Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

BBC sẽ phát giải World Cup 2018 định dạng VR và 4K HDR

Nam Air
31/5/2018 7:2Phản hồi: 64
BBC sẽ phát giải World Cup 2018 định dạng VR và 4K HDR
Đài BBC của Anh cho biết họ sẽ cung cấp thêm 2 tùy chọn mới khi phát các trận đấu của giải World Cup 2018 gồm thực tế ảo VR và 4K HDR. Theo đó, người xem có thể thưởng thức 33 trận đấu được tường thuật trực tiếp từ Nga thông qua một app miễn phí, app này tên là BBC Sport VR - FIFA World Cup Russia 2018, sẽ cho phép người xem theo dõi các trận bóng qua định dạng VR.

Ứng dụng BBC Sport VR sẽ có mặt trên iOS, Android, Gear VR, Oculus Go và PlayStation VR. Thông qua VR, người xem sẽ được thưởng thức các trận banh qua góc nhìn giả lập từ một căn phòng riêng hạng sang. Các thông số của trận đấu sẽ được thể hiện trực quan lên "màn ảnh" để người dùng theo dõi. Sau mỗi bàn thắng được ghi, người xem có thể thay đổi góc nhìn thành cầu thủ ghi bàn thắng đó để có cái nhìn trực quan, cận cảnh hơn.

Song song với việc cung cấp giải World Cup 2018 định dạng VR, giải bóng năm nay cũng là lần đầu tiên BBC sẽ phát các trận đấu với chuẩn 4K HDR mới, thông qua BBC iPlayer. Chuẩn HDR mà BBC sử dụng là Hybrid Log-Gamma HDR (viết tắt là HLG) do đó chỉ những TV nào tương thích với chuẩn này mới xem được. Chuẩn HLG được nghiên cứu phát triển bởi BBC và đài NHK của Nhật, nó khác với Dolby Vision và HDR10.

Vòng chung kết World Cup 2018 năm nay bắt đầu từ ngày 14/6 được xem là cột mốc quan trọng của công nghệ truyền hình 2018 và các công cụ hỗ trợ. Giám đốc Công nghệ Matthew Postgate của BBC cho biết đài truyền hình này rất kì vọng vào giải WC 2018. BBC từng tiên trong phong việc phát trực tiếp giải World Cup năm 1954 (chuẩn trắng đen), trực tiếp World Cup chuẩn màu năm 1970, đạt chất lượng Full HD năm 2006 và năm 2018 tiến-lên chuẩn 4K HDR, song song đó là VR.

