[Giới thiệu sách] American Kingpin: Kể về cuộc đời kẻ khai sinh ra con đường tơ lụa trên Dark Web

Nam Air
14/7/2018 8:45Phản hồi: 74
[Giới thiệu sách] American Kingpin: Kể về cuộc đời kẻ khai sinh ra con đường tơ lụa trên Dark Web
Dark Web - Thế giới ngầm trên mạng, nơi mà bạn có thể kiếm được bất cứ thứ gì nếu bạn biết cách tìm. Đây cũng là nơi đưa Ross Ulbricht từ số 0 trở thành triệu phú, tỉ phú, rồi trở về con số không tròn trĩnh. Ross Ulbricht là người khai sinh "con đường tơ lụa" trên internet, nơi bạn có thể tìm thấy mọi thứ, ma tuý, vũ khí, sát thủ vv và vv. Tất nhiên những thứ này là vi phạm pháp luật, và đã vi phạm pháp luật thì sớm muộn gì cũng sẽ bị rờ gáy, Ross đã bị bắt và chịu phạt tù chung thân không ân xá.

Cuốn sách American Kingpin sẽ giúp bạn nhìn vào cuộc đời và những "thành tựu phi thường" của chàng trai sinh năm 1984 này.

Ross và bố mẹ trong ngày tốt nghiệp - Hình ảnh tìm thấy trong máy tính Ross sau khi hắn bị bắt

Vậy điều gì khiến một người hay làm từ thiện, thích công tác xã hội trở thành một tội phạm bị truy nã và kết án "rửa tiền, xâm phạm an ninh mạng, làm giấy tờ giả, buôn lậu ma tuý"? Và Dark Web có thực sự là nơi trú ẩn an toàn? Sử dụng tiền kỹ thuật số - Bitcoin có thực sự là "ẩn danh" và không ai biết mình là ai? Đọc cuốn này bạn sẽ có được rất nhiều thông tin thú vị.

Thứ nhất, Ross Ulbricht là một con người khá kỳ lạ, một mặt thì hiền lành, dễ thương, thậm chí là quá sức hiền đến nỗi hàng trăm bạn bè, người quen của Ross hoàn toàn không tin Ross là người đã sáng lập nên Silk Road, nơi mà doanh thu đạt đến mức tỉ đô, biến Ross thành một trong những start- up tỉ phú USD trẻ và thành công nhất.

Thứ hai, Ross là một người rất thông minh, không học gì về máy tính cả, nhưng khi nảy ra ý tưởng làm Silk Road, Ross đã tự học lập trình, tự lập trình front end - back end - database và đủ hết mọi thứ để tạo ra Silk Road - với mong muốn trang này sẽ là một Amazon chợ đen, nơi bạn có thể mua bất cứ thứ gì: giấy tờ giả, ma tuý, nội tạng, vũ khí vv và vv

Ross thời tham gia hướng đạo - Scout

Và với một người theo chủ nghĩa tự do như Ross, thì Silk Road là nơi thể hiện tốt nhất sự tự do của con người, mọi người được quyền làm bất cứ thứ gì, chính quyền không có lý do gì cấm đoán người này dùng ma tuý hay người kia mua súng. Cái Ross không lường được là những hệ luỵ do người nghiện ma tuý gây ra (khúc này không cần nói nhiều chắc ai cũng hiểu)

Cuốn này ra mắt tháng 5/2017, đến tháng 6/2017 thì mình biết đến nó và đọc, sách hấp dẫn đến nổi chỉ đọc trong một buổi chiều là xong, mình chờ mãi mà chưa thấy VN dịch cuốn này, nên hôm nay giới thiệu bản tiếng Anh luôn nhé, sách dễ đọc thôi, và mình tin là với anh em thích công nghệ thì nó lại càng dễ đọc dễ hiểu.

Nói nhiều về cuốn sách cũng không thể diễn tả được độ hay của nó, các bạn cần phải đọc mới thấy được

Một số điều thú vị:

1. Lúc đầu chính phủ Mỹ không quan tâm gì đến Silk Road, chọ cho rằng việc bán ma tuý qua mạng và ship tận nhà là không thể.

