Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mời anh em chia sẻ ứng dụng từ điển đang dùng trên điện thoại

7/6/2018 12:9Phản hồi: 208
Mời anh em chia sẻ ứng dụng từ điển đang dùng trên điện thoại
Mời anh em chia sẻ về những ứng dụng từ điển mà anh em sử dụng để chúng ta biết nhiều hơn về thế giới từ điển trên smartphone. Mình từng chia sẻ bài viết về 5 ứng dụng từ điển trên di động đáng để dùng, tuy nhiên, khi đọc bình luận thì mình thấy rất nhiều thành viên chia sẻ thêm rất nhiều ứng dụng từ điển hay khác. Đó có thể là từ điển Anh - Việt, Anh - Anh, từ điển kỹ thuật, thành ngữ, vân vân,... và lý do vì sau anh em sử dụng ứng dụng đó.
Trong những ứng dụng kể trên, mình sử dụng TFlat nhiều nhất, vì nó miễn phí, đáp ứng đủ nhu cầu dịch từ ngữ từ Anh sang Việt và cung cấp một vài tính năng khá hữu ích, do mình không quá pro tiếng Anh nên mình rất ít dùng các từ điển chuyên sâu hay từ điển Anh - Anh. Nếu anh em đang dùng app từ điển nào hay thì hãy chia sẻ trải nghiệm cho mọi người cùng tham khảo nhé

208 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Laban Dict 😁 Mình không dùng từ điển nhiều lắm, lâu lâu cần nên cài đại cái nào đó. Nếu có cái nào hay hơn anh em giới thiệu thì sẽ thử cái khác.
@cuhiep "Lac Viet Dict" nhé anh. Em xài cái này nhiều năm rồi. Em sử dụng cái này hằng ngày nhé ;).
@cuhiep Laban lâu lắm rồi ko cập nhật, dùng trên X ngứa cả mắt với dải đen trên dưới, gửi phản hồi thì chả thấy trả lời gì cả
ntdung1209
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuhiep Laban dict rất hay và chuẩn, tuy nhiên trên Android lại nhiều loại từ của các nước hơn trên ios
@cuhiep Tôi dùng google translate
Mình không còn phải xài từ điển 😁
@Duy Luân Chả hiểu là thật hay đùa. Học thì không bao giờ hết đâu bạn
hoangpro1234
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân a Luân ơi a có thể chia sẻ một số bý kíp học tiếng a ko, e mãi giờ vẫn chưa nói đc
bustalyme
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân mình cũng không xài từ điển smartphone =)))) khoẻ re
peaceful
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Ông @Duy Luân dùng Google Translate dịch bài xong chả thèm kiểm tra lại, câu cú đọc ếu hiểu.
troy28790
ĐẠI BÀNG
6 năm
Laban dict vốn từ phong phú hơn, nhiều bộ từ điển. Tuy nhiên ngừng phát triển rồi. Dm bọn vng chuyên đem con bỏ chợ
FelixVII
ĐẠI BÀNG
6 năm
@troy28790 Phong phú mới lạ. Rất nhiều lần ưu tiên tra từ trên La Bàn chỉ vì giao diện nhìn đẹp (đẹp hơn so với mấy web hay app khác). Rốt cuộc không tra được vì La Bàn quá thiếu dữ liệu trong khi mấy web/app lại có.
hnaeht
ĐẠI BÀNG
6 năm
@FelixVII bác nói quá chuẩn. mình vừa mới xóa Laban dict xong. nội dung tra từ sơ sài, ko nhiều ví dụ giải thích. ko có thêm thông tin liên kết với các từ khác.
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
6 năm
@hnaeht Laban Dict chủ yếu cho mấy người lười tìm hiểu, nên vớ cái nào dùng đại cái nấy thôi 😁
macthailang
ĐẠI BÀNG
6 năm
vdict.com + 3g sim. -----> từ điển di động mọi lúc mọi nơi
@macthailang Sài cái này từ hồi đi học đến giờ , thấy cái này sài ngon nhất trong mấy cái web dịch .
@macthailang đang dung mspdict , dữ liệu đủ, phát âm có. tiếng hàn thì dùng từ điển hàn việt có chữ 사전 nền xanh, thấy ok.
Mình dùng Google Translate, dịch giọng nói, hình ảnh đủ cả 😁
@dasklney phải có 3g mới dịch âm thanh dc.
@dasklney Chỉ mang tính chất tham khảo thôi bạn nhé. Thậm chí nhiều khi sai hoàn toàn. Công việc mình sử dụng tiếng anh rất nhiều. Lúc trước vẫn cứ Google Translate nhưng " thất bại hoàn toàn 😔" vì nó chỉ đúng ở một số ngữ cảnh nhất định thôi nên mình chỉ sử dụng vốn tiếng anh tự có và cài thêm ứng dụng "Lac Viet Dict" trên ios nữa. Chúc anh em có thêm lựa chọn từ điển cho riêng mình ạ.
