Lenovo ThinkStation

Lenovo ThinkStation

Một vài lý do và nguyên nhân tại sao tóc chúng ta lại bị bạc
Hassler
5 nămBình luận: 99
Một vài lý do và nguyên nhân tại sao tóc chúng ta lại bị bạc
Thường thì khi tóc chúng ta bạc dần theo thời gian, tuy nhiên chắc chắn bạn cũng thấy có những người tóc bạc hay hoa râm ngay từ hồi trẻ, như mình hay gọi thằng bạn của mình là thằng "xấu máu" nên tóc mới bị bạc sớm ngay từ hồi học đại học. Vậy tại sao tóc của chúng ta lại bạc? Và có cách nào để hạn chế hay làm chậm quá trình này không, ngoài việc... mua thuốc nhuộm tóc?

Trước hết tóc chúng ta có màu là do cơ thể có nang lông, 1 túi nhỏ chứa các tế bào da. Các nang lông có các tế bào sắc tố gọi là melanin. Những tế bào này quyết định các màu tóc của bạn, tuy nhiên theo thời gian, nang lông dần dần bị mất sắc tố, kết quả là tóc của bạn không còn màu nữa mà chỉ còn màu trắng.

Vậy tại sao không phải do bạn già mà tóc bạn vẫn có thể bạc ngay cả khi bạn còn rất trẻ? Dưới đây là các nguyên nhân chính dẫn đến việc tóc bạc sớm:

1. Yếu tố di truyền:

Nếu bạn có tóc bạc khi còn trẻ thì có thể nguồn gen nhà bạn là như vậy, từ bố mẹ từ ông bà bạn, và phải chịu vậy thôi chứ không có cách gì xử lý được, trừ thuốc nhuộm tóc. 😃

Quảng cáo

2. Stress:
Theo 1 nghiên cứu vào năm 2013 chỉ ra sự kết nối giữa việc bạn bị stress và sự suy giảm của các tế bào gốc trong các nang lông trên loài chuột. Có thể có những ví dụ như trường hợp của hoàng hậu nước Pháp, Marie Antoinette khi bị dẫn ra máy chém lúc 37 tuổi, người ta nói rằng tóc bà đã bạc trắng vào đêm hôm trước ngày dự kiến hành quyết. Hay như trong các truyện chưởng Kim Dung cũng hay có các cao thủ do gặp biến cố lớn mà tóc bạc trắng chỉ sau 1 đêm :p. Vì vậy nếu bạn thấy tóc bạn bạc nhiều hơn rất có thể do bạn đang bị stress. Lý thuyết này cũng có thể giải thích tại sao một số nhà lãnh đạo thế giới dường như già đi hoặc tóc bạc nhanh hơn trong nhiệm kỳ của mình.

3. Bệnh tự miễn
Bệnh tự miễn cũng có thể gây ra chứng tóc bạc sớm. Hiểu đơn giản là hệ thống miễn dịch của cơ thể tự tấn công các tế bào của chính nó. Trong trường hợp chứng rụng tóc và bạch biến (lại chưởng, Bạch My lão tổ chẳng hạn 😃), hệ miễn dịch đã tấn công lên tóc gây mất đi các sắc tố của tóc.

4. Rối loạn tuyến giáp
Sự thay đổi hormon do một vấn đề về tuyến giáp - chẳng hạn như cường giáp hoặc suy giáp - cũng có thể gây ra cho mái tóc trắng sớm. Tuyến giáp là một tuyến hình con bướm nằm ở dưới cổ. Nó giúp kiểm soát nhiều chức năng của cơ thể như sự trao đổi chất. Sức khoẻ của tuyến giáp cũng có thể ảnh hưởng đến màu tóc của bạn. Một tuyến giáp hoạt động quá mạnh (cường giáp) hoặc quá yếu (suy giáp) có thể làm cơ thể của bạn sản xuất melanin ít hơn.

