...
Hoàng hôn
Vitamin CS
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nói hay, riêng ảnh kèm thì xấu, được mỗi tấm chiều sân này
ZeusFate
TÍCH CỰC
6 năm
Nói chung là đa số ảnh quá tầm thường các mẹ bán hàng online cũng chụp được. Các bác trên cũng đã nhận xét rồi em chỉ vào sủa thêm cho xôm thôi
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@ZeusFate Mình cũng mới tập chụp và chia sẻ với mọi người mới chơi ạ! Cám ơn bác
Chụp bằng đt thì quan trọng nhất là đủ pin thôi 😁
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@Nokfev Rất quan trọn ạ
@Nokfev Quan trọng nhất là đt phải có Camera để chụp.
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@adagioleonard Toàn cao thủ ở đây rồi
giacay
TÍCH CỰC
6 năm
@adagioleonard quấn 1 con stupid phone vào 1 em máy ảnh là có ngay 😁
@giacay uh nhỉ, thế thì cần gì smart phone ta, chỉ cần quấn : Stupid phone, máy ảnh, máy tính casio, nhiệt kế, la ban, các loại cảm biến, đồng hồ đeo tay, móc khóa, mở nắp bia, các loại tuốc nơ vít vào nhau thành 1 bó là xong mà.
Tui chụp tấm nào cũng đẹp. Đọc xong bài này mới biết là tất cả mình đã từng làm. ^^
Chém chút thoai. Cảm ơn thớt
Vậy đã đạt chưa các anh em ơi
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@kiemphisongdao Nét là đẹp rồi ạ
@kiemphisongdao Thớt khen ảnh của ông đẹp kìa.
Còn tôi thì vừa phải đi nặng, xong nhẹ cả người.
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@adagioleonard 😆... được chụp các bạn kia là cũng phải đi châu Phi...cũng là cả một quá trình không dễ dàng ạ
Viết bài chịu khó để ý các lỗi như A khoanh đỏ & xanh E nhé 😃
PS: A chỉ trích 1 đoạn vậy thôi, bên dưới còn rất nhiều lỗi tương tự 😃
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 

• Trước các dấu chấm, phẩy thì viết liền, sau các dấu chấm, phẩy thì nên cách 1 ký tự cho đúng cách mà người Việt Nam ta trước nay vẫn hay dùng 😃
  • Chế độ chia lưới màn hình người ta gọi là "Grid" chứ ko phải "Grib" như E nói trong bài viết nhé! Ban đầu, A đọc từ "Grib" thấy là lạ, nghe vần như kiểu Grib - Grab! Mấy từ này là từ chuyên môn, nên tôn trọng viết đúng chính tả, còn ko thì E viết Tiếng Việt cho dễ hiểu! Cụ thể như trong ảnh A dùng Google Translate thì từ "Grib" ko có nghĩa gì trong Tiếng Việt trong khi gõ "Grid" ra đúng nghĩa mà E mô tả ở #1 😃
Screen Shot 2018-03-18 at 12.35.49.png

Screen Shot 2018-03-18 at 12.46.28.png

Screen Shot 2018-03-18 at 12.46.48.png
Đậu Hoa
TÍCH CỰC
6 năm
@crazysexycool1981 Cám ơn bạn! Mình chưa có kinh nhiệm biên tập, sẽ rút kinh nhiệm và sửa chừa dần! Rất cám ơn
@crazysexycool1981 Đây là phong cách viết ngược thôi mà b-d 😁
@Đậu Hoa Chắc trêu: "sửa chữa" not "sửa chừa" - "kinh nghiệm" not "kinh nhiệm" 😕
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 

Screen Shot 2018-03-18 at 13.55.21.png
Dương 1H
TÍCH CỰC
6 năm
Đt của mih chuyên về chụp hình nên bài này rất có ích nè. Cám ơn mod, rất mong còn nhiều bài hướng dẫn sâu hơn một chút(để ae ứng dụng thêm cho có màu mè ấy mà ^^)
Ngoài lề chút NOTE 8 Exynos sắp có cập nhật rồi. Nghe nói 1 số nước đã lên rồi. Heheh
huong080
ĐẠI BÀNG
6 năm
Wow :O Hình bạn chụp rất đẹp. Bài viết cũng rất hữu ích cho người mới bắt đầu tập tành như mình. Thanks 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019