iPhone 13 Series

iPhone 13 Series

Xiaomi Mi Mix 2s vs Mi 8: bạn sẽ mua cái nào?
Duy Luân
3 nămBình luận: 272
Xiaomi Mi Mix 2s vs Mi 8: bạn sẽ mua cái nào?
Mi Mix 2sMi 8 đang là hai chiếc điện thoại đầu bảng của Xiaomi, và cũng là điều băn khoăn của anh em nào đang dự tính mua Xiaomi về xài. Mình đã có dịp dùng thử cả hai và chia sẻ với anh em vài lý do mình thích Mi Mix 2s hơn Mi 8.

Be Original

Mình thích từ này trong tiếng Anh, không biết tiếng Việt dịch sao cho nó trọn nghĩa. Original có nghĩa là bạn là nguyên gốc, không sao chép từ ai, bạn có nét riêng, bạn có bản lĩnh riêng, bạn là chính bạn không thèm bắt chước theo thằng nào con nào cả.

Hiện tại trên thị trường di động không nhiều thiết bị mang chất Original. Rất nhiều điện thoại chả hiểu sao lại đi copy cái tai thỏ của iPhone X để làm điểm nhấn của mình, một số hãng còn tự hào mình làm tai thỏ nhỏ hơn iPhone (!???). Chỉ một số ít có khả năng sáng tạo và "Be Original" mà thôi.

Hiện tại trên thị trường mình đánh giá các máy sau là Be Original: Oppo Find X, Vivo NEX, iPhone X, Galaxy S8-S9-Note8 Series, HTC U12+, Sony Xperia XZ2, Nokia 7 Plus, và tất nhiên có cả Mi Mix 2s trong nữa. Bán hàng được hay không là chuyện khác, ở đây mình chỉ đang nói tới sức sáng tạo và khả năng tạo xu hướng cũng như ghi dấu nét riêng.

Quảng cáo

Cũng có thể bạn sẽ nói Mi Mix 2s copy iPhone vụ camera kép nằm dọc, nhưng với mình thì đây không phải là chuyện đáng để quan tâm và nó cũng không đóng góp nhiều vào giá trị thiết kế của điện thoại (không làm cho máy đẹp hơn hay xấu đi).

Dám nghĩ dám làm

Điện thoại viền mỏng không phải là mới, nhưng để nó trở thành xu hướng thì phải nói tới Mi Mix đời đầu. Không ai có thể ngờ rằng một chiếc điện thoại viền mỏng như vậy có thể được sản xuất hàng loạt và bán ra toàn cầu, trước đó chúng ta chỉ thấy một vài sản phẩm bán nội địa Nhật hoặc các thị trường hạn chế mà thôi. Mi Mix 1 cũng là lần mình ấn tượng với Xiaomi nhất, kể từ đó mới quan tâm đến Xiaomi nhiều hơn.

Dòng Mi Mix cho thấy một Xiaomi dám nghĩ dám làm, dám sáng tạo ra những cái mới không đụng hàng, và dám đưa nó tới tay người tiêu dùng một cách rộng rãi với quy mô lớn. Mình luôn thích các công ty dạng này.

Song song đó, họ cũng rất thực dụng, họ cần doanh số, cần số đẹp để báo cáo nhà đầu tư, cần thị phần nên vẫn làm con Mi 8 nhìn giống iPhone X để kéo việc kinh doanh. Mình có chia sẻ kĩ hơn ở bài này, anh em nào hứng thú thì đọc nhé: Thảo luận cuối tuần: Xiaomi có ngại khi copy Apple?

Mi Mix 2s đẹp hơn

Khi cầm trên tay, bạn sẽ thấy Mi 8 cũng đẹp đấy, nhưng so với Mi Mix 2s thì không bằng. Mi Mix 2s nhìn trơn tru, hoàn thiện hơn do không có tai thỏ, viền dưới dày hơn một chút nhưng cũng không vấn đề gì với mình vì ba cạnh còn lại nhìn quá đã, nó tạo cảm giác một tấm kính đang nổi trên tay mình. Trong khi đó, Mi 8 viền trên thì nhìn có vẻ mỏng hơn đấy nhưng lại không đều so với cạnh dưới nên nhìn nó lệch lệch, kì kì.

