[Windows 10 April] Bật chế độ chống mờ app cho các máy màn hình độ phân giải cao

Duy Luân
14/6/2018 23:37Phản hồi: 41
[Windows 10 April] Bật chế độ chống mờ app cho các máy màn hình độ phân giải cao
Trên Windows 10 April có một tùy chọn mới, nó sẽ cố gắng làm cho các ứng dụng Windows bị mờ chữ trở nên rõ ràng trên các laptop màn hình độ phân giải cao. Anh em nào đang xài laptop 3K, 4K và màn hình ngoài 4K sẽ là người khoái tính năng này nhất. Microsoft nói rõ rằng tính năng này không thể áp dụng cho mọi app, để bạn thưởng thức màn hình ngon của mình thì bản thân nhà phát triển vẫn phải tối ưu lại phần mềm. Hiện tại nhiều ứng dụng Windows mà mình hay dùng đã được update cho màn hình độ phân giải cao rồi nên mình không còn gặp nhiều khó khăn như thời Win 8 hay buổi đầu của Win 10 nữa. Anh em dùng thử rồi cho mình biết ý kiến nhé.

Cách bật:
  1. Vào Settings > Display > Advanced display settings
  2. Bật "Let Windows try to fix apps so they are not blurry"
  3. Thoát app bị mờ, thử mở lại xem sao
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hóng @duyluan review htc u12+
@minhtuan7610 máy chưa có mà bạn 😁
CoCaHaHa123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân hóng too
@Duy Luân Bên đài loan này họ bán rồi. Mà tại tay đau nên chưa ra coi đc. Cũng muốn duyluan trên tay xem e nó sao. Thấy mấy trang nc ngoài họ review mà chê nhiều lỗi sử dụng quá
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
Tính năng này khi upgrate lên thì MS có giới thiệu rồi, cũng hay nhưng ko phải mọi app, với lại khi scale vẫn còn bị mờ
hailongan
TÍCH CỰC
6 năm
Tuyệt, chứ dùng màn hình 4K mà nó mờ với nhỏ khó chịu vãi
ta_y0un
ĐẠI BÀNG
6 năm
FHD nên ko sợ =))
phanthanh107
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ndlong lap màn 14inch thì nó nhỏ xíu, mà thôi làm quen với nó, đặt 100% ko bị nhoè, đặt 125 thì nhoè
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
@Phan Thành Vĩ chắc bạn dùng app nào bị rồi chứ mình dùng Macbook thấy đâu có bị
phanthanh107
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ndlong mac thì nói làm gì bạn, mac tối ưu cho màn độ phân giải cao tốt rồi
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
@Phan Thành Vĩ Mình cài win trên Macbook mà bạn
Sao máy của mình không thấy có phần đó trong Advanced Display Setting nhỉ Mod @Duy Luân
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@vietdreamerz0206 máy mình cũng ko có, nhưng thôi kinh nghiệm là mấy mod tinh tế bày gì xem chơi cho vui thôi chứ đừng làm theo 😁
@vietdreamerz0206 bạn lên Windows mới nhất chưa? Mình chỉ mới thấy cái này từ Windows April Update.
@ufdb ?????
caohoangha
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vietdreamerz0206 @Duy Luân phải là Advanced scaling setting chứ không phải Advanced display setting, trong hình cũng là Advanced scaling setting mà. 😃
malai-man
ĐẠI BÀNG
6 năm
@caohoangha upload_2018-6-15_9-24-13.png upload_2018-6-15_9-24-13.png

upload_2018-6-15_9-24-44.png upload_2018-6-15_9-24-44.png
Thank mod vì thông tin hữu ích!
trên màn sam sung có chức năng này, nó sẽ tự làm mềm các đường răng cưa đi
Đang sài con laptop màn hình 3k, và phải nói là trải nghiệm Windows trên màn hình độ phân giải cao là cực kỳ tệ hại. Quá chán đội Microsoft.
@htevn I'm too. Bữa định múc con Alienware màn 4K mà icon cái gì cũng nhỏ tí chỉnh lớn thì bể hình! Bó tay đành quay về FHD!
Chống mờ khi set không đúng độ phân giải thì hợp lý hơn.
Trước em có chỉnh độ phân giải 1920x1080 để hiển thị trên điện thoại, xong rút điện thoại ra thì windows gợi ý bật tính năng này. Nhưng nói chung k có tác dụng mấy. Set lại độ phân giản cũ của màn hình là ok.
Zeltrax
ĐẠI BÀNG
6 năm
ae có cách nào chống reset to default app mỗi khi khởi động lại máy trên win 10 ko ? đặt fire fox làm trình duyệt mặc định mà nó cứ chyển lại edge miết đúng khó chịu
@Zeltrax bạn cập nhật bản mới nhất chưa. nếu ko đc thì reset win luôn xem sao.
Zeltrax
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xxx eric Hoang xxx mới nhất rồi, mà ko dám reset win, ko rành vụ này lắm sợ mất dữ liệu
Cũng tìm tòi trên mạng bảo chỉnh registry nhưg ko hỉu lắm nên ko thử đc
@Zeltrax Bạn cài theo thông báo của Firefox hay cài trong Setting vây?
Nếu cài trong Setting thì làm gì bị reset
Zeltrax
ĐẠI BÀNG
6 năm
@™KunaiNTC™ cài trong setting, hết cài trong firefox được lâu rồi bạn
Chym sâu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác update lên windows 10 mới nhất hỗ trợ tốt 4k mà, khác với windows 7 8 và win 10 đời đầu ngày xưa lắm.
mình góp ý sửa giúp mod và để các bạn dễ hiểu nha
sửa bước 1 thay vì
thì là
  1. Vào Settings > System > Display > Advanced scaling settings
Advanced scaling settings nhé mod 😁

Đúng ra là vào : Setings > System > Display > Advanced scaling settings

ps: Sao giờ Tinhte không trích dẫn được nhỉ????
mấy ứng dụng cũ icon mờ thì ko nói, ngay cả text cũng mờ èo là do cửa sổ ứng dụng kiểu upscale lên nên text bên trong cũng theo kiểu upscale nên cũng mờ nốt. tại sao ms ko upscale ui rùi tăng text size bên trong nhỉ? đến bao nhiêu đời ms vẫn chư làm được vụ này. với android và ios thì text nó tăng size theo nên chữ vẫn rõ nét.
@ragefighter Cái đó phải do bên phát triển ứng dụng đó chứ
@leemanhj916 ko bạn, do windows hỗ trợ nữa. hình ảnh scale lên mờ là ko nói, trong khi ms render text y chang hình ảnh luôn nên mới bị mờ èo. chỗ này ms dở đó bạn. Giờ 1 số app cũ ngày xưa cài trên android trừ icon hoặc hình mờ chứ chữ vẫn căng đét chứ ko mờ.
Đến cái ứng dụng của chính thằng ms còn mờ thì nói j đến bên thứ 3 nữa. Vụ này xách dép cho Apple
ChuChien
TÍCH CỰC
6 năm
Có thấy nhưng lại ko có tác dụng với tất cả ứng dụng 無題.png

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019