Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Laptop có SSD 256GB NVMe boot Win10 trong khoảng 20s là chậm.

.K.
13/8/2018 14:38Phản hồi: 44
Thật ra quá trình boot cũng không phải là phụ thuộc hoàn toàn vào ổ cứng. Vì khi mở máy, máy của bạn phải vào BIOS trước sau đó`mới tiến hành đọc dữ liệu thì SSD hay HDD. Mà việc xử lí trong BIOS nhanh hay chậm là tùy vào firmware của hãng và các thiết lập trong đó, bạn có thể xem thời gian boot BIOS của máy bạn ở tab Startup của Task Manager, dòng Last BIOS time.
Con máy ASUS cũ 5 năm của mình có thời gian BIOS này rất ngắn, tầm 3-5s. Theo mình tìm hiểu con số đó là bình thường so với đa số các hãng máy. Nhưng riêng máy DELL (thậm chí cái mình đang sử dụng với NVMe) thì lại có thời gian BIOS rất dài, tầm 10s.
Bởi vậy nói đi nói lại thì cũng tùy ở máy hãng nào, BIOS thiết lập ra sao thôi bạn.
Bạn có thể tìm hiểu ở bài viết này: https://www.howtogeek.com/265623/what-is-last-bios-time-in-the-windows-task-manager/

What Is "Last BIOS Time" in the Windows Task Manager?

Windows 10's Task Manager displays your PC's "Last BIOS time" on its Startup tab.
howtogeek.com
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

uniqvinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thật ra quá trình boot cũng không phải là phụ thuộc hoàn toàn vào ổ cứng. Vì khi mở máy, máy của bạn phải vào BIOS trước sau đó`mới tiến hành đọc dữ liệu thì SSD hay HDD. Mà việc xử lí trong BIOS nhanh hay chậm là tùy vào firmware của hãng và các thiết lập trong đó, bạn có thể xem thời gian boot BIOS của máy bạn ở tab Startup của Task Manager, dòng Last BIOS time.
Con máy ASUS cũ 5 năm của mình có thời gian BIOS này rất ngắn, tầm 3-5s. Theo mình tìm hiểu con số đó là bình thường so với đa số các hãng máy. Nhưng riêng máy DELL (thậm chí cái mình đang sử dụng với NVMe) thì lại có thời gian BIOS rất dài, tầm 10s.
Bởi vậy nói đi nói lại thì cũng tùy ở máy hãng nào, BIOS thiết lập ra sao thôi bạn.
Bạn có thể tìm hiểu ở bài viết này: https://www.howtogeek.com/265623/what-is-last-bios-time-in-the-windows-task-manager/

What Is "Last BIOS Time" in the Windows Task Manager?