5. Thiếu vitamin B-12
Một lý do khác của việc tóc bạc khi còn trẻ còn có thể là do cơ thể bạn bị thiếu vitamin B-12. vì vitamin này cung cấp cho bạn năng lượng và góp phần giúp tóc khỏe mạnh.
Thiếu vitamin B-12 có liên quan đến tình trạng thiếu máu ác tính, là khi cơ thể bạn không thể hấp thụ đủ lượng vitamin này để giúp các tế bào hồng cầu khỏe mạnh, mang oxy đến các tế bào trong cơ thể, bao gồm cả các tế bào lông. Sự thiếu hụt có thể làm suy yếu tế bào lông và ảnh hưởng đến sản xuất melanin.

Quảng cáo

6. Lý do kinh điển, hút thuốc:
Cũng có một liên kết giữa mái tóc bạc sớm và hút thuốc lá. Một nghiên cứu trên 107 đối tượng cho thấy có sự liên quan giữa "hiện tượng tóc bạc trước tuổi 30 và hút thuốc lá".
Hút thuốc lá làm tăng nguy cơ ung thư phổi và bệnh tim. Câu này được nghe đến rất nhiều rồi, tuy nhiên những tác động lâu dài có thể vượt ra khỏi tim và phổi và ảnh hưởng đến tóc. Hút thuốc làm giảm huyết áp, có thể dẫn tới giảm lưu lượng máu đến các nang lông và gây rụng tóc. Ngoài ra, chất độc trong thuốc lá có thể làm hỏng các bộ phận của cơ thể bao gồm các nang lông của bạn, khiến cho tóc bạc sớm.

Trên đây là 1 vài lý do tại sao có người tóc bạc sớm hơn hoặc nhanh hơn người khác, bạn có bị hay có quen ai tóc bạc sớm không? Share nhé.

Psss nhỏ: bạn có biết các lý do trên không chỉ làm bạc tóc trên đầu mà còn bạc ở nơi khác nữa không? ;)