Quảng cáo

Mặt lưng của Mi Mix 2s cũng đẹp hơn Mi 8 do cách Xiaomi bố trí logo. Trên Mi Mix 2s không có logo Mi quá to nằm ở cạnh dưới như Mi 8, chỉ 1 dòng chữ nhỏ "Mi Mix designed by Xiaomi" rất nhạt và thanh.

Lý do mình để ý nhiều tới ngoại hình của điện thoại thực ra rất đơn giản: khi sử dụng một thứ mà ngày nào bạn cũng cần đụng tới, nó phải đẹp thì bạn mới có hứng cầm lên xài. Nó nên là thứ mà bạn nhìn qua một cái là đã muốn cầm lên ngay, không phải là thứ nhìn vào chỉ thấy ngán và chán nản. Tiền chúng ta bỏ ra không ít, vậy hãy mua một cái làm cho bạn cảm thấy sướng như vậy thì xài flagship mới gọi là đã.

Mi Mix 2s camera đã ổn

Một trong những cái mình chê Xiaomi nhiều nhất là camera, nhưng lên tới Mi Mix 2s thì đã ổn hơn rất nhiều. Hình ảnh sắc nét hơn, tình trạng bệt màu được giảm đi rất nhiều, camera lấy nét nhanh chóng hơn, hiệu ứng chụp chân dụng tốt và quan trọng là màu sắc đậm đà hơn chứ không còn sai sai như xưa nữa. Và nếu anh em nào tính mua Mi Mix 2s thì nhớ thử chế độ HDR của nó, hiệu quả rất tốt đấy.

Xem thêm: Ảnh chụp ở Bali bằng Xiaomi Mi Mix 2s

Quảng cáo

Vuốt phê

Và đây là cái mà mình thấy chưa một cái điện thoại Android nào có thể làm ngon như Xiaomi (và iPhone): thao tác vuốt để về home hoặc back. Đây là cách mà Xiaomi ẩn được hàng phím ảo mà vẫn không gây khó chịu. Samsung cũng cho ẩn phím nhưng mỗi khi xài lại phải kéo lên rất ngớ ngẩn, thôi thì không xài luôn. Oppo cho phép ẩn và vuốt gần giống Xiaomi nhưng vẫn không thoải mái sử dụng vì bị giới hạn vùng vuốt, còn Huawei tương tự Oppo. Trong thế giới điện thoại viền mỏng hiện tại chỉ iPhone và Xiaomi làm ngon vụ này.

Tại sao việc này lại quan trọng? Vì bạn đáng được tận hưởng trọn vẹn cái màn hình đẹp của mình, cái màn hình bạn đã bỏ chục triệu ra để sở hữu. Ngoài ra, khi cầm điện thoại viền mỏng lên sử dụng mà thấy hàng phím ảo dày cui nằm dưới màn hình thì thật thất vọng và chẳng còn đúng nghĩa viền mỏng nữa.

Hiện tại có một số giải pháp app bên thứ ba hỗ trợ việc vuốt nhưng nó đòi hỏi bạn phải can thiệp sâu vào máy mới có thể kích hoạt, còn những giải pháp không đòi hỏi nhiều về kĩ thuật thì lại không ngon bằng. Anh em có thể tham khảo: Hướng dẫn cách ẩn thanh điều hướng Android và bật thao tác vuốt giống iPhone X không cần root.

