DIY thiết bị kiểm tra ổ cắm điện

nguyendoan
21/5/2018 13:14Phản hồi: 186
DIY thiết bị kiểm tra ổ cắm điện
Ổ cắm điện thì phải có điện, vậy mà lúc cần dùng đến lại không có điện. Nguyên nhân là gì? Ổ cắm điện hỏng hay thiết bị hỏng? Việc đầu tiên là kiểm tra điện trước.

Thông thường chúng ta dùng viết thử điện để kiểm tra ổ cắm điện, nhưng thói thường khi cần đến lại không tìm ra. Tuy nhiên, bỏ ra khoảng 1 phút anh em tự làm thiết bị thử điện khá tiện dụng với chi phí ngang ly cafe sáng.

Chuẩn bị:

Một jack cắm tròn hoặc dẹp, một đèn led màu gì tuỳ thích, hai con điện trở 100K ohm, băng keo điện.

Thực hiện:

Xoắn 2 điện trở vào 2 chân led.

Quấn băng keo điện ở phần vừa xoắn.

Mở jack điện, vặn ốc vào 2 chân điện trở còn lại, ráp jack cắm lại.

Trên tay

Cắm jack vào ổ cắm điện, đèn sáng là thành công.

Quảng cáo

Trên tường

Làm xong cắm luôn vào ổ điện, khi muốn kiểm tra điện mò ra chỗ ấy rút ra cắm vào.
Chúc anh em vui vẻ.

Chi phí:
- Jack điện tròn/ dẹt : 7000 VNĐ / cái
- Đèn led 5mm : 400 VNĐ / cái
- Điện trở 100k ohm: 2000 VNĐ / 50 cái
186 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

