Firmware mới giúp Nokia N86 tự động nhận diện khuôn mặt
TDNC
13 nămBình luận: 31
Nhằm củng cố thêm vị trí là chiếc điện thoại chụp ảnh xuất sắc nhất năm 2009, Firmware mới vừa được Nokia phát hành cho N86 (v20.115) cung cấp thêm một chức năng chụp ảnh quan trọng đó là tự động nhận diện khuôn mặt. Một số sự cải thiện khác như nâng cao chất lượng ảnh chụp, quay phim và sửa một số lỗi nhỏ khác.

Các điểm mới của Firmware v20.115:

1. Về Camera:

• Cải thiện chất lượng chụp ảnh tĩnh
  • Cải thiện chất lượng của video khi quay
  • Tự động nhận diện khuôn mặt để lấy nét hiệu quả hơn
  • Tính năng khử mắt đỏ (bật tính năng này trong menu Flash)
  • Giao diện màn hình lấy nét được thay đổi để hiển thị rõ vùng nào trên tấm ảnh đang được lấy nét
  • Cải thiện tính năng chụp cận cảnh - Close-up, chụp macro (bạn có thể chụp vật thể gần hơn so với trước đây, nhờ vào sự giúp đỡ của giao diện lấy nét mới)

Quảng cáo

2. Sửa các lỗi được phát hiện trong các ứng dụng:

• Web
  • Music store
  • RealPlayer
  • Ovi Maps (kèm theo khả năng xác định phương hướng nhanh hơn khi dùng với ứng dụng Compass kỹ thuật số)
  • Ứng dụng Here and Now
  • Ứng dụng chơi game N-Gage
  • Ứng dụng quản lý email Nokia Messaging
3. Và một số thay đổi khác:

• Đăng ký lại chức năng Automatic VoIP
  • Mang biểu tượng của Ovi Chat ra ngoài màn hình chờ
  • Màn hình khởi động của các dịch vụ Ovi được thay mới
  • Thêm ứng dụng Ovi Store để tải về các ứng dụng trực tuyến (mặc dù vẫn còn nhiều lỗi).
  • Có thêm lựa chọn có kiểm tra phiên bản Firwmare mới hay không khi người dùng lần đầu mở máy lên.

Dung lượng của Firmware v20.115 là 8 MB và với những tính năng mới mà nó mang lại thì đây quả thật là một sự nâng cấp đáng giá. Bạn có thể nâng cấp thông qua phần mềm Nokia Software Updater hoặc thông qua OTA (Over The Air, nhấn *#0000# trên màn hình điện thoại và nhấn tiếp Options > Check for updates).

Nguồn: AllAboutSymbian
31 bình luận
tin vui cho pác nào đang sở hữu N86
pvtq9
TÍCH CỰC
13 năm
Tôi thấy camera của nokia rất tốt (nhất là khoản quay phim) nhưng không hiểu sao có nhiều member nói Nokia chụp hình xấu nhất
trunkz
TÍCH CỰC
13 năm
Chắc mấy mem đó bị bệnh dị ứng với Nokia đó mà. Mem như vậy thì thiếu bà gì. Hoặc là chưa chắc mấy mem đó đã từng tự mình review tất cả các sản phẩm mà họ chê bai, chỉ dựa vào mấy bài review sẵn có (cũng mang tinh chủ quan nốt).
Làm như mình hay lắm vậy. Vậy bro đã từng trải nghiệm những dòng máy của các hãng khác chưa mà nói những người khác bị bệnh dị ứng nokia này nọ?