Windows 10's Task Manager displays your PC's "Last BIOS time" on its Startup tab.
howtogeek.com
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@uniqvinh Vậy còn câu kết của mình thì bạn giải thích dùm với. HDD gì mà nhanh hơn cả SSD vậy
uniqvinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@.K. Bác đang so sánh nhanh về cái gì? Nếu so mở máy ai nhanh thì ở trên có nói rồi. Bác đã thua người ta 7s ở BIOS thì trong thời gian đó HDD mở xong trước là chuyện có thể chứ không phải là không. Bác đừng đánh giá thấp Fast boot của Win.
@uniqvinh Đồng ý, XPS 13 2018 lúc khởi động máy phải trải qua quá trình kiểm tra phần cứng nên hơi lâu...
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@uniqvinh Thật ra vào win nó chỉ mất 2s thôi bác. Do con lap của mình nó load logo khá lâu. Nhưng status mình nói đến sự ổn định và nhanh khi sử dụng thì k ai quan tâm
Không sao đâu bạn, vậy bình thường mà. Mình dell xps 9360 từ lúc bật phím nguồn đến lúc hiện màn hình đăng nhập cũng 15 - 16s rồi
hơi chậm thật, mình có 10 giây, có thể SSD của bạn tốc độ chậm, nhưng kệ đi bạn, có sao đâu, hơn nhau vài giây ko làm được gì trong lúc đó đâu mà 😆)
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Phạm Trọng Tùng Thật ra lâu ở phần load logo hãng chứ win vào rất nhanh. Mình chỉ thắc mắc sao người ta nói chậm hơn HDD thôi
ssd của mình boot khoảng 7s 😁
Tư xe ôm
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ông bạn đã dũng cảm đăng 1 status lên Facebook rồi thì chắc ông bạn nắm khá rõ nguyên lý rồi thì hỏi chi nữa ?
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tư xe ôm Mình chỉ muốn nói là nó nhanh hơn HDD thôi. Có nhiều người nói là chậm hơn HDD nên thắc mắc
xuanbien91
ĐẠI BÀNG
6 năm
Theo mình 20s là chậm. Nếu không phải nói là quá chậm.
Máy mình i3, 1.6hz. Ổ SSD kingtons đã xài được 3 năm. Win10 pro(crackk) vì chưa có điều kiện mua bản quyền. Mình vẫn Update win liên tục nhé.mà khởi động chỉ mất 12s.
@xuanbien91 chỉ mình ..... win 10 với, thanks nhé
xuanbien91
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nobita_phoenix HEhe. Bạn lên google gõ cái là ra đầy ấy mà.mình dùng tool KMS ấy. Những bản update nhỏ thì win bình thường. Còn những bản update lớn thì sẽ mất activer. Lúc đó lại chạy lại tool để ..... là được. Trải nghiệm người dùng vẫn bình thường.
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vấn đề là có mấy người nói HDD boot còn nhanh hơn cả SSD của mình và còn chạy được cả app ngay sau khi boot
Chậm đó bạn, máy mình cỡ 10-12s à. Chắc bạn để nhiều start up qua
Kỳ Anh GGG
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình xài con SM961 cũng NVMe boot có 6s thôi 😁
Yasuko
TÍCH CỰC
6 năm
Ưng nhanh thì cài win lại, boot lên mỗi win là thấy nhanh liền thôi, còn cài nhiều phần mềm vào thì boot phải lâu hơn chứ. Phụ thuôc vào đủ thứ yêu tố chứ có phải một điều kiện nhất định nào đâu. Bởi vậy nên mới nói SSD thua HDD, bằng HDD hay sao đi nữa thì phải cho biết điều kiện mỗi máy thế nào. việc gì phải nghe người khác so sánh thế này thế kia.
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vinhanboy Mình nói rất rõ các yếu tố khác trong status đăng Facebook. Còn những người khác chỉ nói về tốc độ khởi động chứ k quan tâm đến các yếu tố khác mà mình nói
magaten
TÍCH CỰC
6 năm
Cũng còn nhiều yếu tố khác ảnh hưởng. Ví dụ như laptop của bạn khởi động kèm theo nhiều phần mềm khác (chrome, office, pts, v.v...) thì 20s là bình thường, có khi còn nhanh. Còn cái i3 kia chả khởi động kèm phần mềm nào thì nhanh là đúng rồi 😁
la1lanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hơn kém nhau 10s thì sao nhỉ? Đi thi thế vận hội à.
Quan trọng là máy bạn hoạt động ổn định, mượt mà với những ứng dụng bạn dùng hằng ngày.
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@la1lanh Trong Status đăng Facebook mình nói chi tiết hơn. Vấn đề là họ chỉ kêu chậm hơn HDD của họ
la1lanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@.K. Kệ họ đi bạn, máy ta ta dùng, thấy mượt mà là được, đừng lăn tăn nhiều quá làm gì.
hiền hin
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình dùng ssd thường bôt 5s xong, chả cần nvme
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hiền hin Máy bác load Bios mất bao lâu. Máy mình load Bios hết 17s rồi
hiền hin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@.K. 3s bác
Thsnh989
ĐẠI BÀNG
6 năm
Khởi động nhanh hay chậm thì làm cái con mẹ gì , khi sử dụng là biết thằng nào ăn thằng nào . Vớ vẩn
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thsnh989 Status mình viết thiếu. Còn status trước đây trên Facebook còn nói là sẽ chạy được app ngay lập tức chứ k như HDD
[Zeus]
CAO CẤP
6 năm
SSD NVMe khởi động khi chỉ dùng Win trống (chưa cài app) thì tầm 10s. Còn cài phần mềm vào thì 15-20s khoảng đó, mức độ chiếm dụng dung lượng cũng ảnh hưởng tới tốc độ load. Nhà sản xuất cũng khuyến cáo chỉ nên dùng <80% dung lượng để đảm bảo tốc độ ổn định nhất.
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@[Zeus] Tất nhiên mình đã cài nhiều ứng dụng. Mình nghĩ chẳng ai cài win mà k cài thêm gì. Nhưng cũng chưa xài hết 1/2 ổ cứng
[Zeus]
CAO CẤP
6 năm
@.K. Mình cũng mới bấm giờ thử máy mình, mất 17.9 giây. Ổ Toshiba kèm theo máy tốc độ lí thuyêt R/W 1600/700MB/s. Cũng xài ~50% dung lượng, nên khoảng trên dưới 20 giây là bình thường rồi. 😃
có thể bạn chưa bật fast starup lên đấy. trc kia mình bật nó thì khởi động tầm 8s, giờ tắt nó đi thì tầm 20s
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mikuzin05973 Có thể chậm do khởi động bios lâu bác ơi
吴国明
ĐẠI BÀNG
6 năm
máy mình i3 bật nút nguồn 3'-5' là khởi động xong rồi
Minh thấy chủ thớt ko nên quan tâm lắm vào vấn đề này. Vì dùng SSD rồi mà con gì. Có phải như thời xưa nữa đâu phải mất vài phút. Còn bọn thanh niên trên mạng khoe kệ họ đi :v mình dùng tốt là được rồi. Các thanh nên trên mang 10 người thì hết 11 thằng chém gió rồi haha
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@A0kiji Mình cũng nghi tụi nó chém gió. Với mình nói đến sự ổn định chứ k riêng phần khởi động
tndonga
ĐẠI BÀNG
6 năm
SSD khởi động thì chắc chắn nhanh hơn HHD , còn thời gian khởi động thì còn phụ thuộc vào nhiều thứ . Nên sắm ssd để xài .
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tndonga Mình còn nói đến sự ổn định mà nhiều thanh niên chả quan tâm, chỉ chê máy mình 20s là chậm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019