X Home Bar: một giải pháp vuốt tốt cho điện thoại Android bỏ hàng phím ảo

Duy Luân
21/7/2018 22:34Phản hồi: 174
X Home Bar: một giải pháp vuốt tốt cho điện thoại Android bỏ hàng phím ảo
Được anh em giới thiệu mình xài thử app này thì thấy ngon lắm. X Home Bar sẽ tạo ra một thanh gạt nằm ở cạnh dưới màn hình, bạn có thể vuốt nó lên để quay về home, vuốt sang trái để back và vuốt sang phải để mở recent apps. Bạn có thể cấu hình lại mọi thao tác vuốt của X Home Bar tùy sở thích. So với ứng dụng Navigation Gestures, mình thấy X Home Bar chạy mượt hơn, độ phản hồi cao hơn và cũng dễ chạm vào hơn. Khi kết hợp với Navigation Gestures để hàng phím ảo đi thì tuyệt vời không có gì phải chê nữa.

Tải về X Home Bar ở đây

X Home Bar phát huy hiệu quả tốt nhất khi dùng kết hợp với việc ẩn hàng phím ảo. Xem cách làm ở đây nếu điện thoại của bạn không có tính năng ẩn phím ảo sẵn.

Khi bạn đã cài cả X Home Bar lẫn Navigation Gestures theo hướng dẫn ở trên, bạn hãy mở app Navigation Gestures ra, tắt dòng "Enable Gesture Pill" để vô hiệu hóa thao tác vuốt của app này và chuyển sang dùng X Home Bar thay thế.

Anh em xài xong thấy thế nào? Comment vào bên dưới nhé.

174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vẫn cần Google can thiệp từ hệ thống để thành chuẩn chung cho tất cả, app bên thứ ba còn chưa tối ưu tốt.
@Phan Tình Phong Đừng tốn thời gian với cái bọn đó giờ chỉ mới được sài mấy con android 2-3 triệu bạn ơi. Có bao giờ họ đc cầm con iPX vài ngày để trải nghiệm đâu. Cùng lắm thì họ cầm đc vài phút vuốt vuốt rồi "ui xời tưởng gì, con xiaomi mình vuốt chậm hơn có chút xíu" =)))
Cls.demo
TÍCH CỰC
5 năm
@Phan Tình Phong BlackBerry có con nào cấu hình khủng đâu =))
Cũng tốt, tuy nhiên còn 1 số lỗi vặt như phản hồi chậm hay chưa tối ưu tốt nên chữ bị khuyết trên màn hình, đặc biệt là máy có góc màn hình cong như galaxy s9,s9+ hay oppo find x. Hi vọng hãng sẽ tối ưu tốt hơn trong tương lai.
Cuộc đời đúng là khổ.. :oops::oops::oops:
Bao nhiêu bài về cái vuốt vuốt này, vẫn chưa có cái nào thật sự ổn 😕
The Gun
ĐẠI BÀNG
6 năm
@adagioleonard Quá nhầm rồi bạn ơi, Sharp S3 phần mềm có sẵn dùng cực ổn, không một lỗi nào hết.
vanhao113
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kinhvotu làm con meizu. Ko phải tải thêm app gì hết
KenbuiSony
ĐẠI BÀNG
6 năm
@adagioleonard trên con Mi 8 có thao tác này rồi bác . e đang sử dụng ạ
27091986
TÍCH CỰC
6 năm
nói chung là vẫn thích 3 phím android nằm ngoài màn hình nhất. Phần dưới màn hình vẫn dư 1 khoảng đủ để cho 3 phím cảm ứng vào. Cảm giác bấm chon chức năng vẫn tự nhiên hơn.
@27091986 Lúc cầm máy ngang rất dễ bị bấm nhầm làm văng ứng dụng
@27091986 Bạn có 2 lựa chọn:
1. Mua máy thuần Android (Android One) được update lâu dài nhưng phải dùng phím ảo.
2. Mua máy tùy biến giao diện thì có phím bên ngoài nhưng lâu update hoặc không update 😁
kentkim
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xiaomi vẫn làm tốt nhất trong các hãng Android 😕
XBlue
CAO CẤP
6 năm
@kentkim Ng ta sở hữu 1 món đồ còn để ngta chiêm ngưỡng ngưỡng mộ mà nay bị nghi ngờ ko phải là mất khách sao, mà thôi bạn ko hiểu ý nghĩa của việc này trong bán hàng và marketing đâu
3DNo10
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thinh060903 Đọc thêm báo kinh tế đi bác @_@.
Trump nổi điên lên cái ZTE còn chết nữa là huawei
@3DNo10 Đọc rồi, chưa biết đúng hay sai.
3DNo10
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thinh060903 Nhiều khả năng là đúng bác.
Nếu Android có những chức năng giống iOS, thì chẳng có thú vị gì nữa.
Lại thấy giống giống... Nhưng chả sao. Tốt và tiện thì cứ dùng thôi ;);)
@Mr. d@ng bạn cho tôi hỏi là chúng tôi nói như thế chúng tôi sướng mồm ở điểm gì? Chúng tôi nói lên những điều chúng tôi nhìn thấy. Nó nhảm ở điểm gì? Chúng tôi có đi spam cái từ " giống giống " ở khắp mọi nơi à? Bạn cũng nên tạm dừng ở từng câu nói :rolleyes:
Mr. d@ng
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hơi Tinh Tế Như tôi đã nói, điều bạn thấy người khác cũng thấy, nên mới nói là bạn nói điều dư thừa, không phải vì cộng đồng, mà vì bản thân bạn muốn nói thôi. Thế giới quan của bạn liệu có giá trị tham khảo cho người khác được bao nhiêu?