Chốt lại, để lựa giữa Mi 8 và Mi Mix 2s mình sẽ chọn Mi Mix 2s vì tính "original" của nó, vì nó đẹp hơn, nhìn trơn mượt hơn, sang trọng hơn trong khi trải nghiệm màn hình viền mỏng tốt hơn.
272 bình luận
không thích tai thỏ nên 2s thôi
manhhavard
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trieuniemvui Trước m cũng phân vân như b. Nhưng thay vì dùng cái ip7 của 2 năm trước thì dùng luôn flagship ko sướng hơn ah. Và thế là m chọn luôn 2s 😃
KenbuiSony
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuấn huỳnh minh tai thỏ tắt đc mà bác
@KenbuiSony tắt thì đơn giãn nhưng viền nó k đc full bác ơi
Thích hồn Mi 8 nhưng da Mi MIX 2S
@thucungcuatoi ruột khác mếu gì nhau đâu bác.2 con này khác mỗi bộ màn hình thôi.thích khuyết tật thì mi 8,thích độc đẹp toàn diện thì 2s.
@nguyenmanh287 Cái camera của con Mi 8 ngon hơn 😁 nghĩ là cấu hình cơ bản giống nhưng chắc sẽ có ít khác biệt :D Hay là Xiaomi làm Mi MIX 3S với mặt lưng trong suốt giống MI 8 EE chắc lại còn ngon hơn! :D
lelinh1608
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dangkhoi17 Mi8 có face id, 2s ko có
CoCaHaHa123
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lelinh1608 face id trên Mi8 EE thì giá gần 20 củ nhé
kendungo
ĐẠI BÀNG
3 năm
không rõ màn hình mi8 có đẹp hơn mix 2s không nữa, chứ mình dùng mấy đời xiaomi rồi, gần đây nhất là black shark toàn cứ bị nhạt nhạt ko nét.
@mhoang10 Có đấy bác. LG G6.G7. V30 3 con màn cực đẹp giá rất thơm so với cấu hình. Mình đang dùng G6+ màn nó trong và rất đẹp.
@mhoang10 Thế thì nghía qua HTC, Sony bác ạ 😆
TedVu247
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mhoang10 Thử mate 10 hoặc lg v30 đi b
@mhoang10 LG nhé. Cũng hay dùng nhiều điện thoại vì ham và cá nhân thấy màn LG đẹp nhất luôn, trong giới android hay ip cùng tầm đời nhé.
2S tạo sự khác biệt ở mặt trước hơn, thích 2S vì thiết kế
*LT*
TÍCH CỰC
3 năm
6.21 inches hình như hơi bự thì phải.... btw nếu có tiền vẫn mua mi8 đơn giản chỉ là thích số 8 😁
quang_35
TÍCH CỰC
3 năm
@*LT* Viền mỏng thì nó cũng như 5,5 inches của điện thoại những năm trước thôi
thanhtuttm
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nếu là nữ thì không nên mua 2S 😁 Công ty mình có mấy bạn bị mình "dụ dỗ" của 2S -> Giờ than là máy nặng, cầm lâu mỏi tay. Camera Selfie thì khó chịu và chụp xấu @@
badweather
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thanhtuttm Cái IPX mình cầm cũng nặng trịch, nhưng bảo đảm khi đưa mấy em ấy thì "ôi điện thoại mỏng nhẹ quá" =)))
thanhtuttm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dangkhoi17 iPhone 7g bằng ngang bằng Mix 2s nhưng vấn đề nó là iPhone @@
@vrthanh thích to và dài chứ không thích nặng =))
tienbb96xx
TÍCH CỰC
3 năm
@thanhtuttm 8+ 210g có ai kêu nặng đâu :D
Gió To Quá
ĐẠI BÀNG
3 năm
mi8 khỏi chê luôn 😃
Dòng Mi Mix sắp tới giữ đc thiết kế này mà nhét đc cụm cảm biến nhận diện gương mặt 3D giống iPhone X hay Mi 8 là tuyệt vời. Cá nhân mình nếu chọn cũng chọn Mi Mix 2s chứ ko phải Mi 8.
loxuanhanh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@BlackBerryz Nghe có vẻ mâu thuẫn nhỉ?
dangkhoi17
ĐẠI BÀNG
3 năm
@BlackBerryz Mình đang dùng mix 2 đang đợi mix 3 hy vọng của mình là 4 cạnh viền như nhau camera dạng pop-up và vân tay dưới màn hình hoặc k đằng sau như cũ cg dc quan trọng nhất là tràn viền 4 cạnh 😆)
