27UP850, 34WP65G, 24MP65G,.. là gì? Cách đọc hiểu các model màn hình của LG

Rubi Lee
19/7/2021 5:6Phản hồi: 79
27UP850, 34WP65G, 24MP65G,.. là gì? Cách đọc hiểu các model màn hình của LG
Cũng như nhiều hãng khác, LG cũng có cách đặt tên model theo quy tắc để phân biệt thứ tự, phân khúc, năm ra mắt, vân vân mây mây. Tuy nhiên mình thấy không nhiều bạn nắm được các quy tắc này dẫn đến việc tìm hiểu và chọn mua hơi khó khăn. Mini topic này mình sẽ hướng dẫn anh em điều đó.

Lấy ví dụ về chiếc LG 27UP850-W nha, chúng ta có:
  • 27: Là kích thước của màn hình tính theo inch
  • Ký tự U: Thể hiện màn hình có độ phân giải UHD. Vị trí này cũng sẽ được thay thế bằng W dành cho dòng Ultrawide màn hình rộng hay G dành cho Ultragear - màn hình cho game thủ. Sẽ còn model E, là model sử dụng màn hình OLED; Q là màn hình 2K/2.5K và M là màn hình FullHD
  • Ký tự P: Đây là ký tự năm ra mắt của model đó. Anh em nhớ thứ tự sau: P - 2021, N - 2020, L - 2019, K - 2018,…
  • Số 850: Vị trí số này thể hiện phân khúc của model trong dòng đó. Thường sẽ là số 2 hay 3 ký tự và số càng cao thì càng cao cấp hơn. Trong ba dãy số lineup: vd 600, 880 và 950 thì 00: không xoay dọc; 50: xoay dọc; 80: Ergo Stand
  • Thường sau các số định vị phân khúc sẽ có một vài model có thêm các ký tự như G, F, C,.. G là tính năng GSync, F là FreeSync và C là Curved - màn hình cong.
  • Cuối cùng là ký tự đằng sau dấu gạch nối. Nhiều anh em hay thắc mắc chỗ này nhưng thực ra nó chỉ thể hiện màu sắc của một màn hình cụ thể thôi. Ví dụ 27UP850-W là màn hình 27UP850 có thiết kế màu trắng.

Một số ví dụ để anh em dễ hình dung hơn:

LG 27UL850-W: 27 inch, model cao cấp nhất trong phân khúc dòng Ultrafine UHD 27 inch, đời 2019. Màu trắng

LG 38GN950: 38 inch, model cao cấp nhất trong dòng Ultragear 38 inch, đời 2020

LG 34WP65G: Model cận cao cấp trong dòng Ultrawide, đời 2021, có công nghệ GSync

Cám ơn anh em. Chúc anh em chọn mua được màn hình ưng ý nha.

À, tụi mình cũng có một group tên là LG IT group, một sân chơi công nghệ nói chung cũng như là nơi cho anh em sử dụng các thiết bị LG có thể thảo luận với nhau, giải đáp các thắc mắc. Bên cạnh đó, tụi mình cũng hay làm game tặng quà trên đó lắm, nên mọi người nhớ tham gia group để không bỏ lỡ những ưu đãi hấp dẫn, game hay và những thông tin thú vị nha. Cảm ơn mọi người rất nhiều 😁
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đang xài 2 con P2319h của Dell & đang nhắm mua 1 con LG wide full-HD để cho gọn.
bữa giờ thấy giá của LG khá hấp dẫn, nhưng không biết độ bền so với Dell như thế nào vì mình xài Dell mấy năm nay thấy khá trâu chó.
@dra.long10 mình cũng đang xài Dell P2319H full-HD thấy cũng khá ổn. Tất nhiên so với màn hình Retina của Mac thì rổ rồi nhưng tầm tiền đó không thể đòi hỏi hơn.
dra.long10
TÍCH CỰC
3 năm
@vinhphucng25 23inch FHD thì còn đỡ hơn xíu, còn mấy con UW kia mà FHD kia thì thôi bỏ gấp 😆 màn retina của mac nó thiết kế theo hướng làm cho người dùng ko thể nhìn thấy điểm ảnh mà. Con LG 29inch UW của mình lúc mới mua về cũng ham, mở lên xem video thấy rổ quá cho thằng em luôn 😃)
Màn hình càng dài tên càng dài ha 😁
Thực ra nó đặt tên lằng nhằng thế thì mình cũng chả cần hiểu. Lúc mua thì khoanh vùng theo giá tiền rồi so thông số là chọn ra được cái nào ưng.
vừa xúc UL850 sau 1 nùi phân vân, giao lưu cùng anh em hjhj
kungvn
CAO CẤP
3 năm
@haidang2808 nghĩ ra à =)))
haidang2808
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trajxjnhangel Mình dùng máy bàn. Card cũ chỉ lên được 2k
haidang2808
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kungvn Không có cái dại nào bằng cái dại này. Mua xong card máy bàn chỉ lên được 2k. Mất mớ tiền làm con 1050
Cười vô mặt
@haidang2808 thui xem như tự tạo cơ hội để nâng cấp đi bác, tận hưởng đi nào 😁
Thay vì chạy quảng cáo thì LG làm quả khuyến mãi mùa dịch có phải hay hơn ko?
Madhit
TÍCH CỰC
3 năm
@Hạt mè bé xíu quảng cáo hữu cơ và khuyến mãi nó không liên quan tới nhau bạn :D :D .. những bài như thế này sẽ tạo kết quả hữu cơ đó :D :D
@Madhit Uhm... Cái đó là giả tạo á 😆)
@Hạt mè bé xíu Tuần trước trong group khuyến mãi quá chừng =)))
@Lê Phú Khương Ngon vậy!!!
đang tham khảo 1 em LG 27 không biết con nào ổn nhỉ
@trinhquoctoan tuỳ ngân sách của bạn, đủ lúa thì cứ UL 850 chiến thoi
@trinhquoctoan UL850 or UP850 (UP ra sau cổng C out 96W, UL out 60W).
UL 9tr5
UP 12tr5
khanhtoan275
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bài viết có chỗ sai sai sao. Mình mua màn 24MP59G-P từ năm 2019.
"Ký tự P: Đây là ký tự năm ra mắt của model đó. Anh em nhớ thứ tự sau: P - 2021, N - 2020, L - 2019, K - 2018,…"
@khanhtoan275 Trong đời bạn sẽ luôn gặp những chuyện giống vậy

