Trên tay ECS Liva Q - máy tính siêu nhỏ, bỏ vừa túi quần, chỉ 260 g, chạy Gemini Lake

bk9sw
6/6/2018 6:35Phản hồi: 104
Trên tay ECS Liva Q - máy tính siêu nhỏ, bỏ vừa túi quần, chỉ 260 g, chạy Gemini Lake
ECS Liva Q là một chiếc máy tính mini PC cực nhỏ gọn, kích thước chỉ tương đương hộp thuốc lá nhưng đủ chức năng với vi xử lý, RAM, bộ nhớ, hỗ trợ trình xuất màn hình 4K và có thể sử dụng cho nhiều mục đích. Mình nghĩ nhiều anh em sẽ quan tâm đến giải pháp máy tính siêu nhỏ này nên trên tay cho anh em xem.

Nếu anh em từng dùng dòng máy mini PC thì không lạ gì thương hiệu Liva của ECS và phiên bản Liva Q lần này thuộc hàng siêu nhỏ với kích thước chỉ 70 x 70 x 31,4 mm và trọng lượng chỉ 260 g. Đây là giải pháp mini PC cắm vào là chạy, không cần thiết lập rườm rà bởi bên trong nó đã có đầy đủ phần cứng và cài sẵn hệ điều hành Windows 10.

Quanh các cạnh máy được trang bị đầy đủ các cổng kết nối như 2 cổng USB chuẩn A trong đó có 1 cổng USB 2.0 để chúng ta dùng với bàn phím chuột và 1 cổng USB 3.0 tốc độ cao. Ngoài ra nó còn có khe đọc thẻ microSD hỗ trợ mở rộng dung lượng đến 128 GB. Nó còn có cổng HDMI tiêu chuẩn để trình xuất và cả RJ-45 để kết nối mạng Ethernet có dây.

Cấu hình của Liva Q đủ để dùng làm văn phòng với các vi xử lý thuộc thế hệ Gemini Lake - thế hệ SoC mới nhất của Intel với các tùy chọn như Pentium Silver N5000 với 4 nhân 4 luồng, tối đa 2,7 GHz, 6 W hay Celeron 4100/4000 cũng 4 nhân 4 luồng, xung nhịp thấp hơn tí. RAM và bộ nhớ trong đều có sẵn với tối đa 4 GB RAM và 64 GB bộ nhớ eMMC.

Mình rất thích đi làm đem theo những chiếc máy bàn siêu nhỏ cỡ vậy, trước đây mình từng đem Intel NUC đi sự kiện dùng với màn hình có sẵn trong khách sạn và chiếc Liva Q này còn lý tưởng hơn bởi bản chất con SoC dòng Gemini Lake đủ cho các tác vụ soạn thảo lướt web cơ bản và nó có sẵn cổng HDMI tiêu chuẩn để dùng với mọi TV. ECS cho biết đây cũng là chiếc mini PC siêu nhỏ đầu tiên trên thế giới hỗ trợ trình xuất ra màn hình 4K.

Bên cạnh cổng LAN, Liva Q có tích hợp sẵn Wi-Fi ac và Bluetooth 5.0. Vì vậy nếu anh em muốn cast ra màn hình kiểu không dây thì chỉ cần đem theo cục Miracast hay như mình hay dùng là Microsoft Wireless Adapter (cái này ít bữa mình sẽ giới thiệu chi tiết cho anh em, tiện lắm 😁).
Mình chưa rõ giá bán của Liva Q, chỉ biết phiên bản trước của nó có giá khoảng đầu $150 và thế hệ này thì chắc không đắt hơn là mấy.

Tinhte.vn_ECS_Liva_Q-11.jpg 2 chiếc bo mạch chủ siêu nhỏ, một cái 60 x 60 mm, cái còn lại 120 x 110 mm dành cho DIY.
ECS là hãng làm phần cứng máy tính từ rất lâu đời, có mặt tại Việt Nam từ những năm 2000 nhưng hãng này thường được biết đến là một hãng cung cấp giải pháp nhiều hơn là sản phẩm. ECS cũng làm bo mạch đủ loại và đặc biệt là các loại bo mạch siêu nhỏ, anh em thích IoT có thể tìm hiểu thêm.