dvdxx9
ĐẠI BÀNG
3 năm
Các bác cho hỏi tp hcm chỗ nào bán mimix 2s uy tín vậy? thanks
wolfcried
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân tiki shop nào uy tín bạn nhở 😃, tks
@chaobeyeu Mình có mua ở tiki mà mh bị vàng 🆒 phải trả sau mình cũng mua lại thấy seal hôp có vấn đề nên có nhờ bạn bên digiword check thì lại dính hàng CPO chả hiểu xui hay gì 🆒
dangkhoi17
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dvdxx9 tiki.vn ơi giá thơm nhất hàng chính hãng với cho trả góp 0%. Mình mua mix 2 rồi nên k muốn đổi lên 2s vì k có nhu cầu chụp ảnh. Đợi mix 3 thôi
badweather
ĐẠI BÀNG
3 năm
@wolfcried tiki là chuyên trang mua hàng online thôi bạn, không có shop.
KhanhDuy1010
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nếu chụp ảnh đẹp ngang nhau thì sẽ ưu tiên 2S
vrthanh
CAO CẤP
3 năm
@KhanhDuy1010 Tất nhiên mi 8 chụp hơn rồi.
mmth88
ĐẠI BÀNG
3 năm
rất thích dùng đt của xiaomi, hiện tại đang dùng mi mix 2 😁 cử chỉ vuốt quá ngon, ko có điểm gì để chê cả :D
votamnhan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không mua cái nào vì cái nào cũng có tai thỏ
quang_35
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyenmanh287 Sẽ là giọt nước hihi
@quang_35 Kể ra cái giọt nước nhìn đẹp hơn thật. Nhưng nv thì công nghệ face id vứt bỏ uh? Apple chỉ bỏ face id khi có vân dưới màn siêu nhanh
quang_35
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyenmanh287 Face ID thế hệ mới chắc gọn
votamnhan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình phục apple vì họ tạo được xu hướng mới (hoặc có thể là do với đa số người thì apple làm gì thì cũng là xu hướng ^^). Với nhiều người thì sở hữu 1 con iphone là một cách khẳng định mình hơn người, thể hiện mình đẳng cấp hơn người mặc dù họ chả tận dụng được gì từ chiếc điện thoại đó nhiều hơn 1 chiếc máy tầm trung. Nên có thể nhiều hãng làm tai thỏ không hẳn vì tai thỏ đẹp mà vì làm tai thỏ + 1 số đặc điểm khác của iphone khiến sản phẩm của họ bán chạy hơn, dù bị coi là sao chép. Rất nhiều người thích ip x nhưng họ chả có tiền mua, vậy nên làm tạm 1 con giống giống mà rẻ hơn rồi thêm cái ốp lưng vào là chả mấy người phân biệt được . Các hãng khác không phải thiếu sáng tạo vì họ vẫn có những sản phẩm riêng của mình mà không ăn theo apple. Nói chung là cá nhân mình không thích tai thỏ nên vì vậy dù là iphone hay máy khác có tai thỏ mình cũng không mua. Mình không chê iphone cái gì khác chỉ chê nó đắt so với nhu cầu của mình. Cùng với số tiền mua iphone mình có thể mua được 3 máy Android phù hợp với nhu cầu của mình.
Mix 2s ngọc lục bảo, chém sạch phần còn lại về độ quyến rũ của màu sắc ( ý kiến cá nhân).
vrthanh
CAO CẤP
3 năm
@phatkrongana Sony giống thằng Già Mà Ham phối màu thì đẹp nhưng doanh số toàn sml với thằng Hòn Đá.
@quang_35 15,9 củ, bên mấy group china phone có
quang_35
TÍCH CỰC
3 năm
@cucucu Ngon dữ
@quang_35 À, mình ko dùng con này vì nó ko hơn con đt mình đang dùng, mình dùng p20p.
Mi8, dễ sửa chữa hơn và cảm giác ổn hơn. Muốn vuông thì có mi8 se 😁
@jamescash89 Trời mới mua mà còn lo đến sửa chữa nữa. Bạn quá cẩn thận rồi. Xài chừng 2 năm trở lên là mừng. Nếu hỏng hóc thì cho hoặc bán rẻ thu hồi vốn Hehehehehe
Tín Nguon