24MP59G-P: mua 2019 nhưng thực ra ra đời 2017
24MP65G/24MP60G: tên gọi 2 số nhưng lại là 2021

Nếu phân tích lý do nữa thì phải hỏi tại sao D: 2016 rồi nhảy phát lên K 2018 kia kìa 😁

Vì những thông tin kiểu này hãng sẽ không đăng tải, mà chủ yếu người dùng nhìn ra cấu trúc khi xem một loạt sản phẩm qua các năm thôi.
Dạo này LG chịu khó làm ăn trên tinhte quá ta. Anh em tinhte mùa dịch ấm rồi.
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
3 năm
LG màn là bá cháy
có bác nào cho mình hỏi màn nào 2k ngon cho M1 không ạ
@peterphan2704 tuỳ ngân sách bác có thể bỏ ra maximum là bao nhiêu,. chứ 2k ngon thì đầy ra mà giá mới quan trọng kìa
@trajxjnhangel tầm 7 củ ạ
@peterphan2704 7 củ thì chọn màn 24 inch 2k là vừa
+ LG 24QP750-B có usb c shopee 6tr7++
+ Dell P2421D,LCD LG 24QP500-B,LCD LG 24QP550-B còn 3 này lại ko có usb c nên cân nhắc kỹ
@trajxjnhangel cảm ơn bác nhiều nhé
dntphuc
TÍCH CỰC
3 năm
Có vẻ kí tự thể hiện năm ra mắt không phản ánh đúng lắm.
RuKien
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dntphuc Bài do LG đặt hàng Tinhte nên ko sai đâu bác, chỉ là 1 số năm nó bị nhảy cóc thôi.
dntphuc
TÍCH CỰC
3 năm
@RuKien Mấy thông tin này hãng có bao giờ chia sẻ đâu bạn.
Nếu có "đặt hàng" thì nội dung cũng cóp nhặt từ các cộng đồng/ diễn đàn khác thôi.
onlyone90
ĐẠI BÀNG
3 năm
AE tư vấn giúp, giữa LG 34GN850-B và DELL U3421WE nên chọn cái nào? ae cho xin vài quan điểm.
Mình ko chơi game, chỉ dùng để code, xem phim giải trí lướt web...
@onlyone90 thừa thì không nhưng mà e thấy hơi sang so với nhu cầu bác liệt kê ra, macbook 15 usb c thì loại con Lg trên ra rồi, còn con dell thì quá ok
@onlyone90 con Lg bác nói thì có thể thay bằng con Lg này nếu bác thích hiệu LG https://www.lg.com/vn/man-hinh-may-tinh/lg-35wn75c-b, được usb c 94w phù hợp với macbook của bác, tầng số quét maximum 100hz ccũng ok r , mà giá 16tr tiết kiệm được khá so với 2 con kia đó

Trang Danh mục Màn hình LG | LG Việt Nam

Giới thiệu Màn hình LG với màu sắc chính xác, màn hình rộng, độphân giải cao, dễ dàng lắp đặt và thiết kế mỏng cho nhân viên văn phòng, người chơi game, người phát trực tuyến và những người sáng tạo chuyên nghiệp.
lg.com
onlyone90
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trajxjnhangel hình như tấm nền ki phải ips bác ah
@onlyone90 còn lg mình đưa là tấm nền VA - VA - được viết tắt từ Vertical Alignment. Được coi là một cảm hứng từ sự kết hợp giữa tấm nền IPS và tấm nền TN. Tấm nền VA sở hữu khả năng hiển thị màu sắc ở mức giữa khi so với TN và IPS (tức là tốt hơn TN nhưng lại không bằng IPS).
mình thấy ổn và tiết kiệm. còn nếu ngân sách bác ok thì nên chốt con DELL U3421WE
ai da mua một cái màn hình phải đọc cái này luôn :v, thôi coi trong tầm giá tiền mà lựa cho nó dễ :v
bluechan
ĐẠI BÀNG
3 năm
đặt tên ngu học ghê
Tôi thấy Dell đặt tên thông minh và dễ nhận biết nhất
Nhìn đầu nhìn đít là luận ra được spec chứ ko cần nhớ
Màn hình mấy tháng nay tăng kinh quá mà đang cách ly cũng không mua được 😁
Diemalright
ĐẠI BÀNG
3 năm
còn mấy bố dell nữa ,mấy dòng laptop phổ thông đặt tên số loạn xà ngầu

Xu hướng