iOS 11 chỉ cần passcode mở máy là đổi được mật khẩu Apple ID / iCloud, anh em cần lưu ý

Duy Luân
31/5/2018 14:19Phản hồi: 206
iOS 11 chỉ cần passcode mở máy là đổi được mật khẩu Apple ID / iCloud, anh em cần lưu ý
Qua nay chúng ta nghe bàn nhiều về việc chỉ cần passcode mở khóa iPhone, iPad là đã có thể đổi được mật khẩu iCloud. Đây là một rủi ro lớn vì nếu bạn mất tài khoản iCloud thì kẻ xấu có thể dùng nó để khóa điện thoại của bạn đòi tiện chuộc hoặc làm nhiều điều xấu xa hơn nữa mà thậm chí bạn còn không nghĩ tới. Vậy vụ này là sao?

Mình thử nghiệm với iPhone chạy iOS 11 thì thấy như sau:

Nếu máy không khóa passcode: khi vào đổi mật khẩu thì iCloud vẫn đòi nhập mật khẩu hiện tại một cách đầy đủ, không hỏi gì về passcode. Nếu bạn có kích hoạt bảo mật 2 lớp thì phải được chấp thuận từ lớp này nữa.

Nếu có khóa passcode: khi vào đổi mật khẩu iCloud thì thay vì hỏi mật khẩu iCloud, máy lại hỏi passcode unlock màn hình. Nếu mình nhập đúng passcode sẽ được chuyển thẳng vào màn hình đổi mật khẩu luôn.

Vì sao Apple lại yêu cầu passcode để đổi iCloud?

Có thể thấy rằng Apple không yêu cầu nhập lại mật khẩu iCloud khi đã có passcode là để bạn tiện hơn trong việc sử dụng. Apple giả định rằng bạn là chủ máy nên bạn mới biết passcode, mà chủ máy thì nên được đổi pass iCloud một cách đơn giản và iCloud cũng phải thuộc sở hữu của người đó. Apple thậm chí đã ghi thông báo rằng "Bạn có thể đổi mật khẩu Apple ID bằng passcode mới" sau khi bạn vừa cài đặt passcode cho máy.

Nhưng đây là giả định rất nguy hiểm vì passcode dễ bị lộ hơn, các thiết bị dùng để đoán passcode cũng xuất hiện nhiều hơn, tuy đắt tiền nhưng vẫn có chứ không phải không. Ngoài ra passcode cũng dễ bị tiết lộ hơn so với mật khẩu truyền thống. Vậy nên bạn cần cẩn thận, và Apple đáng ra phải luôn hỏi mật khẩu iCloud mỗi khi cần thay đổi password hay làm bất kì thứ gì liên quan đến tinh chỉnh iCloud.

Khi nào thì bị lợi dụng?

Với cơ chế hoạt động như trên, nếu máy bạn không khóa passcode thì không có gì phải lo vì chỉ khi biết pass iCloud thì mới đổi sang pass mới được. Nhưng nếu máy bạn có passcode, và bạn vô tình tiết lộ passcode này cho người khác, họ có thể sẽ lén unlock điện thoại của bạn và đổi mật khẩu mà bạn không hề hay biết. Đúng là passcode đáng ra cũng phải bảo mật nhưng vẫn có nhiều tính huống bạn đưa máy cho người khác xài thì bạn vô tình đọc code cho họ.

Những bạn xài passcode quá đơn giản và dễ đoán cũng có thể bị dính đòn khi mất máy. Những passcode thường hay dùng để unlock máy là 1234, 0000, ngày tháng năm sinh... và dựa vào thói quen này các tên trộm có thể đoán ăn may. Nếu đoán đúng thì chúng sẽ đổi được pass iCloud của bạn luôn và nhanh chóng đăng xuất tài khoản, vậy là mất sạch.

Làm sao bây giờ?

Quan trọng nhất: vào Cài đặt > Cài đặt chung > Giới hạn > Bật mã giới hạn lên. Vào tiếp mục Tài khoản, chọn “Không cho phép thay đổi tài khoản” thì không ai đổi được gì cả. Cảm ơn bạn @binhvboy đã chia sẻ.