2. Cuộc điều tra khởi đầu qua việc vô tình giữ được 1 viên thuốc lắc gởi qua đường bưu điện, Mỹ.

Quảng cáo

3. Lúc đầu DEA từ chối điều tra vì số lượng quá nhỏ, nhân viên Jared của Home Land Security là người kiên quyết theo đuổi vụ việc, anh xém bị đuổi vì tội là "đi bắt ma tuý không phải là là việc của HLS, là việc của DEA mà, đừng xía mũi vào"

4. Home Land Security từ chối điều tra vì ma tuý không phải việc của họ

5. FBI từ chối điều tra vì ma tuý không phải việc của họ, sau này FBI tham gia, Chris Tarbell - FBI cũng là người đã điều tra và bắt giữ nhóm LulzSec (Anh em có thể xem nhiều bài về nhóm hacker LulzSec ở Tinh Tế)

6. Một nhân viên của IRS là Gary Alford chỉ bằng suy luận của mình, đã tìm thấy Ross trước mọi người 1 năm

Quảng cáo

7. Bitcoin không phải là không theo dõi và trace được, thực ra bitcoin hoàn toàn có thể trace và theo dõi được ai mua ai bán, ai xài vào việc gì, Sau khi FBI biết là có khoảng số bitcoin giá khoảng 2 triệu USD của Silk Road bị mất, họ đã lần mò các giao dịch bitcoin và phát hiện được 2 nhân viên DEA tham gia điều tra Silk Road chính là người đã ăn cắp số tiền này, họ bị phạt tù, sẽ ra tù năm 2022

8. Rốt cuộc FBI, Homeland Security, DEA, US Attony gì gì đó gần chục cơ quan Mỹ phải phối hợp điều tra với nhau, hôm tiến hành bắt Ross ở thư viện, tổng thống Mỹ cũng được livestream xem trực tiếp giống vụ bắt Bin laden

9. Ross khởi đầu Silk Road vào 2011, bị bắt vào 2013, bị phạt tù chung thân không ân xá. Trong 2 năm Ross đã kiếm lời hằng trăm triệu USD từ phí môi giới giao dịch trên Silk Road

10. Nhiều lần các nhân viên FBI, HSD vô tình gặp Ross mà không biết anh này chính là người đứng sau Silk Road

11. Ross dùng máy tính xách tay Samsung 700Z, sau này người ta làm phim các bạn xem thấy thì đừng nói là quảng cáo Samsung

12. Mặc dù có cực kỳ nhiều tiền nhưng Ross hầu như sống rất đơn giản, căn hộ Ross ở hầu như không có trang bị gì, áo quần chỉ gói gọn trong một cái ba lô.

