Mi 8 Explorer sử dụng cảm biến vân tay dưới màn hình của Synaptics, cùng loại với Vivo X21 UD

Duy Luân
31/5/2018 22:3Phản hồi: 115
Mi 8 Explorer sử dụng cảm biến vân tay dưới màn hình của Synaptics, cùng loại với Vivo X21 UD
Một trong những điểm đặc biệt nhất của Xiaomi Mi 8 Explorer Edition đó là nó sở hữu cảm biến vân tay nằm dưới màn hình, không phải nằm sau lưng hay trong nút home. Hóa ra cảm biến này do Synaptics phát triển và cung cấp, công nghệ đó được gọi là Clear ID và số hiệu của cảm biến là FS9500. Đây cũng là loại cảm biến đang được xài cho chiếc Vivo X20 Plus UD và X21 UD.

Clear ID chỉ tương thích với màn hình OLED, nó sẽ sử dụng một phần của màn hình OLED phía trên để phát ánh sáng lên dấu vân tay của bạn. Ánh sáng này sau đó lại tiếp tục phản chiếu ngược lại xuyên qua lớp OLED để đến cảm biến. Synaptics cho biết cảm biến có thể hoạt động dưới màn hình với độ dày tối đa là 1,5 mm. Việc đặt cảm biến dưới màn hình cũng sẽ giúp cảm biến chống được những vấn đề về độ ẩm, bụi hay trầy xước so với kiểu truyền thống.

Clear ID tốt, nhưng chưa bằng được các cảm biến vân tay hiện đang được sử dụng trên các dòng smartphone khác. Đây chỉ mới là thế hệ đầu tiên, Synaptics sẽ tiếp tục cải tiến nó trong tương lai.

Nguồn: SlashGear
115 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái này gặp nước có dùng được ko anh
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
@tidienpro =]] ko nhớ hãng nào nhưng là của tq . đã quét được vân tay khi dính nước r bạn ơi. trên tt có đăng
@nhuanvolter Nghe cơ chế là biết nó sẽ hoạt động không chuẩn rồi. Vì nước sẽ khúc xạ ánh sáng và làm sai lệch.
lecuong6009
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tidienpro Mời bạn mua mấy chiếc có cảm biến vân tay siêu âm, gần đây nhất là honor 10 để trải nghiệm mở khóa bằng vân tay khi tay ướt 😃
@tidienpro con s7 của mình dính tí nước vẫn dùng được.
vitunet
TÍCH CỰC
6 năm
kiểu này mà dán miếng kính cường lực chắc là ko hoạt động đc rồi
@vitunet Đọc nhiều báo thấy nói là k hoạt động đc với các miếng dán thường. Chỉ hoạt động đc với miếng dán đặc biệt do chĩnh hãng làm đt đó làm ra mà thôi
@Tài Bryant Thằng gia đen này xàm bởi tiền thôi mà
@u11dead mấy thằng này ko cần phải rep nó đâu bác nhẹ nhàng bấm bỏ qua luôn là được cho đời nó thanh thản.
hunkenbkt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có face id rồi cần gì vân tay dưới màn hình nhỉ. Dùng face id thấy vân tay bất tiện hơn.
@AGE-FX ôi tôi sợ tiếng anh của bạn quá, điện thoại để túi quần, đthoại để trên mặt bàn kể cả để trc mặt bạn unlock giùm tôi mà ko phải chạm vào cái đt cái. não không có nếp nhăn mà cũng bày đặt dạy khôn ng khác ...haizz định mệnh cái loại kêu fid tiện hơn vân tay trên màn hình khi mà nó vẫn phải chạm tay vào màn hình mới mở khóa đc cái đt. uhm dùng vân tay màn hình thì tay bẩn ko chạm vô mở khóa đc còn xài fid chắc ko phải dùng tay đấy. Thông minh hết phần của ...
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@samsunggalaxy Uh huh, thôi, đã giải thích rõ ở trên, bạn cãi cùn quá tôi chịu, bạn dùng theo cách bạn, tôi dùng theo cách tôi, còn cãi qua cãi lại cũng vậy... ko cần công kích cá nhân. Tôi eng bèo bèo, nhưng đủ siri nó hiểu, còn bạn thì tôi ko bik, nhưng nếu nó ko hiểu mà ko dùng dc thì tại bạn thôi. Chứ thời buổi này tôi thấy ng ta dùng trợ lý ảo cũng nh, ko siri thì gg assist, cortana hay bixby. Tôi không giỏi eng, nhưng tôi dùng dc thì nghĩ ai cũng dùng dc, ko phải vấn đề khi phát âm mấy câu ra lệnh. Hơi bất ngờ vì bạn nói não tôi ko có nếp nhăn trong khi bạn ko dùng dc, thì cái sự thông minh hay thông thái của bạn nên xem lại. Nói chung tôi vs bạn 2 thế giới khác nhau, hay 9 xác hơn là ko cùng đẳng cấp để nói chuyện, thế thì chia tay sớm bớt cãi cọ nhé😃
@AGE-FX Bạn đừng lôi Siri hay tiếng anh ra đây. Tôi chỉ không đồng ý khi bạn nói xài cảm biến vân tay trên màn hình ko tiện bằng FID và tay bẩn thì khó dùng cảm biến vân tay. Vậy fid của bạn chắc không cần dùng tay luôn nhỉ. Chắc chỉ cần để cái đt ở gần rồi Hi Siri phát là con Siri ở đâu lao tới ngay.
huylq89
ĐẠI BÀNG
6 năm
Face id cộng thêm vân tay màn hình mà pin có 3k thì sẽ hết nhanh lắm
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@huylq89 Xác nhận, con X pin ko trâu bằng plus cũng vì cái fid của nó😃
@AGE-FX Vì cái màn nhiều hơn vì fake id
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@Akay Nhím Ko hẳn bác, e test rùi, khi bác tắt fid vs raise to wake thì X trâu gần như plus. Do bt, dot projactor và camera hồng ngoại lúc nào cũng scan khi màn hình on lên. Nếu có raise to wake thì giơ máy lên là scan😃 pin của X cỡ 3200 thì ms bằng plus dc nếu dùng full functions😃
Thích con se hơn, hehe
Video dùng thử đây, có vẻ nhanh (xem từ phút 2:15)