Trên diễn đàn này mình biết có rất nhiều người đã và đang dùng nhiều điện thoại các hãng khác nhau nên họ có nhiều cảm nhận khác nhau, nhiều cảm nhận trong số họ giống nhau thì bị những kẻ chưa biết, không biết hay ngoan cố cho là hùa theo số đông. Vậy những bài review gồm hình ảnh, clip... do đâu mà có nhỉ? Là họ đoán sao?
Những bài so sánh camera của điện thoại đã có trên nhiều diễn đàn rồi. :mad:
Ghét mấy kẻ thích chê bai người khác, diễn đàn công nghệ thì ngta có quyền nói cảm nhận về thiết bị, ngta không thích thì cho là bệnh dị ứng. Đâu ai mượn phán xét con người ở đây :mad:
trunkz
TÍCH CỰC
13 năm
Trời, tui nói vậy chứ có chê khen cái gì đâu mà bro làm dữ vậy? Chẳng qua là tui thử giải thích cho thắc mắc của bro trên kia thôi. Còn việc trải nghiệm à? Ừ thì tui cũng chưa có điều kiện trải nghiệm hết thật, nhưng cũng thông qua các bài review, tui cũng có cảm nhận của riêng mình (đôi khi khác với cảm nhận của người review).
Tui biết, những bro nào trên TT dùng nhiều thứ rồi, có trải nghiệm thực tế rồi, người ta không bao giờ chê 1 cách mạt sát, tàn tệ bất kỳ sản phẩm của 1 hãng nào cả. Còn về những người tui nói (là những người dị ứng đó) thì bro không thấy đầy rẫy cả sao? Có người dị ứng với Samsung, có người dị ứng với Nokia... lại có người chưa cần biết sp tốt xấu thế nào, miễn là có dính Apple vào là nhảy vào khen lấy khen để (dù cho có rất nhiều ý kiến cho rằng sp đó quá mắc, quá thiếu thực dụng...)
Đây, chê Nokia đây :http://www.tinhte.com/forum/t242723-10/ (bài của mem roaches)
Cuồng tín iPhone đây: http://www.tinhte.com/forum/t267994/ (bienlt)
và đây http://www.tinhte.com/forum/t267351-3/ (lightningzz)
Chê Samsung đây (kèm theo cả cuồng iPhone): http://www.tinhte.com/forum/t264564/ (magicboy_pt123, chiase83)
Các mem trên này chê cả những sản phẩm mình chưa xài, thậm chí chê cả cái chưa ra thì trường và chê cả 1 hãng đt luôn.
Đấy, vài ví dụ để "nói có sách mách có chứng" đấy. Tui thì tự biết là mình chưa có cơ hội nắm hết mọi thứ trong tay nên có khen chê thì cũng khe khẽ thôi. Có điều tui chúa ghét cái bọn a dua, ăn theo nên hay bức xúc vậy thôi. Chừng nào trên TT hết bọn a dua hoặc Mod TT cấm tui bức xúc thì thôi, tui ko nêu ý kiến nữa. Chấm hết.
Vậy ra mình đã có chút hiểu lầm bro rồi :p Mình cũng đồng quan điểm với bro như trên đã viết 😃
có link tải trực tiếp để chạy bằng J.A.F ko ? Cho em xin, em coi trên Navifirm mà chưa có Ver 20.x
jiji75
TÍCH CỰC
13 năm
Mình cũng đang xài N86 thấy chụp hình rất tuyệt!Vậy mà có nhiều người lại chê!Hix!Hình như up firm lên kô hack máy được phải ko mấy bro
em cũng đang dùng N86 nhu­­ng ma sao ko tìm đu­o­c các phần mềm vó­i lai cài đạ­t ko đu­o­cj. Mấy bác chỉ cho em vó­i
Vẫn không có smile shutter, nokia vẫn chậm hơn các hãng khác!
HaiYuichi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mãi yêu nokia thôi ! Nokia no1 ! hehe
Đang định lên FW cho em N86 nhưng có 1 thông tin làm thay đổi quyết định 😁
N86 FWv20 không hack được với helloOX2 hiện nay,nếu máy bạn đã hack ở FW cũ khi up với Nokia update thì vẫn còn giữ lại tất cả,nhưng nếu format lại máy hay up FW trước khi hack sẽ ko còn hack được.Các bạn nên lưu ý điều này
Chờ bản hack mới vậy vì máy hay format 😃
hãy dùng ,trả nghiệm => bạn sẽ tìm ra chân lí
ủa sao mình up lên mà không thấy bản FW mình up mà báo bản mới nhất là 11.043?
humaru
TÍCH CỰC
13 năm
cái firmwara này lợi hại gớm, không biết còn j nữa không
up cái lên ngay,FW Việt Nam có hơn 5mb thôi các bác ah,qua đây xem,em vừa lấy 1 con ra up nè http://www.tinhte.com/forum/t282601/#post2920120
promano
TÍCH CỰC
13 năm
N82 có nhận dạng khuôn mặt được ko bác?...
anhvu_1805
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình kết em này rồi nhưng thấy RAM hơi thấp ko biết chơi N gage có mượt không, cho mình xin ý kiến, ngon là chiều nay lấy luôn
ram 120 ko hề thấp bạn nhé,N81 ram có 60 còn chơi ầm ầm kìa 😁
COn nay ram co 74 thoi, em lên tìm hiểu rồi. Em cũng đang định hỏi, n86 không biết xài phần mêm có mượt mà không, rồi nhìu người còn bảo bộ nhớ 8gb la chạy ì ạch không biết sao nữa? Với lại em có đọc thấy n85 co cái gì mà "phím cảm ứng" chạm tay vào để di chuột lướt web, ai có thể giải thích cho em đấy là gì với cho em hỏi n86 có cái đấy không?
bạn lên tìm hiểu rồi,còn mình đang dùng máy bạn ah,đâu ra cái đời máy bây h cái ram 74mb
ngồi đọc mấy bài review thì đừng nên nhận xét vớ vẩn
baden009
TÍCH CỰC
13 năm
Ram của N86 là 128MB , bạn đọc thấy có RAM có 74MB là do ram còn free để load ứng dụng thêm.
N86 cấu hình giống với N97. chả hiểu Nokia ra N97 làm gì😕
Thế máy chạy nhanh và ngon chứ anh? Duyệt web có tiện không? CHứ như em đang "duyệt web" bắng cái S7330 chả ra gì cả=))
so sánh SS vs Nokia thì quá khập khiễng rồi,lại còn có hđh và ko có hđh 😆
bạn muốn hỏi tiện là về mặt nào,cài thêm 1 số pm duyệt web như skyfire,O3,opera,UCWEB mag lại khá nhiều tiện ích và cải thiện tốc độ

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019