IBM cấm nhân viên sử dụng USB nhớ, thẻ nhớ, ổ cứng di động

cuhiep
14/5/2018 1:20Phản hồi: 57
IBM cấm nhân viên sử dụng USB nhớ, thẻ nhớ, ổ cứng di động
Theo đó thì nhân viên IBM trên toàn cầu sẽ bị cấm sử dụng các thiết bị lưu trữ di động như USB nhớ, thẻ nhớ, ổ cứng di động. Lý do đưa ra là an ninh cho cả IBM lẫn khách hàng của họ. Nhân viên được khuyến khích dùng các dịch vụ mạng nội bộ để trao đổi dữ liệu. Trước đây IBM từng có lệnh cấm này nhưng tuỳ vào thời điểm và bộ phận nhưng nay lệnh cấm này được áp dụng luôn cho toàn bộ nhân viên.

Một số chuyên gia an ninh nói lệnh cấm này của IBM không ngăn được việc thông tin bị mất và nói lệnh này chỉ là sự phản ứng thái quá của bộ phận an ninh.

Một lo lắng lớn khác là thói quen làm việc. Chúng ta đã quá quen với việc trao đổi dữ liệu qua lại bằng các công cụ qua cổng USB. Lệnh cấm này sẽ buộc nhân viên phải thay đổi thói quen làm việc từ lâu.

57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tieu.ngao
TÍCH CỰC
6 năm
Đúng là phản ứng thái quá
Chứ ko dùng biện pháp lưu trữ và truyền tải vật lý, thì giải pháp ko dây và mạng vẫn thay thế nếu thực sự ng sở hữu data muốn trao đổi nó
@tieu.ngao Thà giết lầm hơn bỏ xót! Dữ liệu của KH mà để nhân viên tuồn ra ngoài là bồi thường mệt nghĩ.

Thường mấy công ty startup thì không quan trọng vấn đề này, vì cùng lắm họ chỉ mất dữ liệu của họ. Còn IBM có nhiều đối tác, nên rò rỉ thông tin ra ngoài, KH nó chém chết!
binhtam
TÍCH CỰC
6 năm
@tieu.ngao Bosch cấm đã lâu, cấm luôn cả các thể loại Mây mưa
Alanwu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tieu.ngao Nên cấm, giờ còn xài chi usb thời đồ đồng. Cứ đồng bộ với các cloud cho khỏe.
denhun
TÍCH CỰC
6 năm
@tieu.ngao Nếu dùng mạng thì tường lửa sẽ kiểm soát được nhé.
ray-rung
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thinkpad của IBM con nào dùng cho thiết kế kỹ thuật ngon hả các bác ?
Chạy bản vẽ Revit nặng quá.
@ray-rung Dùng hp hay dell workstation chạy quadro cho nó khỏe
ray-rung
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nospecial còn lâu lâu vào hóng thôi bác ơi
phòng dc bao nhiêu hay bấy nhiêu, bảo thái quá thì cũng chả đúng
traneupcqk
TÍCH CỰC
6 năm
không chỉ IBM mà nhiều cty cũng cấm dùng usb mà 😁
VN mình cũng có luật cấm, nhưng cũng chỉ là luật, chứ vi phạm thì đầy :D
@traneupcqk Cần quái gì IBM, trường học còn cấm mà.
Công ty em làm thế này lâu rồi. Chỉ mỗi receiver của chuột cắm vào là máy tính nhận thôi.
nforce
TÍCH CỰC
6 năm
@vnstockguru Cty kiểu này ở VN đầy, chẳng qua IBM mới cấm nên bài này lên trang nhất vậy 😁 :D :D
king fox
TÍCH CỰC
6 năm
Ông chú làm cho cty thiết kế cơ khí của nhật cũng bị cấm. Mà Nhật nó hay lắm. Vẫn cho chép vào usb. Đem cắm vào máy khác là sập nguồn khởi động lại liên tục. đã kiểm chứng bằng con lap của ỗng.hhhh
@king fox Ra vào nó mã hoá hết. Sang máy khác vô dụng nếu không có key string và pass để mở.
oxechip
TÍCH CỰC
6 năm
bên công ty mình cũng cấm usb, mà vậy kỹ thuật đỡ vất vả
Ủng hộ cấm, dữ liệu là tài sản của công ty mà. Với nhiều công ty có thể nó là sự sống còn của doanh nghiệp nữa. Có doanh nghiệp đẩy lên cực độ với việc loại bỏ các cổng USB luôn.
Cty mình chả cấm gì nhưng usb của mình h toàn để cài win còn các tài liệu đều trao đổi qua cloud
kasaf4
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chuyện này nhiều công ty làm rồi nên cũng chả có gì đặc biệt. Vì cái tên IBM mà tin này được lên trang nhất nhỉ
mình đã cấm và block tất cả các USB port từ năm 2005 cho công ty đầu tiên mình làm. đến giờ thì cứ chuyển cty mới, cái đầu tiên mình thanh lọc là phải áp dụng cái này. bảo vệ cho cty cũng là bảo vệ cho mình.
copee
TÍCH CỰC
6 năm
@trungmum chuyển côg ty hoài mệt ko bác, tìm dc chỗ làm ưng ý chưa
Chỗ mình có cái máy tính, không hiểu lỗi thế nào mà cổng USB chỉ cắm được phím chuột, còn cắn thiết bị lưu trữ nào vào cũng không nhận. Khỏi cần cấm như IBM.
vitkon
CAO CẤP
6 năm
@haipvg Chỗ mình làm song song.
Kỹ thuật viên vẫn phải vô hiệu hóa cổng USB trên PC của nhân viên. Cài rồi mà để lọt lưới là tội ông kỹ thuật.