robocon88
TÍCH CỰC
6 năm
hay đấy, cảm ơn chú
@robocon88 Thử nếu đèn sáng thì xem lại thiết bị sử dụng có hư hay không. Còn đèn không sáng thì cần xem lại hai thứ, là ổ điện và thiết bị. Chứ đèn không sáng thì chưa chắc ổ điện an toàn, đèn không sáng thì đừng dại dột đút tay vào nhé.
bigbangn91
TÍCH CỰC
6 năm
@robocon88 điện 220v thì ko nên DIY. làm được thì cũng chả tiết kiệm được cái gì mà lớ ngớ làm ko kỹ hay là mua nhầm trở thông số nhỏ, nó chạm nổ rồi hỏi sao máu lại có màu đỏ.
Mua cái bút thử điện rồi kiếm mấy cái kiến thức cơ bản về điện mà post lên như là chạm tay vào ổ điện ở dây nguội thì có bị giựt ko
@Cuộc sống tốt Bạn này nói đúng lắm
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@robocon88 người ta có bán bộ này, hình như 10.000 hay 15.000 gì đó.
rjshkkj
TÍCH CỰC
6 năm
Hay nhỉ, làm cái đèn báo có điện cho một số thiết bị cũng hay đó nhưng không biết độ bền thế nào nếu dùng 24/7, nó có giống cái đèn báo ở một số ổ điện không?
@nguyendoan tôi thích bạn ở câu trả lời "đèn bền hơn ổ cắm" của bạn
@rjshkkj Nếu chỉ cần chỉ thị thì bạn chọn trở có trị số lớn thì nó sẽ rất bền tuy nhiên sáng hơi yếu, vì thế nên chọn led màu trong, ánh sáng đỏ cho dễ nhìn.
@|Nguyễn Văn Hiếu Nhà thấy có cái bóng nào là lụm lên làm. Bóng siêu sáng cắm làm đèn ngủ cũng tốt lắm.
Rồi đến lúc cần lại tìm không ra, lại đi mua cái bút thử điện mới 10.000 vnd... Thói đời nó thế.
tuanthanh93
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Cookie210206 Cái này muốn làm như bút thử điện để kiểm tra mạch coi có bị hở không hay kiểm tra bóng đèn mà không cần cắm điện thì hàn thêm mấy cục pin đồng hồ vô nữa là được.
@NoSheeple Nó kiểu cái vôn kế ampe kế á bạn. Ngắn mạch là sáng. Mấy cây đó giờ ít ng dùng. Giờ ra mua cây 50k cắm vô lỗ dây pha nó lên nguyên 1 hàng tới 220v cắm vô dây mass nó lên 12v. Tiện lắm
buathanqn1
TÍCH CỰC
6 năm
@hung_ly ổ mắc tiền tí là có đèn báo điện rồi chả cần thử đâu bạn
trungkfu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Cookie210206 Bút thử điện có 5k một cái thôi bác ạ
Bác nào sản xuất rồi bán giá 10k, mình mua, giao hàng tận nhà giùm.
@Mr.TP Bạn comment nhiều chắc đang cày điểm giống mình à?
dangphi95
TÍCH CỰC
6 năm
@Mr.TP Bơi vậy bài mới có từ DIY ;))
Phức tạp nhỉ
Phiền thế. Lấy sợi dây nối chân nọ qua chân kia, cắm vào ổ điện nếu thấy giật giật là biết có rồi.
Azkan
TÍCH CỰC
6 năm
@thanh_nhan phiền thế, tháo ra lấy cái jack rồi cứ thế cầm cắm vào là đc rồi
@Azkan Phiền thế,, mở lắp ổ điện ra lấy tay sờ vào là được rồi
hcoi !
TÍCH CỰC
6 năm
Nhanh,gọn, rẻ...
...vote cho add !!!
utgiatu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sài Bút Thử Điện được mà đúng ko ta.
tinhte2104
TÍCH CỰC
6 năm
Mua những mạch điện như này mua ở Banggood rất hay. Em hay xem kenhsangtao trên Youtube thấy anh ấy chế những món điện công nghiệp và chế Loa bluetooth rất hay
@tinhte2104 Mua trên đấy làm gì cho đắt, mấy cái đồ mạch mủng linh kiện đơn giản giá rẻ này mua trên shopee cho nhanh
cái này chỉ kiểm tra là "ổ có điện và sử dụng được hay không" chứ nếu đèn k sáng mà kết luận k có điện rồi mở ra sửa chữa là toi nhé. thế người ta mới sinh ra bút thử điện
southonline
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kaitoukid93 Bút thử điện nhiều khi ko sáng vẫn có thể giật nhé
sakuza199x
TÍCH CỰC
6 năm
@kaitoukid93 làm gì có ai sửa điện mà ko cắt cầu giao đâu chài. trừ phi ngáo đá, ah quên một số thanh niên nối điện sống cũng có.... mà điện nông thôn cỡ 170V nên chắc chưa đủ đô.
@sakuza199x thế cắt cầu dao rồi còn dùng cái đồ chế này làm gì nữa
@southonline thì là bút hỏng. hoặc bạn chưa chạm vào que kim loại ở đuôi bút. hoặc chân bạn đi loại dép siêu cách điện. chứ còn 1 khi đã có dòng thì đèn phải sáng nếu là mạch kín.không có chuyện mọi thứ bình thường mà đèn k sáng
Thò ngón tay vào nhanh hơn đấy
@Mr.TP Thưởng thì kể cả dùng bút thử điện hoặc dập cầu dao rồi thì mình vẫn cứ phải thò tay test phát nữa mới dám bắt đầu. Nhát điện lắm
thế bác này chưa gặp những trường hợp 2 pha lửa.
tốt nhất vẫn mua cái bút, có mấy ngàn loại tàu. loại xịn khoảng 80k
@quocanh_ltk 2 pha lửa thường là do mất dây mát và điện chạy từ pha lửa qua thiết bị điện sang pha mát nên cả 2 đều sáng khi cắm bút điện. Nhưng trường hợp này thiết bị nói trên cắm vào sẽ ko sáng
Azkan
TÍCH CỰC
6 năm
Thực ra 1 con trở là đủ rồi, chiều còn lại có sáng được đâu.
@Azkan Các thanh niên đang nhầm to. Đừng có đặt nặng về toán quá!
1mA với 5mA gì ở đây.....
Chủ thớt ưu tiên vấn đề AN TOÀN. Nói lấp lửng cho các thanh niên nghĩ nốt
Azkan
TÍCH CỰC
6 năm
@TYA Mình chẳng thấy có vấn đề gì về an toàn ở đây cả. Nếu nói được đầy đủ luôn thì tốt quá.
@Azkan NẾU
Screenshot_20180803-123501_Samsung Internet.jpg
Azkan
TÍCH CỰC
6 năm
@TYA nếu có ý định sờ vào thì thế nào cũng như nhau thôi, băng dính che hết phần an toàn rồi bác à
bút thử điện để làm gì nhỉ 😁
@dangkhoa_2808 bút thử điện để thử nước dùng 😕
hero9587
ĐẠI BÀNG
6 năm
Phiền thế, chạy ra tiệm mua cái phích cắm Lioa cỡ 2 chục cắm sẵn vào ổ điện nè
sakuza199x
TÍCH CỰC
6 năm
@hero9587 trên tiêu đề có DIY đó bác.
Hay đấy..lúc trước em toàn dùng lưỡi 😃
@uochuý1489Quốc Huy Hồi còn sống e cũng hay làm vậy 😃
Hay, về làm cắm vào mấy ổ điện, cảnh báo cho con cháu trogn nhà cũng tốt...😁
havantoi87
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mít Tơ Đi. bỏ đi cụ. cụ mua con RCCB khoảng 245k về lắp lắp sau con MCB chính. có rò hay giựt nó nhảy.
Sang hơn mua con RCBO hoặc ELCB của schneider khoảng 500k, về lắp vô dùm cái cho cháu nó an toàn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019