Các bạn có thể mua sách trên Amazon, bản Kindle hoặc sách giấy cũng được nhé

Chúc các bạn cuối tuần vui vẻ!
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tiếc quá, không có bản tiếng việt nhỉ 😔
nhd1986
TÍCH CỰC
6 năm
@QuaChanThat Đúng là tiếc thật, nội dung có vẻ ly kỳ và rất đáng đọc. Hy vọng có bản dịch Tiếng Việt sớm.
Nghe thớt tóm tắt thì có thể thấy anh chàng Ross là một tay cừ khôi nhưng lại quá đen, bị bắt quá chóng vánh. Tôi cũng có nghiên cứu Blockchain nên vụ Silkroad này có biết, Silkroad bị điều tra làm vạ lây sàn Mt.Gox là một sàn tiền mã hóa lớn nhất thời đó, cũng bị FBI phong tỏa để điều tra dẫn đến sập sàn đẩy giá Bitcoin xuống khoảng thấp kỷ lục vào khoảng trên dưới 200 USD sau đó, hệ lụy vẫn còn đến bây giờ, sàn do còn giữ Bitcoin cũ bị phong tỏa nên giờ rất lời, còn nhà đầu tư thì đang được dự định chỉ được trả lại 1 lượng tiền bằng với giá trị coin tại thời điểm đóng cửa và lẽ dĩ nhiên là chẳng ai chịu. Chẳng ai nói là Bitcoin có khả năng ẩn danh, trong tài liệu mô tả cũng không nói vậy, thế mà ai cũng tưởng tượng ra là Bitcoin ẩn danh và tội phạm cũng dùng nó như 1 loại tiền có khả năng ẩn danh. Trong khi bản thân Bitcoin là một loại vàng mã hóa dùng lưu giữ tài sản, và không những không ẩn danh, nó còn minh bạch với dữ liệu bền bỉ và dễ tra cứu dấu vết hơn cả vàng và tiền pháp định. Hiện nay và trong tương lai, các mạng lưới đen tối vẫn đang và sẽ tồn tại bởi những con người khác, dù là bạn có biết về nó hay không bởi đã có những đồng coin khác thực sự ẩn danh và không thể lần dấu vết, SilkRoad đã không còn, nhưng nó cũng không phải Dark Web duy nhất trên thế giới.
Cái gì của Mỹ thì chịu sự chi phối của chính phủ Mỹ. Nó như một cái lồng vừa để nuôi, vừa để bẫy.
Đó là lý do vì sao thằng trung quốc nó bắt dân xài hàng trong nước như wechat, baidu.....
Việt nam mình may ra soi dc thằng zalo. Toàn gái thôi. Nên đếch dẹp đc phản động trên fb nếu ko dc chúng nó cho phép
@quocanh_ltk Nam không ra nam nữ không ra nữ thích hành hạ động vật thì cũng mưu mẹo lắm
blackcode
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quocanh_ltk Mình thích cách suy nghĩ của bạn
@fanoraman-1 Chuẩn, cũng chỉ là thể loại yêu quái cao cấp mà thôi.
Hơn giống loài khác thì dc quyền tự tôn mình là chuẩn mực. Mị dân cả thôi
Longshy
TÍCH CỰC
6 năm
@quocanh_ltk Chuẩn những đứa đc phong là thánh là thần thì thật ra cũng xảo trá điêu ngoa không kém , chỉ có khác là nó ở trên cao nhất nên có thể 1 tay che trời @@
Ê có cuốn 1984 ko
umumti
CAO CẤP
6 năm
Tôi nghĩ, tinhte nên mở một chuyên mục đọc và giới thiệu sách cho nhiều người cùng đọc, xem như là một mục review sách, ưu tiên sách tiếng Anh. Làm thế sẽ nâng cao việc đọc sách cũng như khả năng đọc hiểu tiếng Anh của các thành viên.
sdawhai1
TÍCH CỰC
6 năm
@umumti Ý tưởng này hay nè. Bên cạnh công nghệ còn có thêm mục sách nữa, ebook giờ cũng phát triển quá rồi.
@umumti Rất Hoan nghênh luôn nhé bạn, rất mong bạn ủng hộ, trước mắt chúng ta post vào box này nhé. Nếu bạn có bài viết có thể pm mình để đưa ra ngoài giới thiệu mọi người nhé
umumti
CAO CẤP
6 năm
@Airblade14 Mình sẽ viết cảm nhận về một quyến sách liên quan đến performance appraisal, sách tuy xuất bản đã lâu nhưng tính thời sự vẫn còn
@umumti dạ vâng, chờ bạn nhé
@umumti lên spiderum bác ơi
hóng chuyển thể thành phim trong tương lai ( nếu có)
wargoner
ĐẠI BÀNG
6 năm
@idontknow19987 Có rồi
Bùi Định
ĐẠI BÀNG
6 năm
ông nài mà ko bị túm thì biết đâu lại đứng top 100 tỷ phú thế giới ý chứ
Xem phim tài liệu Dark Web để hiểu hơn. Mình thấy ông này làm ko khó và làm sơ sài nên bị bắt. Còn ý tưởng ban đầu là tốt
@pro744 Ý tưởng tốt á @@
@adagioleonard ý tưởng ko tốt thì đâu có giàu vậy dc 😁
sau khi silk road bị đánh sập cũng rất nhiều trang xuất hiện nhái theo, nhưng ko đạt dc thành công như silk road
@pro744 bị bắt ko liên quan gì đến việc code hoặc bảo mật silk road bạn nhé 😁 đọc sách bạn sẽ thấy rất hấp dẫn luôn