Quảng cáo

1. Đặt passcode 6 số, không đặt những cái dễ bị đoán như ngày tháng năm sinh của bạn, ngày tháng năm sinh bồ, ngày tháng năm sinh mẹ của bồ...

2. Không nói passcode cho bất kì ai khác biết

3. Comment lên các diễn đàn của Apple để buộc họ thay đổi, luôn phải đòi mật khẩu hiện tại thì mới cho đổi mật khẩu iCloud mới.

Một cách xử lý
206 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hvt2.0
TÍCH CỰC
6 năm
cái này iOS 10 đã có rồi mà, sau khi bị quên pass icloud thì mới thấy tính năng này có lợi như thế nào 😔
ps: tính mình hay quên nên bị lock mất con iphone 6+ của vợ, bị mắng cho một trận và còn phải bù con X cho ẻm :oops:
mrcuongth
TÍCH CỰC
6 năm
@hvt2.0 Server ảnh của TT bị sao sao ấy nhỉ. Vào TT ko load đc ảnh là sao.
@mrcuongth Bị y như thím load cả chục phút k đc cái ảnh nào
@Akay Nhím Đang move server về VN 😁 hi vọng tuần sau xong., bữa h mạng mẽo chán quá hic, các bác thông cảm
1hoi1chai
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân may quá bị mấy ngày nay rồi. mà lười hỏi. nay thấy nhiều bạn cũng bị. z máy mình ko lỗi :D
Dù không ai biết passcode của mình nhưng tính năng này nguy hiểm quá, cần phải yêu cầu mật khẩu thôi.
T i M
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bật mã giới hạn lên và chọn “không cho phép thay đổi tài khoản” trong mục “tài khoản” thì không ai đổi được gì cả
@cayowl Lên iCloyd thôi
tieu.ngao
TÍCH CỰC
6 năm
@binhvboy Mình bật cái này ngay từ khi mua máy, chả a thay đổi đc nếu ko biết 4 mã này
@CrystalShield Mã giới hạn có 4 số thôi và rất khó để dò vì nó tách riêng với mã khoá máy. Nhập sai nhiều nó block luôn
@binhvboy Nguy hiểm thật, mình dùng 4 số đầu tiên của mã máy làm mã giới hạn.
Ken1907
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ngày tháng năm sinh của mẹ bồ??? Đặt passcode ngày tháng năm sinh của bạn trai bồ là bảo mật luôn!
mrcuongth
TÍCH CỰC
6 năm
@Ken1907 NTNS của mẹ vợ bạn trai của bồ là đc rồi.
@Ken1907 Dễ học máu nếu con bé nó đặt ntns bồ nhí của nó đó trai à 😁
Kuns Libra
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu máy ko khoá passcode và Nếu ko có khoá passcode. 2 câu này nghĩa giống nhau mà Ad.
Kuns Libra
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kuns Libra @Duy Luân Os 11.3 vẫn bắt nhập pass icloud Ad nhé!
@Kuns Libra Mình iOS 11.4 11.3 rồine2
Kuns Libra
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân M vừa thử Os 11.3 thì nó vẫn bắt nhập pass iCloud
Đội này cứ nghĩ đâu cũng an toàn như Mỹ 😁 đóng cửa nhà là không ai vào phòng. Phiền phức phết.
tung.dq
CAO CẤP
6 năm
nếu trên tay có cái máy dính icloud nhưng không có passcode
thì đơn giản là ta set passcode cho máy, rồi dùng nó mà đổi mk icloud. quá ngon!
@nXsmile Đổi bằng passcode (là cái pass mở khoá máy ấy bạn)
@mobileman Thế này nhé, nếu máy đang có Find my phone ON mà không có pass code:
Bác đặt pass code mới xong nó sẽ hỏi bác có muốn dùng pass mới này để link với Apple ID bác đang đăng nhập icloud trong máy không, có chọn có thì phải nhập pass icloud để lưu pass code này, còn không biết thì chỉ dùng pass code để mở máy bình thường thôi không thay đổi được gì trong icloud nếu không biết pass!