Theo HR
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iQnet
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao iphone tui tải không thấy ta???
Jackie Long
ĐẠI BÀNG
6 năm
@iqnet Chắc đến 14/6 mới phát hành đó bạn
Tuyệt vời 😁 Nhưng khổ nỗi đến giờ này mà ở VN chưa có đài nào có bản quyền WC mới đau chứ .
@tinhbo Mỗi chú mày không biết thôi, vậy nên tìm lại thông tin đi trước khi bảo người khác phán
binbinkuta
ĐẠI BÀNG
6 năm
@uthalinh tin chưa công bố thì chẳng có gì là chắc chắn cả mấy cụ bên trên làm cứ như là bố đời vậy 😃
mitd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@uthalinh Giấu để thể hiện tài năng đàm phán đó mà
cybersix
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nhthien-pp Toàn một lũ xem vào tấm hình photoshop của nhà báo bên VTV rồi mạnh miệng đó mà =)))) xem 1 cái tấm hình pts ghi vài chữ vào rồi đi post khắp nơi là có bản quyền rồi. thiển cận =)))
"tường thuật trực tiếp từ Brazil" sao lại từ Brazil nhỉ? Tương từ Nga chứ nhỉ
chắc miễn phí trong lãnh thổ UK o_O
Có ai đi Nga xem đá banh với mình không
Sony X8500f làm thế nào xem nhỉ?
Trong khi đó tại Namek , nghe nói vẫn đang kì kèo giá . ACE cứ chuẩn bị tinh thần trong trường hợp xấu nhất xảy ra thì combo Sopcast + Acestream luôn sẵn sàng 😁
bigboy22_09
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huydungxxx Samsung smart tv thì cài app smart iptv rồi add list kênh m3u vào là xem được các kênh bóng đá của nga ngố.
huydungxxx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bigboy22_09 Thank bạn so much. Dùng lâu nay mà giờ mới biết app hay thế này. Bạn dùng link thể thao nào share mình với.
huydungxxx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bigboy22_09 Bạn biết cách kích hoạt bản quyền cho ứng dụng SMART IPTV ko chỉ mình với.
TV mình bị hết hạn dùng thử rồi.
Điện thoại nào xem được vậy bà con? Tui gom lúa mua 1 cái hihi
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
Làm sao để coi từ cái LG WebOS trong cty nhỉ
minhtuan2605
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bhuubao vatvo.tv mình toàn xem NHA C1 như vậy, 3 tháng 50k
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
@minhtuan2605 App hả bạn?
click2begin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bhuubao @bhuubao đa số các trận đấu đều đá vào lúc 1h, 19h, 20h, 22h & 23h giờ VN thì xem trên cty làm chi?
Em nói thật các bác cứ tưởng bở.Em nghĩ họ chỉ phát ở quốc gia người ta,hoặc một số quốc gia khu vực nhất định.Chí ít tại các quốc gia có bản quyền.Fifa ngặt về bản quyền lắm.Vả lại phát free cho các bác người ta lấy tiền đâu bù lỗ.VN ko có bản quyền thì các bác nghỉ xem WC đi.( trừ cái xem l ậ u là e ko ns)
@phamdinhhuyhust Google, Facebook nó free nhiều cái mà có phải bù lỗ đâu
@nhthien-pp 2 sản phẩm là khác nhau và lợi ích là khác nhau.
bigboy22_09
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phamdinhhuyhust Nó lấy tiền quảng cái bác ạ. Dân xem nhiều thì quảng cáo có hiệu quả do đó giá quảng cáo tăng phi mã. Nhưng năm nay mua cỡ 10 triệu mỹ kim thì vtv cũng cân đo đong đếm vì giải ngắn quá.
phoipha
TÍCH CỰC
6 năm
Định dạng đó thì e thua. Nhà e cũng 4K HDR Nhưng ko phải HLG
superboyvc
TÍCH CỰC
6 năm
VR phải nhìn thấy đồng đội mới vui chứ 😃
web os 3.5 trên tv LG có cách nào xem được không ạ
minhtuan2605
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lã Tiến Thắng vatvo.tv mình toàn xem NHA C1 như vậy, 3 tháng 50k mà webos 4.1 rồi mà
@minhtuan2605 của em là 3.7.0 55ụ652 ạ. í e là xem 4k như bài viết này này
RedBee8888
ĐẠI BÀNG
6 năm
Kg bt sony X8500D có xem đc kg mấy bạn , muốn xem thử trận banh chất lượng 4K xem nó ra sao ạ
NatvPa
TÍCH CỰC
6 năm
Đội cái kính VR to vật vã vào đầu trong vòng 90' thì chắc không gãy cổ cũng hoa mày chóng mặt.
Mình thích xem C1 hơn nhiều World Cup. Mấy WC gần đây không quan tâm lắm.
findandkill
ĐẠI BÀNG
6 năm
Liệu có App trên Apple TV 4K không nhỉ?
@findandkill có bạn, app fox-sport, nhưng phải ở mỹ mới coi được
@thuanapache Vpn or getflix thôi
findandkill
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thuanapache Bữa mới vào AppStore thấy app livestream của ông nào viết trên Source của Youtube để phát chuẩn 4K. Mua hết 1$ nhưng chưa thấy nó có tác dụng gì cả.
findandkill
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phuongco04039 Chưa hiểu ý bạn lắm! Tức là đổi VPN để cài app từ nước ngoài rồi xem hả?
@findandkill Bác dùng một phần mềm vpn nào đó hoặc getflix thì sẽ xem được thôi bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019