[Windows 10] Tắt tính năng tự mở lại ứng dụng sau khi khởi động lại máy

bk9sw
29/7/2018 6:26Phản hồi: 104
[Windows 10] Tắt tính năng tự mở lại ứng dụng sau khi khởi động lại máy
Nếu đang dùng Windows 10 bản 1803 trở đi, anh em hẳn sẽ rất bực mình với tính năng tự động mở lại các ứng dụng sau khi khởi động lại máy và nếu không biết tắt ở đâu thì anh em làm theo hướng dẫn dưới đây:

Đây là một tính năng được Microsoft bổ sung từ phiên bản 1709 (Fall Update) với mô tả cụ thể là: "Khi bạn tắt máy, mọi ứng dụng đang mở sẽ được đánh dấu (Bookmarked) và sau khi khởi động lại máy, các ứng dụng này sẽ được mở lại tự động." Quan trọng hơn: "Nếu bạn muốn khởi đông lại máy mà không muốn tự động mở lại các ứng dụng vừa dùng lần trước, bạn cần phải đảm bảo rằng phải đóng tất cả các ứng dụng đang mở trước khi tắt hay khởi động lại máy." Nghe thật phiền toái bởi mình thường tắt máy hay khởi động lại nhanh mà không đóng toàn bộ ứng dụng, nhất là khi mỗi phiên làm việc trên máy mình mở rất nhiều thứ.

Trước đây thì vấn đề hơi khó giải quyết, phải can thiệp registry phiền phức. Giờ thì trong phần Settings của Windows 10 bản 1709 và 1803 thì Microsoft đã bổ sung nút tắt/mở tính năng này. Anh em mở Settings > Accounts > Sign-in options > chuyển sang Off chỗ "Use my sign-in info to automatically finish setting up my device and reopen my apps after an update or restart" là xong.
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tính năng trời đánh này trên máy cùi là thảm họa . Load muốn vỡ ổ cứng . Nhưng đc cái đang làm viêc mà cúp điện cũng nhàn . Chỉ tội mấy ông đang coi abc mà bị cúp điện .
@A0kiji bật chế độ ẩn danh là xong 😁
@vtsn4 Vào Settings > Update & Security > Windows Insider Program và chụp màn hình gửi lên xem bạn. Bạn cài lại win mà vẫn vậy thì có thể do tài khoản của bạn vô tình đăng ký insider mà quên hủy.
Hay, vậy mà hồi kì em tưởng dính virus 😁
fancy90
CAO CẤP
6 năm
@Lê Phú Khương Con virus w10 gây ra
farcry2708
TÍCH CỰC
6 năm
Macbook pro của mình cũng y chang vậy mà ko biết tắt thế nào
trieu04
TÍCH CỰC
6 năm
@farcry2708 Force Quit trươc khi tắt máy là hết thôi bác.
mà e đang xài có thấy vấn đề đó đâu nhỉ?
@farcry2708 Khi tắt máy có cái nút tick mở lại ứng dụng ấy, bỏ tick đi là đc!
garungnb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@farcry2708 khi tắt có cái bảng thông báo, đừng có tích vào nó thi nó sẽ ko hiển thị lên, hiện tại ông báo đó bạn đang tích vào đấy
Có phải cài mới win thì mặc định cái này Off?
@cosmos47 On, muốn off thì làm như chủ tọa
tucammoi
TÍCH CỰC
6 năm
tui thì muốn nó hiện FF được ko?
trieu04
TÍCH CỰC
6 năm
Sao mình cũng cài win10 bản 1803 mà ko thấy tính năng đó hồi nào nhỉ? luôn tắt máy sau khi làm việc xong.
tuanlt196
ĐẠI BÀNG
6 năm
máy xài ssd lại thấy này hay, tiện không phải đi dò mở lại các ứng dụng cần làm việc trong ngày 😁
Windows 10, tôi disable sạch mấy cái tính năng kiểu này hết
😁 cái này là như mac này
Đang xem sẽ thì mất điện. Lúc sau đứa bạn hỏi mượn máy. Đéo dám cho mượn
@thanhhoang201 Bạn ông mượn máy bàn à
@thanhhoang201 Cứ cho nó mượn, sao phải xoắn.
thank nha bạn
xém nữa bị mẹ phát hiện trang pỏn trong reddit vì cái tính năng này
@idontknow19987 Thank là xong ?
Thank thì phải post trang đấy lên đây để trả ơn chứ 😁
watamela
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình lại thích cái tính năng này, nó khá là tiện. Nhưng mà cõ mấy khi tắt máy đâu toàn gập bỏ balo luôn😃
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
Mình Disabled cái j ko biết. Mỗi lần gõ lệnh trong RUN xong rồi mở lại RUN thì nó ko có lưu lệnh vừa gõ nữa 😁
Thanks chủ thớt, hổm rài bị nhưng chưa thấy phiền lắm
Upsz
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đối với mình thì cái này khá hữu ích 😆, rất tiện, load rất rất nhanh, không tốn thời gian mở lại những ứng dụng mình đang mở giữa chừng vì mình đã gắn ổ SSD NVME, trên thị trường hiện nay có rất nhiều hãng chuyên ổ cứng, ssd như là WD, Crucial, Intel, Kingston, Toshiba, Corsair, Sandisk,.... và không thể không nhắc đến đó chính là SamSung - thương hiệu mình đang gắn bó (cụ thể là dòng 970EVO 250gb nvme, tốc độ thuộc hàng khủng hiện nay), các bạn hãy đến các trung tâm đại lý chuyên về phần cứng máy tính gần nhất để lắp ssd samsung vào nâng tầm trãi nghiệm nhé.
Ginerbread
TÍCH CỰC
6 năm
@cuemkid Dạ vâng, người sang chảnh như bạn thì chỉ dùng dòng Pro trở lên, còn Evo bán cho người thiếu hiểu biết xài đúng hơm?
chandubumin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuemkid SSD Samsung dởm nhất cũng hơn khối thằng =))))
@chandubumin Dân trển xuống mà, kệ hắn đi bác 😁
@cuemkid Vậy là số cậu bất hạnh rồi, chắc xưa giờ chưa được xài evo. Máy nhà main workstation 2 xeon, đóng 2 con evo chạy raid 0 kéo striping lên tốc độ thần thánh, chả thua mấy con chuẩn M2 được hơn 3 năm, chạy như súng.
Cái này tiện mà, khỏi mắc công bật lại, chỉ cần mở máy và đợi 1 lát thôi.
KhoaTruong13
ĐẠI BÀNG
6 năm
Công nhận rất khó chịu. Chrome nó tự bật auto full 100% cpu
đù gãi đúng chỗ ngứa
Lúc đang làm MMO mà nó bật lại lộ hết tút

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095