Trong điều luật vẫn có cấm. Ông nhân viên nào cố tình vi phạm vẫn có chế tài để xử, chứ không chỉ để kỹ thuật viên giơ đầu chịu báng tất cả.
firestork
TÍCH CỰC
6 năm
@haipvg lỗi gì, nó config để disable cái giao tiếp truyền data qua cổng usb thôi. nhưng hình như trên linux ko cấm được. bằng chứng là mình vẫn copy ra vào trên máy build đều đều =))
@firestork Lỗi mà bạn. Máy vẫn để cấu hình mặc định. Tự nhiên bị, thế nới vui.
Thái quá gì. Mấy cái USB đem đi rồi quên khó tìm, nhất là càng ngày càng nhỏ.
dukichlang
TÍCH CỰC
6 năm
công ty mình cũng cấm, nên vứt cái laptop lên cty mang theo mỗi cái usb theo cho gọn nhẹ.
vietrich09
TÍCH CỰC
6 năm
Hình như FPT của VN làm điều này từ lâu rồi ???
Cty của mình đã cấm từ lâu. Đường internet thì không phải ai cũng đc cấp. và có chế độ Monitoring các dữ liệu vào ra Tuy nhiên, mới đây lại bị lộ dữ liệu mật của Cty. lý do là có người dùng điện thoại chụp hình lại các thông số, bản vẽ. Bên mình đang triển khai cấm nhân viên sử dụng smartphone hoặc các đt có camera. Tuy nhiên, đây chỉ là thêm 1 hình thức cấm chứ ko ngăn được.
@trungthanh2003 Mình cũng đang bị 1 cái như vậy . File đã mã hóa nhưng số liệu vẫn bị nv cố tình chụp ảnh gửi ra ngoài .
Thomas6688
TÍCH CỰC
6 năm
@trungthanh2003 Tự nhiên nhớ Nokia ngày xưa có làm điện thoại seri 8 ko có camera thì được giải thích như trên
@trungthanh2003 Đối tác vào làm việc tại nhà máy Samsung nó còn yêu cầu chỉ được mang ĐT ko có camera hoặc nó dán niêm phong bịt camera cơ đấy.
Chỗ mình làm thì họ bắt mã hoá (encryption) nếu muốn xài usb. Thành ra mọi người up lên cloud hết (unlimited storage trên box).
Cơ quan mình khoá hết cổng usb ko cổng nào nhận. Chuột vs phím thì dùng cổng PS2 cũ . Báo hại muốn dùng phím cơ mà ko đc. Mà mỗi ngày 1 máy củng ko sao
H.T.
ĐẠI BÀNG
6 năm
theo đó?? Có ai viết mở bài theo "đó" rồi kết bài theo "BBC" 1 tên cụ thể ko??

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019