Một nghìn tỷ USD của Apple nhiều đến cỡ nào nếu quy ra đơn vị "iPhone X"

4/8/2018 2:40Phản hồi: 245
Một nghìn tỷ USD của Apple nhiều đến cỡ nào nếu quy ra đơn vị "iPhone X"
Cách đây không lâu, Apple đã trở thành công ty nghìn tỷ đô, nghe to lớn là thế nhưng đây là những con số trên giấy và chắc hẳn nhiều anh em thậm chí còn chưa hình dung nó được như thế nào. Một cách vui vẻ hơn để dễ hình chung về độ lớn của số tiền nghìn tỷ USD này, chúng ta hãy thử quy đổi sang "đơn vị" iPhone X để xem có gì thú vị không nhé. Đơn vị cơ bản sẽ là chiếc Apple iPhone X dung lượng 64GB, có giá làm tròn là 1000$.

Ok, ta cùng bắt đầu, theo USA Today, nếu lấy iPhone X ra khỏi hộp, chúng ta sẽ cần 325 chiếc để tạo ra một chiếc hộp có thể tích 1foot khối (1foot = 0.3048m), và thể tích này sẽ trị giá 325 ngàn đô, bằng giá của một chiếc SUV hạng sang từ Roll-Royce's. Một công-te-nơ tiêu chuẩn có chiều dài 40foot nên sẽ cần 2660 chiếc hộp đã đề cập bên trên và lúc này chúng ta có một cái công-te-nơ trị giá 864.5 triệu đô, hmm, nghe tới triệu đô thì không phải dạng vừa đâu nhỉ, nhưng bí mật là đây chỉ mới nhỏ hơn 1% của con số nghìn tỉ.
Nếu chúng ta có 574 cái công-te-nơ như đã tính bên trên và gộp chúng lại, chúng ta sẽ đạt được con số 495.6 Tỷ USD, bằng 1/2 con số của Apple, như vậy tính tổng thể 1157 công-te-nơ chứa đầy iPhone X 64GB không hộp sẽ có có giá trị tương đương với 1 trillion USD - 1 nghìn tỷ Đô la Mỹ.
4.jpg 5.jpg
Với một nghìn tỷ USD này, giá trị của Apple hiện tại đã hơn gấp 3 lần Samsung. Công ty Hàn Quốc hiện khoảng 290 tỷ USD. Nói một cách vui vẻ, nếu Tim Cook thích, ông ta có thể cho Apple mua luôn Disney (168 tỷ USD), Netflix (147 tỷ USD) và AT&T (235 tỷ USD) và vẫn còn dư dả 450 tỷ USD dành cho 450 tỷ bánh burger mua tại McDonald. Hiện tại, nhiều công ty đến từ Mỹ khác cũng đang ngấp nghé ở cột mốc của Apple, như Amazon với 881 tỷ USD, Alphabet là công ty mẹ của Google với 850 tỷ USD hay Microsoft là 824 tỷ USD