H - Whitehair.jpg
99 bình luận
Tóc còn xanh và anh còn trẻ lắm 😆)
@mrsugarvn Bà mềnh 100 tuổi và chưa trắng đầu, mình được cái gien này
@hoanganhvudelux Giỡn chút, bác chưa già sao biết đc gene này 😆
akb48
TÍCH CỰC
5 năm
hồi cấp 2 bị bạc một hai cọng gì đó giờ ko còn thấy nữa
@akb48 Trắng nguyên đầu luôn rầu.
Ng.SỹHùng
ĐẠI BÀNG
5 năm
cái hút thuốc cuối chắc ko đúng đâu. Vì ở cơ quan mình có 1 ông đốt thuốc liên tục mà tóc đen láy, còn 1 ông thì ko thuốc lá mà đầu tóc bạc lởm chởm. Đều thanh niên cả nhé 😁
bamboovn1
TÍCH CỰC
5 năm
@Hassler mod sức khoẻ mà rít thuốc là làm sao?
@bamboovn1 Dạ, đấy là nhược điểm lớn của em ạ 😔
Bahamutzero
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kubola không hút nhưng nghỉ bậy nhiều quá cũng mau bạc:rolleyes:
@kubola Do thằng hút nó ngồi trên gió, công với nó hút thì nó toàn cầm cho khói bay hướng khác nên mấy thằng xung quanh bạc trước nó là đúng r =))
hiepps
TÍCH CỰC
5 năm
Do luyện công quá độ ngày nào cũng 1,2 h đêm kết hợp thể dục quay tay nên tóc bạc sớm là phải. Âu là cái số :p
hút thuốc, ngủ ít, stress. tóc bạc đấy ạ 😔
huucanh.tran
ĐẠI BÀNG
5 năm
@StickyChannel mình chơi nguyên 1 combo
spkt02cdt
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nghe đồn dùng dầu dừa hết
@spkt02cdt không hết bạn nhé, đã dùng thử
huucanh.tran
ĐẠI BÀNG
5 năm
@spkt02cdt đã thử và đã hết tóc
spkt02cdt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huucanh.tran Dầu dừa làm tóc mọc dài ra nhanh hơn đó bác' sao mà hết tóc dc nhỉ
andox_206
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tóc bạc cả chỗ khác? Tóc thằng anh bạc, tóc thằng em cũng hoa tiêu. 😆
ufdb
CAO CẤP
5 năm
@andox_206 Thằng em bị stress do bị bắt làm việc nhiều 😁
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@ufdb đêm 7 ngày 3 )))))))))))
halong148
TÍCH CỰC
5 năm
Sao hồi nhỏ vẫn nghe bố bảo con hư làm bố mẹ bạc tóc.
johnny8384
TÍCH CỰC
5 năm
Tí tuổi đã bạc tóc, bạc cả râu lẫn lông mũi nữa mới ác chứ! Ra trường mầm non đón đứa nhỏ mà mấy đứa bạn nó gọi mình bằng ông mới đau!
@johnny8384 Cùng cảnh ngộ
@johnny8384 Tóc bác còn đỡ đỡ xí. Đây lông mũi nó cũng bạc cứ phải chảy nc mắt để nhổ. Mà sao càng xuống dưới càng ít bạc nhỉ.
Tóc bạc bởi vì bạn đã quá già so với quy định 😁
Mình đang bị hói đây, mới 25 mà tóc đỉnh đầu đã thưa rồi, chưa giàu mà đã hói 😔
@Scorpius DLord Heheh, hói lại là 1 phạm trù khác bác ạ 😁
phoden
CAO CẤP
5 năm
@Scorpius DLord Chào đồng râm 😁
Cafethings
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có đấy bác. Lao lực vì chuyện ấy nhiều quá thì không chỉ tóc bạc đâu mà còn râu bạc thể hiện ngay.
trungkrongpa
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lúc học 12 có mấy cọng, giờ ko thấy cọng đen nào.
Tb Thienquoc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đúng luôn
linhnikon
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đọc bài này xong thấy chạnh lòng vì tóc mẹ mình bạc nhiều quá.
quangvu313
TÍCH CỰC
5 năm
Trong đây có bác nào dị ứng câu " Theo 1 nghiên cứu " bla...bla.... Như mình ko ?!?
- Nghiên cứu của ai ?
- Thuộc đơn vị nào ?
- Nghiên cứu trên con người hay ĐV hay TV ??
- Quy mô nghiên cứu ??
--- Toàn là theo 1 nghiên cứu này nghiên cứu nọ ko rõ ràng, rất dễ gây hiểu lầm, hiểu lệch lạc hoặc hiểu ko hết ý cho dư luận và việc hiểu lầm này đã - đang diễn ra rất phổ biến.
@quangvu313 theo 1 nghiên cứu là những người không thích câu theo 1 nghiên cứu thường rất kỹ tính :p
đùa vậy thôi, để sau mình add thêm link nghiên cứu đó vào sau nhé
thanks bác 😁
Sonie95
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hassler : vậy nếu bổ sung B12 thì có cải thiện được không bạn? hoặc có cách nào giúp giảm bớt việc tóc nhanh bạc không?
@Sonie95 làm ngược lại những cái tác nhân kia là 1 cách tốt để phòng ngừa đó bạn 😁
nếu là nữ thì nên bớt nhuộm tóc, là tóc vì nóng quá hay sử dụng nhiều hóa chất lên tóc sẽ làm tóc bị tổn thương, xài thêm mấy loại dầu dưỡng tự nhiên kiểu dầu dừa lên tóc để ủ cũng giúp tóc tốt hơn 😃
Sonie95
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hassler mái tóc vẫn mềm mượt, suông dài nhưng chỉ là nhiều muối mà không biết làm sao hết. bạn ấy xài dầu gội, dầu dưỡng toàn hàng tự nhiên rồi mà ko cải thiện, thậm chí đi nhuộm thì được vài tháng lại vẫn ra đầy. Như vậy có nên sử dụng Biotin ko?
@Sonie95 Nếu được thì uống thêm cũng ko sao, thực phẩm chức năng cũng có đóng góp phần nào thôi.
Mà nếu còn trẻ thì tại sao ko thử để tóc vậy cho nó style nhỉ? 😁
Sonie95
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hassler style là móc line bạn ơi.. còn đây là trắng ngay đỉnh đầu thì đẹp với style gì chứ

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019