@nuhuta Sao không thấy test ngón tay khác nhỉ? việc mở khóa thành công bằng ngón tay như vậy quá dễ, phân biệt được đâu là ngón tay đúng và đâu là ngon tay không đúng mới quan trọng chứ.
khangtn
TÍCH CỰC
6 năm
@nuhuta Mình thấy nhanh hơn vivo hồi trước ấy chớ
hanvt67
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nuhuta thấy khá là nhạy đó chứ, tốn 1 chút lực nhấn cũng ko sao
@nuhuta Cũng thấy khá nhanh nhưng vùng cảm biến quá nhỏ phải mất công dò cho tay vào đúng chỗ. Hơn nữa thấy chỗ vân tay sáng có mờ mờ ra trời năng chưa chắc đã nhìn thấy chỗ để đặt tay vào
Anh em test tính năng Family ID của Apple chưa ?
@thienvk Có tự thấy mình nhảm không bạn?
iPhuc
TÍCH CỰC
6 năm
@Tìm Cupertino BKAV sẽ vào cuộc thôi bạn ơi
Hóng trên tay
chatnever
TÍCH CỰC
6 năm
Hồi mới ra Nokia N8, thằng bạn mình có cái app lừa bảo nhận dạng vân tay trên màn hình, lúc đấy nghĩ đúng trò viển vông, thế mà giờ thằng tàu nó lại làm được thật :p
@chatnever Nó chỉ là thằng thương mại hóa thôi. Chứ thằng Synaptics là của Mỹ.
Bọn TQ có công nghệ mới là nó xài cho có tiếng là tiên phong.
Còn mấy hãng lớn dù công nghệ mới nhưng cũng phải tiện lợi cỡ công nghệ cũ thì nó mới dùng
@Ryzkie Cảm biến là của Snaptic, nhưng không dễ để tích hợp vào nhé, Samsung đã từng tích hợp thử và thất bại do cảm biến làm ảnh hưởng đến màn hình. Đừng nghĩ chip của Snap, Ram của Sam, màn của Sharp... thì dễ ẹc, ai đem về nhà lắp cũng được. Trung Quốc nó cop ý tưởng, nhưng phải rất giỏi mới làm được, đến Mỹ còn nể TQ mấy phần bạn ơi
@editzrapper SS không phải là không tích hợp được mà là do vấn đề thẩm mỹ, do những vấn đề mà Vivo X21 UD đang mắc phải: Cảm biến bị lộ ra trông mất thẩm mỹ, khi tay ướt thì không dùng được, nói chung là 1 môi trường hoàn hảo. Mi 8EE dùng chung cảm biến với X21 UD nên cũng sẽ mắc phải những vấn đề tương tự.
Samsung là hãng lớn, flagship của họ bán vài chục triệu máy nên họ không mạo hiểm như Xiaomi, Vivo doanh số flagship bán ra chỉ vài trăm nghìn cùng lắm 1,2tr và phải cần môi trường hoàn hảo
Vậy nên SS mới chờ công nghệ sóng siêu âm SenseID của Qualcomm.
@chatnever Cái này Người ta bán thương mại rùi thích là mua đc ngay nhưng chắc mấy ôg lơn k giám tích hợp cái này đâu vì độ bảo mật của cảm biến quang học rất kém
Thế thì ko ăn thua rồi... giờ chỉ làm mầu thôi, chắc phải thế hệ 2-3 mới ngon dc
tieungao135
ĐẠI BÀNG
6 năm
@AGE-FX vụ nắp lưng trong đã được ceo xác nhận là thật k phải nhãn hay dán kìa