104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mr.Flex
TÍCH CỰC
6 năm
Cũng bình thường mà, em đang xài Intel NUC và cũng đang xuất ra màn 4k đây. Em thấy kích thước NUC là quá lý tưởng rồi, còn nhỏ hơn nữa thì không biết để làm gì !
Mr.Flex
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyenlocan đúng rồi bác, tiết kiệm nhiều thứ lắm, với lại làm việc văn phòng không chơi game thì cũng ko cần build mạnh cho lắm. hồi trước cũng ko biết thằng Intel NUC này, sau thấy nó tiện nhiều thứ, thêm cái bảo hành 3 năm nên quất luôn. xài rất đã !
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
@Mr.Flex Trời ơi. Con khủng long mà nhét zô hang nhỏ xíu 😆
Mr.Flex
TÍCH CỰC
6 năm
@@habu@ 😁 vâng bác, miễn là đáp ứng được nhu cầu làm việc của em là ổn ! hihi
sonvchp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@@habu@ Như thế thì cả con khủng long và cái hang đều sướng mà bác. Hihi!
Chỉ tập trung mà cái máy được vài giây, mất tập trung ghê gớm 😔
ZeusFate
TÍCH CỰC
6 năm
@VozerHere Bị lồi rốn mà đeo khuyên vào thì hết xẩy
w3blake3w
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phamhonghainb Focus hay lắm 😆)
mercury
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phamhonghainb bạn nói mới để ý là trên tay máy đấy, tưởng trên tay nốt ruồi =))
prince8882
TÍCH CỰC
6 năm
@ducoceans ECS bác ơi! BCS thì căng lắm 😁
150$ ngon nhỉ
Nhìn to thế mà kêu nhõ cung bó tay mod
yanaro
TÍCH CỰC
6 năm
@Vude1988 Đúng rồi, mình thấy nó vừa bàn tay mình thế cơ mà.
@yanaro Hehe nhìn xa trông rộng giống t
@Vude1988 Ừ to chà bá..mà cũng vừa tay nên ngon lắm đây!
@Channel NTL Mắt t dạo này kém lắm.
ThThLam
TÍCH CỰC
4 năm
@Vude1988 bạn này đi chung đợt Lynk Lee thì mấy ông ráng mà vừa tay 😁
xversion1
TÍCH CỰC
6 năm
Khe thì có vẻ nhỏ nhưng còn lại là cũng khá to, nếu 200k thì cũng làm 1 em. Cũng chẳng cần 4 nhân 4 luồng, chỉ cần 2 nhân 1 luồng nhưng xung mẩy là đc.
Jaywalk
TÍCH CỰC
6 năm
@xversion1 nhỏ hơn nhiều so với đám elite và cục của nhà táo rồi, nó chỉ dầy thôi chứ tiết diện nó nhỏ hơn cả iphoneX rồi
raycaster
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xversion1 Cho em hỏi ngu cái là bác đang nói cục máy tính đúng ko? Bác làm em nghĩ lệch lat qua cái khác rồi, hoang mang quá 😁
zzcoolmenzz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xversion1 Vãi cả bác.. thánh tổ lái à.. cười mém sặc
@Jaywalk Ngây thơ quá 😁
lebaokhanh01
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xversion1 Bậy bạ hết sức nhưng mà t thích;)
Em thề là em chỉ tập trung nhìn cái khe...
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
@Bão Sài Gòn Làm j có khe nào. Mà nhỏ đó nhìn đã thiệt 😁
trên tay 150$ có vẻ ''nặng'' phết các bác nhỉ ? mà to thật
Công nhận.. ngon.
skyexe001
ĐẠI BÀNG
6 năm
công nhận khi xem clip thì thấy camera quay nõ nét dù để sp sát máy mà nó vẫn bắt nét tốt ko out chút nào về hậu cảnh,mình đánh giá cao sản phẩm này
Bé thế này ném balo, nhưng lại phải chuột + phím
@If you dont mind Bác tải ứng dụng dùng điện thoại để thay chuột phím cho PC, cài cho đt và PC, kết nối qua wifi. Vậy là nhẹ tênh.
Còn nếu phải làm nhiều thì tậu thêm 1 cái bàn phím gấp nhỏ nhỏ và cầm theo chuột là ổn
@If you dont mind xài wifi mouse cũng tốt đó bác.
Mất tập trung quá, đã thế cái trên tay thì làm mờ, 2 trái kia thì làm rõ mới... chậc. 😁
flanker
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tieutuvodanh192 May quay của mod có ai, nó tự biết a em thích gì.
minhtu8890
TÍCH CỰC
6 năm
Không phải trên tay máy mà trên tay mẫu.
Cho hỏi giá mặc bằng chung để dán hình ngay dú với ngay tay như mẫu trên là bao nhiêu? Hỏi thật, bác nào biết trả lời giùm. Ở nước ngoài theo mình được biết là tính khá đắc và theo cm, đã vậy hay bị bọn feminism phản đối , đang thắc mắc cái giá ở việt nam.(update: nhầm, mẫu này ở taiwan, tưởng ở việt nam)
ngon, mà to thế mod chê nhỏ la sao ..?
không tài nào chú tâm vô máy được
Ôi!!! Xinh quá!!:oops:
vans2anh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao mình không thấy cái máy nào trong Clip vậy các bác..
boyyeugirl
TÍCH CỰC
6 năm
xinh và to như vậy mà nói nhỏ gọn. bó tay luôn
ThThLam
TÍCH CỰC
6 năm
dị ứng mấy cái kim tuyến, kim loại lấp lánh, xỉu.
To vậy mà kêu nhỏ. Tầm nhìn của Mod bị hạn chế sao????

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019