@johnykhuong Đang nói dùng làm từ điển dịch từng chữ 1 thì dữ liệu của Google không sai bao giờ, trừ khi bạn dịch nguyên 1 câu thì nó lại là vấn đề khác, vì lúc nào bọn CDM mạng nó phá nát rồi :/
@dasklney nhiều lúc k chuẩn :D
vitkon
CAO CẤP
6 năm
Google Translate =>> chơi tuốt
dùng safari với từ khoá tu dien dịch
phoenixdo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mdict + dữ liệu ngon là ok
eaglet_no1
TÍCH CỰC
6 năm
Mình dùng Goldendict. Có thể thêm dữ liệu của nhiều bộ từ điển khác nhau.
@eaglet_no1 bác y như em, cả PC và smp
.
tra đa từ điển thì có thằng này ngon nhất, source đủ cả, V-E, E-V, E-E, V-C, E-C, tiếng phạn tiếng nôm gì cũng có mà chưa xài bh =))))
.
1 bộ từ điển của mình có bộ phát âm, lạc việt V-E, lạc việt V-C, oxford ( full gồm cả bàn chuyên ngành) là gần như đủ tất cả mọi thứ trên đời luôn
.
nó chỉ kén người dùng bình thường là phải kiếm database mà nhét vào, còn 1 khi đã tìm được thì laban hay gì gì đó vác vếu lên chạy không kịp
whoislubu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@eaglet_no1 từ điển này max ngon. hồi đi học ielts dc ông thầy chỉ cho. mò trên mạng thêm mấy cái database về từ động nghĩa với collocation là bao học ngon. trên pc thì có Ctrl C C để tra nhanh từ bôi đen nữa. bao tiện
@eaglet_no1 Cái này hình như ko có trên ios phải ko bác
@mrchjpjdeaspro Không có cho ios. Ios có cái gurudic tương tự
eaglet_no1
TÍCH CỰC
6 năm
@eaglet_no1 Bao ngon, bỏ thêm ít tiền mua bản full dùng không giới hạn số lượng từ điển mình thêm vào. Rất là tiện.
Mình dùng google cũng thấy ổn
Screenshot_20180608-091355_Samsung Experience Home.jpg
iamvuanhson
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mazii, tflat goldendict
Mình dùng English Vietnamese Từ điển mua full luôn, nhớ hình như $4.99, trong đó có mấy cái bài nghe của VOA, từ vựng ielts, daily phases, synonym, có luôn mục translate đoạn văn. Cá nhân thấy app này ok nhất trong tất cả đã xài
NgoJewelry
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ste7en9x91 Bác cho xin cái link của appstore 😃
@NgoJewelry Gõ là ra thôi bạn
NgoJewelry
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuanvm.ut Nó xổ cả đống những app na ná nhau luôn 😁
@NgoJewelry 😃😃
dungladap
TÍCH CỰC
6 năm
mình xài DDict thấy okie á!
goldfishhp
ĐẠI BÀNG
6 năm
Laban
Pop-up
TÍCH CỰC
6 năm
OALD9 do một thành viên tt chia sẻ. Tuyệt vời cho ai thích dùng từ điển Anh-Anh
StormIce
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Pop-up Bác có thể cho em ké không ạ
dictionary của samsung (data của lacviet), gg translate
@bud's samsung làm dict dở ẹcc
tdinhamj
TÍCH CỰC
6 năm
TFlat. Mà đang thắc mắc từ điển nào scan chữ ra kết quả?
ryan_mu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tdinhamj có Translator của Microsoft và Translate của Google bạn ợ
ch78
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu dịch chơi chơi, ko cần đi sâu vào nghĩa của từ/bản dịch thì cứ google translate. Nếu dịch một văn bản chính thức thì trên máy tính mình dùng Oxford + Lạc Việt + Google Translate (mọi thứ ta có để được việc). Trên điện thoại thì chỉ cài mỗi Longman.
Trước giờ mình vẫn hay dùng app Translate của Google. Còn dịch ngược từ Tiếng Việt sang Tiếng Anh thì dùng app Tra Câu trên Google Play.
@#JK À, nếu bạn cần dịch câu dài mà dịch nhanh thì chắc dùng tiện. Còn dùng để học thì mình thấy dùng từ điển Anh - Việt kết hợp với Anh - Anh hay hơn
@huygapro Bạn nói chuẩn. À mà mình chỉ cho 1 trang dịch câu cũng hay lắm vi.glosbe.com 😁
@#JK Oh, cũng hay. Thấy giống trang tracau.vn trước giờ mình hay dùng
@huygapro Tra câu của VN dịch cũng tốt nhưng không tốt bằng trang kia. Mình so sánh 2 trang rồi thấy trang kia dịch sát nghĩa hơn và có nhiều gợi ý hay hơn trang tracau.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019