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@tieungao135 Trên tay đã bác, hơi bị khó tin quá😃
@Dong_ho_the_ky_com chắc chắn r bạn ơi, cái này ko nhạy đâu mà bất tiện khi tay ướt
tieungao135
ĐẠI BÀNG
6 năm
@AGE-FX mình nghĩ 1 khi ceo đã xác nhận thì phải chuẩn r. k có thì chửi chết
Hóng review ^^
vietrich09
TÍCH CỰC
6 năm
Thế là phải từ bỏ dán màn hình à.
@vietrich09 Dán vẫn dùng được bác à. Ở trên có video test con vivo đó bác
@Tết Công Gô Dán bằng miếng dán đặc biệt do hãng tự làm ra mới dùng đc nhé
@Akay Nhím
đây bác, cường lực thường thôi.
@Tết Công Gô Có dùng mới biết đc. Báo Người ta đăng đầy thông tin đây này https://www.google.com.hk/amp/s/trainghiemso.vn/tin-buon-khong-phai-mieng-dan-man-hinh-nao-cung-ho-tro-cam-bien-van-tay-duoi-man-hinh/amp/
@Akay Nhím Mấy trang báo này đọc tham khảo thôi bác àk (toàn nghe nói rồi lấy nguồn trang khác viết lại). Người ta test thực tế dùng cả miếng dán ip như trong clip còn thấy nhạy, vậy chưa đủ thật sao?
hoôngn253
ĐẠI BÀNG
6 năm
Quá bất tiện ! Phản hồi chậm ( nếu ra đường có vừa đi xe vừa mở máy thì lại phải lần mò chỗ để vân tay dễ gây tai nạn thay vì có cái hốc sẵn đặt vào ăn ngay )
@hoôngn253 Đã đi xe thì cao lắm là vừa chạy vừa nghe, chứ vừa chạy vừa cmt tinh tế thì mình cũng gọi bằng cụ.
Longshy
TÍCH CỰC
6 năm
@Tết Công Gô Ra đường sợ nhất những thanh niên vừa chạy vừa nt vừa cười mà éo thèm nhìn đường , bữa gặp đứa vừa nt vừa chạy xe cười tươi như hoa mình bóp kèn 3 phát té zo lề đường luôn =))
@Longshy Chịu bác à, tiết kiệm thời gian là tiết kiệm tiền mà có khi kiểu này tốn tiền thuốc
@hoôngn253 thì nó là cảm biến quang sẽ bất tiện thật, mới là thế hệ đầu nên chưa nhiều hãng lớn dám thử.
còn riêng cái vụ vừa đi vừa gọi thì ... chết 2, nguy hiểm lắm.
Mình thấy face id khá tiện, mặc dù độ bảo mật chưa cao bằng vân tay hiện tại.
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@khonggianbonchieu_dh Thực tế dùng cũng k khác biệt mấy, song sinh thì cẩn thận. Các th hack fid thì đối phương phải cầm dc dt chủ nhân, mà như vậy thì tid cũng potay. Cao nhất vẫn là passcode nhưng bất tiện, muốn tiện thì hi sinh bảo mật thui😃
@AGE-FX Từ từ.. face id thế hệ 2 thế hệ 3 nó sẽ khác đời đầu lắm nhé. Nhìn lại vân tay đời đâu thì biết mà
@AGE-FX Passcode cũng vẫn hack đc thậm chí là dễ bị liếc trộm. FaceID còn an toàn và mất công để hack hơn nhiều 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019