TÍCH CỰC
3 năm
@jamescash89 Bác tính xa quá rồi
@pond1597 Cái đó là chắc chắn, vì nếu như máy mình trong quá trình sử dụng gây hỏng hóc mà kiếm linh kiện sửa cũng khó. Nếu không thì sao doanh số mimix 2s thấp lè tè so với các máy khác của mi` xào.
linhnd119
TÍCH CỰC
3 năm
Mix 2s ngoài cái cam trước dị thì mọi thứ đều ăn đứt Mi8
vrthanh
CAO CẤP
3 năm
@linhnd119 Hình như cam trước sau và cả màn hình thì mi 8 hơn mix 2s đó. Hơn là có tai và k có mụn ruồi ở cằm nữa,
Tín Nguon
TÍCH CỰC
3 năm
@linhnd119 bác nói chính cmn xác r
linhnd119
TÍCH CỰC
3 năm
@vrthanh Màn của Mi8 là amoled nên nhìn đẹp hơn của Mix 2s. Cam trc thì mình có nói là dị rồi mà. Thực sự thì 2s ở độ hoàn thiện cao và đẳng cấp hơn hẳn Mi8 nhiều.
vrthanh
CAO CẤP
3 năm
@linhnd119 Đúng bạn à, có vẻ con mix được ưu ái về thiết kế, đi theo hướng riêng, ít lai tạp, giá mà cái cam dọc giống "nó kìa" thì đẹp biết mấy.
Chắc mi8.
raykid
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thinh060903 theo mình nếu đang là sinh viên và mua chơi chụp ảnh chơi games thì ok, còn để phục vụ công việc thì thực tế mà nói Rom của XiaoMi chưa ổn 1 tí nào, dùng ứng dụng mail của Mi luôn mà máy tính nhận mail_điện thoại thì hên xui lúc thì chậm hơn vài chục giây, lúc chậm hơn cả tiếng, còn lúc thì ko thấy mail mới cho đến khi mở ứng dụng lên!
Email chỉ là 1 trong các vấn đề_ Rom chưa hoàn thiện cả bản Original hay bản Rom do diễn đàn Mi Việt cập nhật hàng tuần!
Mình đang xài Mi8_Rom MiUi10_8.8.9, Thân!
TidoSumo
ĐẠI BÀNG
3 năm
2s mà đc con Snap 845 thì ko còn gì để chê.
linhnd119
TÍCH CỰC
3 năm
@TidoSumo Ủa, 2S nó là 845 mà bạn.
@TidoSumo Đúng dzị chưa ngán con game nào hết. Set đồ họa max luôn nếu game nào có. Note8 của tui gọi nó bằng cụ rồi . Heheheheeh
vrthanh
CAO CẤP
3 năm
@TidoSumo Nó 845 mà 835 là mix 2
dangkhoi17
ĐẠI BÀNG
3 năm
@pond1597 mix 2 của tôi chip 835 đã max setting pubg rồi chưa cần j đến 845
@TidoSumo 845 chứ gi nua
mi 8 chắc rồi 😁
quang_35
TÍCH CỰC
3 năm
@Thành Chí Kiên Mi Mix 2s xịn hơn
haihoquang
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Thành Chí Kiên Đồng ý kiến ý cò. 1 like.
leo_hlm
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chắc chắn là mix2s vì e thích gốm hơn kính
Và e thích cách xiaomi làm mặt trc cho mix2s nhìn rất đẹp và độc đáo
=))
quang_35
TÍCH CỰC
3 năm
@leo_hlm Dòng này mang nhiều thiết kế đột phá
@leo_hlm chỉ gốm mặt lưng thôi còn khung vẫn kim loại. Màu đen tuyệt đẹp nhưng bám vân tay khiếp. Còn trắng thì sang như nó đục đục không trăng tinh như đĩa sứ :p. Nhưng được cái là sạch sẽ không thấy vân tay nhưng cũng dơ như nhau thội . Hehehehehe
leo_hlm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@pond1597 Theo e xiaomi họ làm khung kl cũng hợp lý thôi,tránh việc rơi sẽ bị vỡ như mix 1 vs mix 2 white ceramic,gốm cầm nó sướng hơn kính và rất khó trầy,và không bao giờ bám bẩn,chỉ có bám vân tay thôi =))
vrthanh
CAO CẤP
3 năm
@pond1597 Bản mix 2 có full ceramic nhưng bản này k thấy nói tới, cái bản full tuyệt vời ông mặt trời luôn, rất liền lạc.
haihoquang
ĐẠI BÀNG
3 năm
@leo_hlm Mấy ai ở Vn để mặt lưng trơn đâu. Toàn đi mua ốp lưng về che hết. Nên khen cái lưng ở Vn là vô nghĩa, chỉ nên quan tâm cái mặt trc thôi.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019