245 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Với số lượng 1157 container thì chiếm hết bao nhiêu diện tích nhỉ 😁
12minhduc.
TÍCH CỰC
6 năm
@Pin_Galilio Học lại đi bạn, có chừng đó mà tính không ra.
@Penguin Pingu Nếu xếp chồng lên nhau thì diện tích chỉ bằng 1 Con tai nơ thôi
Xemdidong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Penguin Pingu CHắc nhiều lắm ý
Công ti tỉ đô sau microsoft.
@ntcongnd ae mình dính chiu pr của nó rồi.
@KhoaTruong13 thanh niên spam kiếm giải, nhiều bài còn k thèm đọc đã cmt rồi
ntcongnd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vũ Huy Vũ kkk, cố tình đớp thính
khoa471989
TÍCH CỰC
6 năm
@thinh060903 óc chó
Bác nào ủng hộ Apple bỏ tiền ra mua Google, dìm chết Android để cho các thể loại BBOS, webOS, Tizen, MeeGO, Sailfish, Firefox OS, Winphone ... hồi sinh cho nó đa dạng sinh học thì cho 1 vote nào 😁
@nforce Trước tiên nó muốn mua thì nó phải bán mình đã. Kaka vậy là không còn apple nữa
@sskkb Tiền mặt nó bao nhiêu đòi thâu tóm google ghê thế ảo tưởng ah 😃 mà cho dù có nhiều tiền bao nhiêu thì google nó tự bán thân mình ah 😃
Zonz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sskkb Người ta không bán thì sao? ;)
@sskkb Cái nhà mình đang ở có vài tỷ VN đồng thôi Apple cũng ko mua đc nhé vì mình méo bán 😆
Tính ra tiền Việt Nam tờ 500k nó nặng đến 44 nghìn tấn đó các bác
@Akay Nhím Trời ,thiệt sao ?
@Namhdvn86 Thiệt đó. Người ta tính cả rùi mà
nobleded
ĐẠI BÀNG
6 năm
giá trị một công ty cao gần gấp 2 lần giá trị PPP của cả nước việt nam !!
@minhnguyen68 Đang tranh luận vì ông kia nói nó giá trị hơn cả nước Việt Nam. Chứ như bạn nói thì ai mà không biết
@nobleded Chả ai gọi nó là giá trị quốc gia cả. Nếu bạn muốn gọi GDP PPP đầy đủ tiếng Việt thì nên gọi là “tổng sản phẩm quốc nội tính theo sức mua tương đương”
duyvankm
TÍCH CỰC
6 năm
@nobleded Vậy à thôi bạn ăn gì để mình cúng
nobleded
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huygapro Chẳng qua là bạn chưa chịu chấp nhận ý nghĩa thật của thuật ngữ đấy.
Người ta nghĩ ra một từ văn vẻ để tránh nói đến sự yếu kém của một quốc gia.
thực tế là chỉ số sức mua tương đương được hiểu một cách phũ phàng và thực tế là
Tổng số tài sản mà tất cả người dân gộp lại có thể có.
nên tôi mới nói đấy là giá trị quốc gia.
người dân mới là giá trị thực.
itxuankha
TÍCH CỰC
6 năm
5 công ty Toàn Mỹ
@itxuankha Bởi sau đồng đô la có thể trao đổi hàng hóa toàn cầu
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
@itxuankha hiện tại nó là thế.chứ tq đag chạy đua
3H&L
TÍCH CỰC
6 năm
Đùa chứ, đọc cái đoạn này đù hiểu ông thớt chả hiểu cm gì về giá trị vốn hoá thị trường.
“Nói một cách vui vẻ, nếu Tim Cook thích, ông ta có thể cho Apple mua luôn Disney (168 tỷ USD), Netflix (147 tỷ USD) và AT&T (235 tỷ USD) và vẫn còn dư dả 450 tỷ USD dành cho 450 tỷ bánh burger mua tại McDonald”
@Phạm Đoàn Hổ Nói chuyện vs mấy ng thực tế quá khó chịu lắm bác ạ =)).
Mod đã thêm từ "vui vẻ" vào r mà mấy ông cứ bắt lỗi hoài
@Nguyễn Đăng Khắc Vui vẻ ở đây theo tôi hiểu ý chủ thớt là nếu ông Tim muốn mua lại mấy cty kia thì sẽ blabla, nhưng trên cơ sở ông ý có thể làm được điều đó. Ok nếu điều đấy đúng.
Nhưng bản chất chủ thớt đang hiểu sai nên sự vui vẻ của chủ thớt cũng là sai. Ok?
Còn các bác cứ vui, ai cấm mà phải xồn xồn? 😆
tuthanno01
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quangduy90 Vui vẻ thiếu kiến thức người ta gọi là nhảm
quangduy90
TÍCH CỰC
6 năm
@tuthanno01 Ai nghiêm túc quá thì thấy thảm, mình thấy bt.
Đánh giá 1 người nhiều kiến thức hay ko chỉ bằng vài câu nói thì ko chuẩn đâu
Ko bik là quy ra ipX từ 1000 tỉ $ đó lấp kín bao nhiêu diện tích trái đất nhĩ???!!! :p
cuong642
TÍCH CỰC
6 năm
@NDC9057 tính làm gì, giá trị apple là 1 tỷ đô, chứ ko phải nó có 1 tỷ đô tiền mặt 😁
Silver X
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuong642 Thiếu 3 số "0" bác ê.......
namng
CAO CẤP
6 năm
@Nghiencuutamly Nếu để nguyên hộp thì diện tích 1 cái hộp cỡ 144cm2, tính ra 1 tỉ cái iPhone sẽ chiếm diện tích 14.4km2.
Nom thông tin này chắc khối người cũng đủ ngất rồi 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry PASSPORT.se 

Screen Shot 2018-08-05 at 20.06.17.png
Khủng khiếp
Nếu đổi ra 100 USD, thì cao bằng 2 lần khoẩn cách tới trạm kg gian
bumbum2010
TÍCH CỰC
6 năm
Mua sám sùng làm cmn gì
Để nó làm osin suốt đời phẻ hơn
@bumbum2010 Tao đọc sơ tưởng mày nói mua "sá sùng" biết con đó ko, ngon lắm giờ sấy khô 2tr5 1kg lận đó
Vậy vn mình bao nhiêu tỷ đô nhỉ
@Akay Nhím Đọc sao mấy bác. Hihi
@Nghiencuutamly Thâm
@Nghiencuutamly Còn cờ hó gì đâu mà vô giá.
peterh
CAO CẤP
6 năm
@Nghiencuutamly Dạ, cái này em biết. Ghi vậy cho nhanh.
1 nghìn tỷ chỉ là muỗi so với hàng triệu tỷ tỷ nước em. Một bạn cho biết.

Tỷ tỷ là chị gái ạ.
Bao giờ thì samsung mới được như Apple vậy các seeder ss 😁
@cuong642 Biết thì nói không thì thôi. SS mobile là cty lớn nhất của SS Group. Giá trị của SS mobile là 325 tỷ đô còn SS group là 435 tỷ đô. Ở châu á chỉ có ngân hàng TQ, alibaba và tencent là ngang cơ với các cty công nghệ lớn của Mĩ.
@Bruce Wayne USA Chắc là năm sau là a Sam lên nghìn tỉ thôi... theo lời 1 seeder cạo cội nói
@Dong_ho_the_ky_com Thì cũng đúng, lấy usd quy đổi ra won. Hơn cả nghìn tỉ ấy chứ 😃
@cuong642 Ss tuổi gì , nếu ss dc nghìn tỷ thì mày nghỉ nó để yên cho lều báo thảnh thơi à, nó ko khoe nổ khắp banh tất cả diễn đàn , báo chí,tờ rơi, tờ... nhiu qua ko kể nổi
mảng điện thoại giúp cho Apple nhanh tăng trưởng chóng mặt nhỉ?
@nbqvdp Phân khúc thị trường apple vào smartphone cao cấp lợi nhuận cao, trong khi samsung nhắm vào thị trường tầm trun
@Lý Văn Dũng AT Chứ ss tuổi gì mà đòi nhắm vào phân khúc cao cấp như apple dc
@Bruce Wayne USA Định hướng 2 bên khác nhau từ lúc trước rồi. Bây giờ thì nhắm vào phân khúc cao cấp làm gì nữa
Tuananhks68
ĐẠI BÀNG
6 năm
5 thằng Mỹ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019