@adagioleonard Lúc đầu, ông nghĩ là, bao nhiêu nguoeif chết, đổ máu vì ma túy. Nên việc ông ship vậy sẽ đỡ bị đổ máu.
Ngoài ra,việc chính phủ kiểm soát mọi thứ khiến ông thấy ko được tự do
Longshy
TÍCH CỰC
6 năm
@Airblade14 Phải nói đầu óc ông này thuộc dạng siêu nhân không phải vừa . Không phải ai cũng nghĩ ra đc điều đó , và từ không biết gì mà dám học về code PC đủ kiểu để làm , nhưng rất tiết anh ta đi theo con đường tối , chứ nếu đi theo con đường sáng có lẽ anh sẽ giàu hơn nữa
nhờ có bài viết, nên tôi sẽ không bao giờ vết xe đổ của anh này.
@Ác Ôn Nông Thôn ... @@
@Ác Ôn Nông Thôn chẳng bằng em,em nhìn thấy trước tương lai nên quyết định không đi học và......
dinhdoong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@fanoraman-1 Thanh niên phụ hồ chia sẻ,... 😆))))
@Ác Ôn Nông Thôn :v các bác vui tính quá
qhi
TÍCH CỰC
6 năm
Dù là tích cực hay tiêu cực thì nước Mỹ luôn có những con người đặc biệt mà ko đâu có được.
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có biết tiếng Anh đâu mờ đọc chời
@.K. ko biết thì học từ từ sẽ biết mà bạn
@Airblade14 https://tinhte.vn/threads/10-ung-dung-hoc-tieng-anh-tot-nhat-cho-dien-thoai-2017.2742497/
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Airblade14 E đang đi làm ở Nhật a ơi. Tiếng Nhật còn chưa học mà học tiếng Anh chắc bị mấy ông trong nhà chửi điên quá.
(Tiếng Nhật thì có căng bản chứ tiếng Anh chỉ biết đọc từ vựng TT)
@.K. Bác thử xem có bản tiếng Nhật không nhé
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Airblade14 Tiếng Nhật khó đọc hơn tiếng Anh nhiều bác ơi.
Mình thấy phần giới thiệu sách này hay nhé, nên đưa mục này lên trang chủ nhiều hơn, bỏ bớt mấy bài review phim nhảm nhí đi.
@Lựu Đạn tổn thương quá, mình cũng có viết review phim đó nha, hu hu
@Airblade14 Nếu mà review những bộ phim đã công chiếu được một thời gian, hay những bộ phim không nhất thiết phải là bom tấn, chỉ cần nó có điểm nổi bật, hoặc đề cập đến một lĩnh vực, câu chuyện mà ít người biết đến thì còn có ý nghĩa. Khi đó vừa có video phim minh họa, dễ hiểu, đọc xong bài viết có thể tìm và xem ngay. Chứ các ad hay review phim bom tấn mới ra rạp, mà những phim này đương nhiên nhiều bài đánh giá xen lẫn với bài viết quảng cáo, câu view giật tít, thậm chí bài review có hay cũng bị ảnh hưởng tiêu cực. Chưa kể cái nguyên tắc review mà ko được spoil lại càng làm bài viết khó truyền tải cảm hứng.
Người xem rồi sẽ thấy nhàm chán, người chưa xem thay vì có hứng đi xem thì ngược lại sẽ mất hứng vì đọc tiêu đề thôi đã hiểu lơ mơ đoạn kết. Những phim mới chỉ nên review cái trailer thôi
@Lựu Đạn Cmt dài thế
yeucodon
TÍCH CỰC
6 năm
muốn đọc mà dốt tiếng anh quá thôi note đợi ai đó dịch
@yeucodon Tôi biết T.A và cũng muốn đọc, mà ngại đọc quá, nên đợi vậy
tnguyen_99
TÍCH CỰC
6 năm
Thích đọc review sách của bạn, làm mình có hứng đọc sách trở lại.
Ban cho hỏi là nên mua máy kindle nào
thanks
@tnguyen_99 nếu có điều kiện thì cứ oasis 2017 mà táng thôi bạn 😁
còn ko thì paper white đời đầu cũng rất ngon
Mình có gần đủ các model Kindle size nhỏ (mấy cái size to thì ko có) và bán hết hiện chỉ giữ Oasis 2017 và Paper white đời đầu.
tnguyen_99
TÍCH CỰC
6 năm
@Airblade14 Cảm ơn bạn để chờ ngày Prime sẻ mua
@tnguyen_99 Khi nào có 8in thì mua. Ppw có rùi, dùng ok
tnguyen_99
TÍCH CỰC
6 năm
@adagioleonard 8 inch là fire phải không?
mình chỉ cần ebook reader thôi bạn
Moriarty Lê
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vậy m là th lừa đảo à 😃 nói chuyền hài quá vậy. Bớt xàm đi
@Moriarty Lê Có nhầm topic không ?
nobitaadidas
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ủng hộ những bài về sách thế này. Sách TA càng tốt.
Con đường tơ lụa là do Bác Tập cận Bình ở bên Trung quốc phát minh ra và đã đăng ký bản quyền ở rất nhiều nước trên thế giới. Điều đó cho thấy tầm ảnh hưởng rất lớn của Bác ấy với cộng đồng các dân tộc mà bác ý đi qua.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019