Bạn nói vì bạn muốn nói, đó chẳng phải vì sướng mồm là vì cái gì?

Không phải mỗi bạn, trên tinh tế đầy những comment kiểu cái này giống cái kia, không đóng góp được giá trị gì ngoài việc gây war (vì người khác không cần biết việc bạn thấy giống hay không, người ta cần biết cái app hay dở chỗ nào)

Tôi không nói bạn đi spam, tôi chỉ nói cái comment vô giá trị kiểu kia nó nhiều lắm, vô ích và nhàm. Lúc chỉ có một ít thì thấy còn hài hài, nhiều quá thấy nó nhảm. Giống một vở hài mới xem thì hay, mà ai ai cũng diễn thì chỉ thấy bội thực thôi.
Mr. d@ng
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hơi Tinh Tế Anyway tôi out đây. Hết giờ làm rồi nên tâm tình cũng vui vẻ hẳn ra 😁 Chúc bạn buổi tối vui vẻ. Nếu sau này còn thấy comment của nhau thì cứ ignore cho thoải mái :p
3DNo10
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mr. d@ng Chọn chế độ block đi bác, em toàn vậy. Cái gì có giá trị thì giữ, ít quá, hoặc không thì chọn cách block. Giờ e lượn tinh tế ít hẳn comment rác, và các bình luận tiêu cực. Dọn dẹp mấy tuần bác ạ 😃
đáng buồn là google lại để các dev bên thứ 3 thêm tính năng để android dễ chịu hơn =))

nhục
Mr. d@ng
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tobe2405 Bên iOS dev muốn thêm tính năng cũng không làm được, còn tệ hơn.
Kai Luu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mr. d@ng Thêm làm chi khi đã có nút home ? còn muốn vuốt thì nên cấp lên X, hoặc các ip sắp ra.
Thêm tính năng là thêm trong app, còn cái này là vùng hdh thì thêm kiểu gì hả bác ?
Mr. d@ng
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kai Luu Bạn dùng home chỉ vì ngoài home chẳng còn lựa chọn nào khác thôi. Nếu có lựa chọn khác thì người dùng sẽ phân mảnh ngay vì trăm ngàn lý do (sợ nút home hư, muốn khác biệt...) Nếu iOS mà mở kiểu android thì nó phải có cả trăm cái app kiểu này.