@huu thuan Bật my iphone on ở chỗ nào trên ipad vây bác
sakuza199x
TÍCH CỰC
6 năm
“Nếu không có khóa passcode: khi vào đổi mật khẩu iCloud thì thay vì hỏi mật khẩu iCloud, máy lại hỏi passcode unlock màn hình. Nếu mình nhập đúng passcode sẽ được chuyển thẳng vào màn hình đổi mật khẩu luôn.”
Đoạn này là sao??? Passcode màn hình và passcode kia là khác nhau????
@sakuza199x Đã sửa rồi bác
:v đó là 1 tính năng, mình vẫn yêu cầu nhập pass mỗi khi làm gì đó 😆 chứ passcode thấy mỏng manh quá
aiantam
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết có chỗ viết sai ( ngay chỗ quan trọng nhất bài )
@aiantam Đã fix
magicgoblet
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chuyên qua passcode kí tự chữ thì chắc hack passcode khó hơn nhiều
@magicgoblet Thế gọi là password rồi.
magicgoblet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@flower_cutter Được gọi là alphanumberic code 😆)
@magicgoblet Đổi sao bác
magicgoblet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@concobebe2411 Chỗ mục touch id á bác-> change passcode-> passcode option. Xong chọn custom alphanumberic code
Thế thì em chả thèm lock nữa.
i2Bi
CAO CẤP
6 năm
@Pisces.Mist Mừng cho bác nhé 😁. Thôi e đổi qua pass ký tự cho chắc vậy :D.
@NTN.PF bác bật cái giới hạn ấy, không cho phép thay đổi setting là được mà . đặt mật khẩu kí tự đến lúc vân tay hay faceId nó lèm nhèm thì nản vô cùng 😃
thedu1020
TÍCH CỰC
6 năm
@NTN.PF bác bấm huỷ thì không cần nhập cũng dc nhé bác
i2Bi
CAO CẤP
6 năm
@Pisces.Mist iTunes e thay đổi store ra nước ngoài xoành xoạch nên bật giới hạn hơi bất tiện bác à haha.
2 cái ip mình thậm chí còn chẳng đặt mật khẩu gì, ai bấm home cũng vào trong máy dc, mình mà làm mất dt thì cứ xác định là thằng lượm dc dc xài thoải mái
@ThietKeWebChuyen-Com Hỏng vân tay hả bác
@If you dont mind ko hỏng, mà ko xài thôi 😁 . Mình cầm dt hoài mỗi lần bật khóa mệt quá nên khỏi xài :D
@ThietKeWebChuyen-Com Vừa đánh rơi cái máy đây. Không đặt pass. Sim trả trước. Có 500k tài khoản. Nó hack sạch!!! Chưa kể phải đặt hết lại pass Mail, Facebook, Zalo!!!
@hackieuhoang ý tớ là thế đó, ý tớ là đừng làm mất máy 😁
Tôi bật Restrictions ON lên từ lâu rồi 😁
mrcuongth
TÍCH CỰC
6 năm
Chuyển qua android cho an toàn
qwerty14308
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu máy có cài mật khẩu mở máy, thì ngay lúc lần đầu đăng nhập iCloud, Apple sẽ hỏi về "quyền" cho đổi mật khẩu iCloud khi đăng nhập passcode, lúc này nếu muốn bỏ qua ko cấp quyền đó thì không nhập mật khẩu mở máy. KHÔNG PHẢI cứ có mật khẩu mở máy là đổi được mật khẩu iCloud
@qwerty14308 Vậy bỏ cái quyền ấy đi như nào nhỉ ?
@dualshoсk khi set cái pass mới , nó sẽ hỏi có hợp nhất vs mã bảo mật icloud không . bác chọn không là được . vừa test thử xong 😆 .
thedu1020
TÍCH CỰC
6 năm
@Pisces.Mist ủa mình bấm huỷ xong vô đổi nó vẫn cho đổi bình thường chỉ hỏi bảo mật 2 lớp và passcode thui

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019