Ở đây tôi đang nói là thêm tính năng mở rộng cho hệ thống, còn trong app thì 2 bên như nhau mà.
Mất bao công sức để giống với...à mà thôi
@dualshoсk Đang nói @Duy Luân à :eek:.... a thì a không dùng mấy cái này 😁
Cảm giác người dùng Android đang khát khao cái vuốt của iPhone X đến tột độ, bữa giờ chắc vài chục bài về chủ đề này rồi. Mà cũng đúng thôi, cái gì tốt thì nên học hỏi!
@p.a.tuan Có cầu thì ắt có cung thôi, mod nhận thấy không ai hào hứng với chủ đề như này thì làm gì mà viết nhiều bài đến thế!
Mr. d@ng
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huu thuan Có người hào hứng không có nghĩa là tất cả hay phần lớn hào hứng. Bạn nên suy xét kỹ trước khi nói để tránh những câu chụp mũ như thế này.
@huu thuan Có mod thích thì đăng suốt đấy chứ. Ba phím đa nhiệm vẫn hữu dụng mà. Tại iPhone X cần tiết kiệm diện tích thì buộc phải vuốt thôi. Làm như nó tiện lợi hơn á 😁
Lolo69
TÍCH CỰC
6 năm
@huu thuan Vậy theo bạn những người không khao khát tính năng vuốt cũng phải viết bài đăng lên đây?
Tất cả các app dạng này để cài vui chơi chơi thì dc, dùng lâu ko ổn tí nào
tieungao135
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangnguyen85 chưa gặp 1 vấn đề nhỏ nào trong 7 8 tháng qua. mình k xài cái app trong bài viết này
Lolo69
TÍCH CỰC
6 năm
@hoangnguyen85 Dùng swipe home button (tương tự cái này) từ năm 2015 và vẫn luôn dùng cho mọi máy android. Chẳng thấy vấn đề gì.
tangocthien
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chức năng vuốt như Xiaomi quá ngon: vuốt từ mép dưới lên để về home, vuốt từ hai cạnh sang để back, vuốt từ dưới lên và giữ đề vào recent apps
mình chỉ mất 1 buổi để làm quen và sau đó quên luôn 3 phím ảo đã gắn bó hơn 7 năm 😁
tienbb96xx
TÍCH CỰC
6 năm
@tangocthien Công nhận vs bác. Giờ cầm iPhone cũng cứ quen tay vuốt dù nó là 8+ 😆
@tangocthien Thế mà có ng ng kêu vuốt X chán đó
heorung52
TÍCH CỰC
6 năm
Xài Android mà cứ mơ tưởng như IOS 😁:D. Vậy mua Iphone X xài luôn hoặc chờ đến cuối năm, các thể loại Iphone ra mà múc, tha hồi mà vuốt :p:p
Lolo69
TÍCH CỰC
6 năm
@heorung52 Sao đang nói iphone lại chuyển qua xiaomi ?
heorung52
TÍCH CỰC
6 năm
@Vrtta "Xài android vì thích những thứ khác của android." Mì Xào những cử chỉ này y chang Iphone X nhé.
Lolo69
TÍCH CỰC
6 năm
@heorung52 ... thua
@heorung52 ipx ngon thật n đắt và ko phổ thông,apple giỏi thật và android học theo để tối ưu màn hình là bt mak b,lợi về phía người dùng càng tốt chứ
ngghuyy
CAO CẤP
6 năm
Mình không thích khuyết tật trên mh nên chỉ xài aio gesture
Nói về cử chỉ vuốt thì iPX cũng chỉ nhái theo thôi, đừng có hở ra một chút là bắt chước iP. IP không đi trước nhất, chỉ có thể làm tốt nhất thôi, điều này Apple cũng công nhận.
kokuchi
TÍCH CỰC
6 năm
@Cuộc sống tốt Vậy sao mấy ba mấy mẹ không thi nhau làm đi. Sao đợi đến lúc iPX ra rồi làm vậy?
@kokuchi Cái khái niệm gesture ra đời lâu rồi mà. Thậm chí mấy cái laucher android cũng hỗ trợ gesture nhưng chả qua nó không được can thiệp sâu vào hệ thống thôi.
Còn việc đua nhau tích hợp đơn giản là vì Apple làm quá tốt, mà cái gì Apple làm người ta chả thích, họ làm chiếc đt trở nên sang trọng hơn.
P/s: Mình cũng thấy vụ này rảnh háng, có tiện hơn bao nhiêu đâu. Dùng nút home với đa nhiệm 1 chạm vẫn thích hơn. Do iPhone X không còn chỗ cho nút home mới phải vuốt. Vuốt đâu có sướng hơn chạm haizzz....
kokuchi
TÍCH CỰC
6 năm
@Yan20142297 Cá nhân mình lại thích vuốt. Mỗi người mỗi sở thích thôi
daitritue
ĐẠI BÀNG
6 năm
vuốt kiểu này đầy máy mới bây h tự có sẵn đâu cần cài thêm gì đâu, ai bảo android ko tối ưu mượt đc. Thế xiaomi vuốt nhạy như ipx luôn còn gì, nokia x6, lenovo z5 vuốt bao mượt, rồi zenphone 5, 5z......
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
Tại sao?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019